เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับ ลูกเป็นลมชัก  (อ่าน 6188 ครั้ง)

ออฟไลน์ pansak

• Jr. Member
  • *
ปรึกษาหน่อยครับ ลูกเป็นลมชัก
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2012 เวลา 14:07 น. »
ตอนนี้ลูกชายอายุ 7 ขวบ มีอาการชักครั้งแรกแบบชักเกร็ง ตาเหลือก น้ำลายเยอะ เรียกไม่รู้สติ เป็นอยู้ประมาณ5นาที เมื่อวันที่ 5ม.ค55 และไม่ได้เป็นอีกเลย และก็ไม่ได้พาไปหาหมอ และชักครั้งที่2 อีกครั้งเมื่อวันที่ 16มีนา55 และครั้งที่3 17มีนา55 ครั้งที่4 19มีนา55 แต่ละครั้งที่ชัก เป็นแบบชักเกร็ง เหมือนกันหมด แต่ละครั้งก็3-5นาที มีครั้งที่4 แค่ประมาณ20วินาที แต่ทุกครั้งที่ชักมักจะเป็นตอนตี5บ้าง 6โมงเช้าบ้าง แต่ผมพาลูกไปหาหมอตั้งแต่ชักครั้งที่2 ครับเมื่อวันที่ 16มีนา หมอให้ยากันชักkreppa มาทาน2.5ซีซี เช้าเย็น เป็นยาน้ำ และตอนนี้หมอก็ปรับยาเป็น3.5ซีซี. เช้าเย็น อาการชักเกร็งแบบเดิมยังไม่มี มีแต่ตอนนอน จะมีแบบกระตุกแขนบ้าง ขาบ้าง นิ้วบ้าง และมีเสียงกัดฟันกัดกรามดังกรอบๆ แบบนี้เรียกว่าชักรึเปล่าครับ ขอความเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ปรึกษาหน่อยครับ ลูกเป็นลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2012 เวลา 14:10 น. »
ได้ทำ EEG+ MRI ดูปะครับ อาการเหมือนโรคลมชักครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ปรึกษาหน่อยครับ ลูกเป็นลมชัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2012 เวลา 14:28 น. »
ยังเป็นอาการชักอยู่ค่ะ ยาที่ได้รับคงยังไม่ได้ระดับ หมอให้ทำ eeg  เพื่อดูคลื่นสมองที่ผิดปกติยังคะ สมควรต้องทำเพื่อวางแผนการรักษาต่อไป เพิ่งเริ่มเป็นต้องรีบรักษาให้ถูกต้องจะได้หายขาดได้ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2012 เวลา 14:43 น. »
ทำEEG MRi แล้วครับ ผลออกมาว่า สมองซีกขวารอยหยักน้อยกว่าปกติ ซึ่งน้อยกว่าข้างซ้าย และมีไซนัสอักเสบที่โพรงจมูกข้างขวา มีหนองอยู่ประมาณ 80-90% เวลานอนลูกจะหายใจไม่สะดวกเหมือนจะสะดุ้งตื่น พลิกตัวไปมา เพราะหายใจไม่ค่อยได้ สาเหตุนี้ทำให้เกิดการชักได้รึเปล่าครับ ไซนัสอักเสบ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2012 เวลา 14:47 น. »
แล้ว eeg มีคลื่นชักไหมครับ
Seizure free since 11 June 2009
รพ.กรุงเทพ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2012 เวลา 15:24 น. »
ทำEEg หมอบอกว่ามีคลื่นชักเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2012 เวลา 15:47 น. »
ชักคงมาจากหยักสมองผิดปกติค่ะ ส่วนที่เป็นไซนัสอาจกระตุ้นชักได้ อะไรที่ทำให้ร่างกายผิดปกติมักกระตุ้นอาการชัก ไม่ว่าจะเป็นเหนื่อย อดนอน เครียด ปวดหัว ตัวร้อน กระตุ้นชักได้ทั้งหมด

หมอบอกไหมคะว่าชักแบบไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2012 เวลา 16:22 น. โดย NONG »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2012 เวลา 15:58 น. »
หมอบอกว่าอาจจะเกิดจากครรภ์เป็นพิษ ทำให้รอยหยักของสมอง ข้างขวาไม่พัฒนาเท่าที่ควรจะเป็นครับ เหมือนข้างซ้าย แต่หมอไม่ได้บอกว่าไซนัสอักเสบไปกระตุ้นการชักอ่ะครับ คือหมอรีบด่วนสรุปไปอ่ะครับว่าว่าครรภ์เป็นพิษ แต่ภรรยาผม ครรภ์ไม่เป็นพิษนะครับ ความดันไม่สูง ตอนท้องปกติทุกอย่าง แต่ในผล MRI รอยหยักข้างขวาน้อยกว่าข้างซ้าย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2012 เวลา 16:00 น. »
ลองดู chat บนๆนะครับ เผื่อคุยสะดวกกว่าครับ
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2012 เวลา 16:15 น. »
  เวลาเด็กมีสภาพร่างกายที่ผิดปรกติ (ไม่แข็งแรง) ทุกอย่างมีผลต่อการกระตุ้นชัก แต่ก็ต้องรีบรักษาควบคู่กันไป เวลาพบหมอเด็กต้องบอกหมอด้วยว่าลูกเราเป็นลมชักด้วย ทานยาอะไรอยู่บ้าง เพื่อไม่ให้มีผลค้านกัน และควรต้องรีบรักษาไซนัสใด้ดี เพราะไซนัสมักทำให้เกิดไข้ค่ะ การเป็นไข้กระตุ้นชักแน่นอน คุมภูมิแพ้ให้อยู่ค่ะ ลูกสาวคนโตแอนเป็นไซนัส ปัจจุบันไม่มีอาการไซนัสอักเสปมาเป็นปี แอนจะเน้นเรื่องความสะอาด สิ่งแปลกปลอมที่กระตุ้นภูมิแพ้ให้กำเริบ เช่น ผ้าม่าน ผ้าปูที่นอน ถอดซักทุกอาทิตย์ ล้างฟิวเตอร์แอร์ สัปดาห์ละครั้ง ทานยาคุมภูมิแพ้ และทานยาซิงกูแลร์ในก่อนนอน ช่วยได้ดี ในเด็กที่แพ้มาก เป็นเวลาไม่ต่ำกว่า6เดือน และทานคู่วิตมินcเช้าเย็น ให้ได้วันละ1000mgค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 มีนาคม 2012 เวลา 19:46 น. »
และทานคู่วิตมินcเช้าเย็น ให้ได้วันละ1000mgค่ะ
คุณแอน ทานเยอะอย่างนั้นไม่ได้ค่ะ ต่ายเองไม่น่าใจนะ ว่าในเนตเถียงกันเรื่องนิ่วใส ว่าตกลงเพราะวิตซี ทำให้เกิดหรือไม่  แต่ต่ายจำได้ว่า ต่ายเคยดูทีวี เกี่ยวกับสุขภาพ ว่าทำให้เกิดได้
ลองปรึกษาแพทย์ให้แน่ใจอีกที เพราะผลประโยชน์เกี่ยวกับอาหารเสริม ตลาดใหญ่มากๆ
แม้กระทั่งน้ำมันอิฟนิ่งพริสโรสที่ไม่เหมาะกับอาการชัก  หาทั้งเนตยังไม่มีข้อมูล ได้จากข้างขวดตัวนิดเดียว
และคนขายก็ไม่บอก เชียร์ให้ซื้อ จนต่ายยังต้องบอกให้ลองอ่านข้างขวดดีๆก่อน ว่าเขียนอย่างไร
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 28 มีนาคม 2012 เวลา 16:51 น. »
-ขอบคุณทุกท่านเลยครับที่เข้ามาให้คำแนะนำ ผมพาลูกไปหาหมอชาคินที่บำรุงราฎร์แล้วครับ หมอบอกว่า คลื่นชักปล่อยออกมาทางตรงกลางหน้าผาก ไม่ได้เกี่ยวกับรอยหยักของสมองด้านขวาที่มีน้อยกว่าปกติ เพราะรอยหยักที่ผิดปกตินั้นอยู่ข้างหลัง ส่วนที่ทำให้เกิดการชักอยู่ตรงหน้าผากด้านหน้าซึ่งไม่เกี่ยวข้องกัน ทำให้เกิดการชักได้ ทีบอกว่ารอยหยักของสมองอ่ะครับ เกิดจากสมองป่อยกระแสไฟฟ้ามากเกินไป หรือพูดง่ายๆสมองช๊อตนั้นเอง และการชักก้ไม่ได้เกิดจากจากไซนัสอักเสบด้วยครับ ไซนัสไม่ได้ไปกระตุ้นการชัก หมอชาคินก็ห้ทานยา kreppa 3.5cc เช้า เย็น และยารักษาไซนัสครับ ตอนนี้ก็ทานยามามาได้ 12วันแล้วครับ (ตั้งแตวันที่ 17/3/2012)ปรับยา 1 ครั้ง ครั้งแรกทาน 2.5cc เช้าเย็น ทานได้ 1 วัน ตื่นเช้ามา ชักอีก เพราะคืนนั้นนอนน้อย(นอน 5 ทุ่ม ตื่นตี 5)เพราะตอนเช้าต้องไปทำ eeg ก็เลยต้องอดนอน ตื่นเช้ามาชักเกร็ง ตาค้าง เป็นอยู่ประมาณ 20 วินาที หมอเลยปรับยาเป็น 3.5cc เช้าเย็นตั้งแต่วันที่ 19/3/2012 ตั้งแต่ชักมารวมั้งหมด 4 ครั้ง รู้สึกพฤติกรรมลูกเปลี่ยนไป ไฮเปอร์มาก ชอบเดิน ไม่ชอบอยู่นิ่ง เวลาโกรธ จะอารมณ์รุณแรงมาก อาระวาด ฉุนเฉียว ตีคนโน้นคนนี้ี่ทำให้ตัวเองโกรธ ไม่ค่อยมีเหตุผล เหมือนเด็กอยุ 3-4 ขวบ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะยาหรือ เพราะชักครับ ทำให้เค้าควบคุมอรมณ์ตัวเองไมได้ แต่ผมก็ถามหมอชาคิน ท่านก็บอกว่า ลองทานไปดูก่อนซัก 3-4 อาทิตย์ ลองให้เดกปรับตัวให้เข้ากับยาให้ได้ก่อน แต่ถ้าอารมณ์ยังรุณแรงอยู่คงจะเปลี่ยนยาให้ เห็นลูกเป็นแบบนี้แล้วผมรู้สึกท้อแท้มกเลย ปกติเค้าจะเป็นคนขี้โมโหอยู่แล้ว แต่ก็มีเหตุผล แต่นี้ไม่มีเหตุผลเลย อาระวาดอย่างเดียว  แต่ถ้าเค้าอารมณ์ดีก็จะเป็นเด็กพูดง่าย มีเหตุผล แต่ถ้าขัดใจนิดหน่อยก็โกรธโมโหเป็นฟืนเป็นไฟ ร้องตะโกนเหมือนคนบ้า ทำตาขมึงใส่อะไรประมาณอ่ะครับ ผมกลัวูกผมจะบ้าคับ เป็นไปได้มั้ยครับ โรคลมชักทำให้คนเป็นบ้าได้มั้ยครับ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 28 มีนาคม 2012 เวลา 17:08 น. »
เรื่อง side effect ของยาทำให้ฉุนเฉียว อันนี้ผมไม่ชัวร์ครับต้องลองปรึกษาจริงจังดู
แต่อย่างลูกสาวผม ทาน depakine+ sabril
เคยมีช่วงอาละวาด ดื้อ เอาแต่ใจ จนกลุ้มเลย
เลยไปปรึกษาคุณหมอที่ดูเยลลี่ว่าทำไงดี ร้องงอแงจนวันนั้นไม่ได้ตรวจ
คุณหมอบอกใช้วิธีปรับพฤติกรรมอะครับ คงเพราะเราตามใจมากเกินไป เค้าเลยถูก spoiled
ปรับพฤติกรรมอยู่ไม่กี่วันก็ดีขึ้นครับ ร้องอาละวาดจนเรากลัวลูกชัก แต่หมอยืนยันให้ใจแข็งอย่าตามใจ

ไม่รู้เหมือนกันมั๊ยครับ
เสริมอีกหน่อย ลมชัก ต้อง follow กับคุณหมอยาวนานอย่างน้อย 2 ปี  ทำให้คุณหมอพอจะผูกพันทราบนิสัย พฤติกรรมของเด็กจากที่พ่อแม่เล่าตลอดการรักษา คุณหมอถึงฟันธงให้ผมปรับพฤติกรรมครับ น่าจะประมาณนี้ครับ
รพ.กรุงเทพ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 28 มีนาคม 2012 เวลา 17:30 น. »
ขอบคุณครับคุณ jelly ไม่ทราบว่าคุณ jelly หาหมอท่านไหนครับ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 28 มีนาคม 2012 เวลา 17:46 น. »
ผมหมูครับ พ่อเยลลี่
รักษากับคุณหมอมนตรีครับ ตามลายเซ็นผมเลย
รพ.กรุงเทพ