เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: มีอาการชักแบบAbsence seizureกิ๊ฟจะหายจากอาการนี้ไหมค่ะ  (อ่าน 3497 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gift

• Newbie
  • *
มีอาการชักแบบAbsence seizureกิ๊ฟจะหายจากอาการนี้ไหมค่ะ
« เมื่อ: วันพุธที่ 04 มีนาคม 2015 เวลา 21:41 น. »
ขอถามพี่ๆๆและทุกคนนะค่ะชื่อ กิ๊ฟนะค่ะ กิ๊ฟพึ่งรู้ตัวเองว่ามีภาวะชักแบบเหม่อนิ่ง :\'(เมื่อวันพฤหัสที่19 กุมภาพันธ์ 2558ค่ะ คือกิ๊ฟไม่รู้ตัวว่าตัวเองมีอาการอย่างนี้นะค่ะ เพื่อนและอาจารย์เล่ามาอีกทีค่ะ ว่ามีกิ๊ฟอาการตาค้างแล้วก็กระพิบๆ แบบหน้านิ่งมาก มือทีการกระตุกเล็กน้อย 2ข้าง น้ำลายไหล เป็นเวลา 1-3นาที อาจารย์จึงจับส่งโรงพยาบาล ซึ่งหมอวินิจฉัยว่า มีภาวะลมชัก แต่กิ๊ฟได้ทำการตรวจMRIแล้วกลับไม่พบว่ามีอาการบาจเจ็บใดๆๆที่สมองเลย รวมถึงผลเลือดก็ไม่มีความผิดปกติใดๆ เลย หมอวินัจฉัยว่าเป็นลมชัก ให้กิ๊ฟกินยาDilantin 100 mg 2เม็ด และ Dilantin 50 mg 1 เม็ดไปก่อน  ซึ่งปัจจุบันนี้วันพุทธที่ 4 มีนาคม2558 กิ๊ฟมีอาการเช่นเดียวกับวันพฤหัสที่19 กุมภาพันธ์ 2558อีกแล้วค่ะ กิ๊ฟเลยอยากรู้ว่าอนาคตกิ๊ฟจะหายไหมค่ะเพราะมันจะส่งผลต่อคณะที่กิ๊ฟเรียน และอาชีพที่กิ๊ฟจะทำงานในอนาคตด้วยค่ะพี่ :\'(

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: มีอาการชักแบบAbsence seizureกิ๊ฟจะหายจากอาการนี้ไหมค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 มีนาคม 2015 เวลา 08:50 น. »
คุณกิ๊ฟ เคยทำ eeg หรือยังคะ ลองทำ eeg ดูว่ามีคลื่นผิดปกติที่สมองส่วนใด และเป็นประวัติการรักษาเพื่อดูความถี่ความรุนแรงของคลื่นไฟฟ้าสมองที่ผิดปกติด้วย ชักเหม่อนาน 3 นาที ถือว่านานนะคะ ปกติชักเหม่อสังเกตยากเพราะมักจะเป็นกันแป๊บเดียว และถ้าเป็นนานแบบนี้อันตรายต่อการเกิดอุบัติเหตุด้วย  ส่วนที่ว่าจะหายไหมอยู่ที่การรักษาและการดูแลตัวเอง ถึงไม่หายแต่ถ้าควบคุมได้ก็สามารถใช้ชีวิตตามปกติได้ค่ะ

ตอนนี้รักษาที่ไหน แนะนำให้ปรึกษาหมอที่เชี่ยวชาญโรคลมชักโดยตรง บาง รพ.มีเฉพาะหมอระบบประสาท ซึ่งสามารถรักษาได้แต่ความเชี่ยวชาญด้านนี้อาจแตกต่างกัน

• Newbie
  • *
Re: มีอาการชักแบบAbsence seizureกิ๊ฟจะหายจากอาการนี้ไหมค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 มีนาคม 2015 เวลา 13:25 น. »
ยังไม่เคยทำEEGนะค่ะแต่ว่าจะลองๆไปตรวจดูค่ะ แต่เวลาที่เป็นยังไม่ถึง 3 นาทีค่ะ กิ๊ฟกะๆๆเอาค่ะจากคำที่เพื่อนให้เพราะเพื่อนบอกแป็บเดียว

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 มีนาคม 2015 เวลา 23:45 น. »
ยังไม่เคยทำEEGนะค่ะแต่ว่าจะลองๆไปตรวจดูค่ะ แต่เวลาที่เป็นยังไม่ถึง 3 นาทีค่ะ กิ๊ฟกะๆๆเอาค่ะจากคำที่เพื่อนให้เพราะเพื่อนบอกแป็บเดียว

ถ้ายาที่ได้รับถูกกับอาการที่เป็นอยู่ก็จะควบคุมอาการชักที่เกิดขึ้นได้ครับ
รอดูไปก่อนนะครับ แต่ถ้านานแล้วยังไม่สามารถควบคุมได้ ยังเหม่ออยู่ ต้องแจ้งหมอว่ามีแนวทางรักษาอย่างไรต่อไปครับ
ขอให้หายไวๆครับ
สู้สู้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 มีนาคม 2015 เวลา 23:07 น. »
ขอบคุณน้าค้าาพี่ (ถ้าอาการเป็นยังไงจะมาอัพเดดให้เรื่อยๆน้าค้า)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มีนาคม 2015 เวลา 08:07 น. »
หาย/ ไม่หาย อย่าให้ 2 คำนี้มาตัดสินทางเดินชีวิตเราเลยค่ะ
ถ้าบอกว่า หาย ก็อาจจะเป็นความหวังที่ทำให้เราผิดหวังได้
แต่ถ้าบอก ไม่หาย ก็คงทำให้หมดกำลังใจกันเสียตั้งแต่ตอนนี้

จริงอยู่ว่า โรคนี้มีผลกระทบในหลายเรื่อง แล้วเราจะจัดการตัวเองอย่างไรที่ทำให้เราอยู่ได้ใกล้เคียงกับคนปกติคะ อันนี้น่าคิดกว่า ว่าจะหายหรือไม่หาย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มีนาคม 2015 เวลา 13:29 น. »
Thanks-Epi ค่ะพี่ คือ กิ็ฟไม่มั่นใจนะค่ะ ณ เวลานั้น คือกลัว แต่ตอนนี้จะพยายามทำให้ตนเองกลับสู่ภาวะปกติให้ได้ค่ะ ;D เพราะ 2 อาทิตย์ที่หมอให้สังเกตุตนเองมากิ๊ฟเป็นแค่ครั้งเดียวเองค่ะ จากเดือนกุมภาพันธ์ตั้งแต่วันที่กิ๊ฟกล่าวมานี้กิ๊ฟเป็น อาทิตย์ละครั้งเลยค่ะ ขอบคุณนะค่ะพี่ตอนนี้กำลังใจเริ่มดี ร่างกายเริ่มแข็งแรงแล้วค่ะ :-*

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มีนาคม 2015 เวลา 19:31 น. »
น้องกิ๊ฟอาการไม่เยอะหรอกค่ะ พี่อ่านก็พอรู้ แต่คงเป็นเพราะความกลัว
การยอมรับนับถือในตัวเอง  ลองหาอ่านศึกษาดูค่ะว่าสำคัญ http://www.siamhealth.net/public_html/Disease/neuro/psy/stress/self_esteem.htm#.VQGGVE05P4Y

คนที่มี self-esteem มักจะประกอบด้วยสิ่งต่อไปนี้
? มองโลกในแง่ดีเสมอ มองวิกฤตให้เป็นโอกาส เมื่อมีมืดต้องมีสว่าง มีร้ายต้องมีดี ขาวคู่กับดำ
? ประเมินตัวเราให้มีคุณค่าอยู่เสมอ
? เชื่อมั่นในความสามารถตัวเอง
? มองว่าตัวเราเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตและเราสามารถเปลี่ยนแปลงตามที่เราต้องการ

ผู้ที่ไม่รู้คุณค่าตัวเองไม่มีความมั่นใจจะไม่มีความหวัง ไม่มีพลังในการต่อสู้ในที่สุดจะเป็นคนที่ซึมเศร้า

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มีนาคม 2015 เวลา 21:58 น. »
ขอบคุณค้าพี่ :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 เมษายน 2015 เวลา 10:10 น. »
วันนี้วันศุกร์ที่ 10 เมษายนแล้วว ;D กิ๊ฟ ไม่มีอาการอีกเลยนับจากครั้งนั้น และอาการก็ไม่กลับมาอีกเพราะลองถามเพื่อนดูแล้วว่าเพื่อนเห็นกิ๊ฟมีอาการอีกไหม เพื่อนๆบอกไม่เห็นเลย เย้ๆๆ แต่หมอบอกว่า ต้องดูอาการไปอีก 2 ปีค่ะ แต่ค่ายานี้เริ่มแพงขึ้นเลื่อยๆๆเพราะเขาเริ่มนัดหลายเดือนมาหา 1ครั้งค่ะ 8) แต่ก็ดีใจนะค่ะ เปอร์เซนที่จะหายเริ่มสูงขึ้นแล้วน้าค้า เพราะงั้น มันขึ้นอยู่กับกำลังใจและการปฏิบัติตามหมอสั่งค้าาาา สู้ๆๆทุกคนๆๆ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 เมษายน 2015 เวลา 23:34 น. »
ยินดีด้วยค่ะ ทานยาตามเวลา ดูแลตัวเองดีดีนะคะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 มิถุนายน 2015 เวลา 15:41 น. »
ว่าวันนี้ก็เข้าเดือนมิถุนายน กิ๊ฟมีอาการเดือนนี้ 1 ครั้งแล้วอะค่ะ อีกทั้งยังมีอาการ 1 ครั้ง เดือนพฤษภาคม อนาคตคงจะดีขึ้นเนาะ มันชอบมาหลังจากมีอาการคิดเยาะคิดแยาะในสมอง อันนี้เขาเรียกว่าเครียดหลอเปล่าค่ะ แต่อาการก็เริ่มทุกเลาลงเลื่อยๆๆแล้วค่ะ ;D มาอัพเดสอาการค่ะ