เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นี้สำหรับแจ้งรายการอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ครับ  (อ่าน 4425 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
กระทู้นี้สำหรับแจ้งรายการอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ครับ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 สิงหาคม 2014 เวลา 23:12 น. »
ใครมีความจำเป็นต้องใช้งานอุปกรณ์แพทย์ตัวใด ขอให้แจ้งเข้ามาได้เลยครับ
เพื่อจะได้พิจารณาความเหมาะสมในการจัดซื้อไว้สำหรับให้ยืมใช้งานต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 25 กันยายน 2014 เวลา 20:54 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: กระทู้นี้สำหรับไว้แจ้งอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 สิงหาคม 2014 เวลา 08:08 น. »
ผมแนะนำก่อนเลยนะครับ
1.อุปกรณ์วัดอ๊อกซิเจนและอัตราการเต้นหัวใจ สำหรับสวมนิ้ว
2.ถังอ๊อกซิเจน และอุปกรณ์เกี่ยวข้อง เช่น สายงวงช้าง
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: กระทู้นี้สำหรับไว้แจ้งอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 สิงหาคม 2014 เวลา 10:20 น. »
ขอแจ้งให้ทราบว่าเงินที่ใช้ในโครงการมาจากการขายเสื้อ LOMCHAK CLUB  เพื่อใช้ประโยชน์ให้แก่ผู้ป่วยลมชัก สมาชิกสามารถเสนอแนะ และขอความช่วยเหลือได้ทุกคนค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 สิงหาคม 2014 เวลา 23:20 น. »
รับไว้พิจารณาค่ะ น้องได้กำหนดออกเมื่อไรแจ้งด้วยนะคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 สิงหาคม 2014 เวลา 14:34 น. »
ขอใช้บริการโครงการคนแรกเลยแล้วกันครับ (ลงไว้เอาเคล็ด) เผื่อลูกจะได้กลับบ้านเร็วๆ นี้
อุปกรณ์ที่จะขอยืมครับ (ถ้ามี)
1. เครื่องดูดเสมหะ
2. ถังออกซิเจน
3. Ambubag

คุณ gunship ใช้เครื่องดูดเสมหะเป็นไหม คนในบ้านใช้เป็นหรือเปล่าคะ ถ้าจำเป็นต้องใช้ ช่วงอยู่ รพ.ให้พยาบาลสอนไว้ก่อนเลยนะคะ ออกซิเจนด้วย ต้องให้ที่ความดันเท่าไร เวลาดูดเสมหะใช้ความดันเท่าไร  หาข้อมูลไว้ก่อนเลยค่ะ ถ้ามีเครื่องให้ออกซิเจนแล้ว AMBUBAG คงไม่จำเป็น

ออฟไลน์ NOP

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 สิงหาคม 2014 เวลา 12:14 น. »
อยู่ รพ. ตอนนี้ผมกับแฟนก็ดูดกันเองครับ ไม่ได้ให้พยาบาลดูดต้องช่วยตัวเองพยาบาลมีน้อย Ambubag ต้องใช้ตอนดูดเสมหะครับ ดูดสลับแอมบูตลอด ถ้าไม่ดูดไม่ต้องใช้ครับ

ออฟไลน์ NOP

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 สิงหาคม 2014 เวลา 12:15 น. »
ตอนนี้ยังไม่มีกำหนดครับ ยังสลับออกซิเจนกับเครื่องได้วันละ 12 อยู่เลยครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 สิงหาคม 2014 เวลา 13:24 น. »
Ok  ka

ออฟไลน์ น้องปัน

• Newbie
  • *
Re: กระทู้นี้สำหรับแจ้งรายการอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 17 มิถุนายน 2015 เวลา 23:33 น. »
สวัสดีค่ะ เป็นแม่ของน้องปันค่ะ เป็นลมชักมาตั้งแต่ 8 เดือน ตอนนี้อายุ 1 ปี 7 เดือนแล้วค่ะ ยังคุมชักไม่ได้เลยค่ะ กินยา 3 ตัว คือ topamax , keppra , frisium ค่ะ และเพิ่งเริ่มกิน ketogenic diet ประมาณ 3 สัปดาห์ค่ะ ตอนนี้มีปัญหาคือ หา urine strip ( แผ่นตวจฉี่ วัดค่า ketone) ไม่ได้ค่ะ คือเริ่มตอนแอทมิทอยู่รพ. ก็ให้รพ.ตรวจให้ แต่พอกลับบ้าน(อยู่จ.สงขลา) ก็หาอุปกรณ์ตรวจไม่ได้ค่ะ สั่งทางเน็ตยี่ห้อนึง แต่ค่าห่างมาก คือ จาก nagative แล้วกระโดดข้ามเป็น +5 เลย โดยส่วนตัวคิดว่าไม่ค่อยดีค่ะ ใครมียี่ห้อไหนแนะนำ หรือแบ่งให้ก็แจ้งเลยนะคะ พร้อมโอนเงินตลอดเวลาค่ะ

• Shoutbox
  • *
Re: กระทู้นี้สำหรับแจ้งรายการอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 มิถุนายน 2015 เวลา 14:02 น. »
ติดต่อซื้อกับบริษัท ROCHE ที่โทร 02-791-2233 คุยกับเขาให้เข้าใจว่าเราต้องการ Urine stripe ที่วัดค่า ketone ได้ด้วย คนรับโทรศัพท์บางคนพูดไม่รู้เรื่องจะเอา stripe วัดน้ำตาลมาให้ตลอด