เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ว่างๆเอาข้อมูลเกี่ยวกับ EEG มาให้ดูครับ  (อ่าน 11869 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
Re: วันนี้ว่างๆเอาข้อมูลเกี่ยวกับ EEG มาให้ดูครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 ตุลาคม 2010 เวลา 08:54 น. »
เมื่อวานขอหมอดูกราฟแล้ว คลื่นไม่เด้งชัดเหมือนตัวอย่างที่คุณหมูเอามาให้ดู ดูยากมาก

หมอชี้ให้ดูบริเวณที่ผิดปกติ ก็ยังงงอยู่ดี  ??? ???

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: วันนี้ว่างๆเอาข้อมูลเกี่ยวกับ EEG มาให้ดูครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 ตุลาคม 2010 เวลา 10:00 น. »
ของเยลลี่ หมอจะวงไว้ให้ครับว่านี่คือตัวชัก
คุณเจนลองอ่านใน report ดูว่าคลื่นแบบไหน เกิดที่ตรงส่วนไหน
ของเยลลี่ตอนแรกเลยเป็น spike wave ตรงแถวๆ left  tem.... lobeอะไรหว่าจำไม่ได้ ;D ;D
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 ตุลาคม 2010 เวลา 22:00 น. »
คุณเจน คลื่นของเด็กก็ดูยากอย่างนี้ ไม่ต้องสนใจมากก็ได้ แค่ดูรูปแบบที่หมอบอกว่าผิดปกติ แล้วดูครั้งถัดไปว่ามีแบบนี้มากน้อยแค่ไหน ใช้เทียบกันค่ะ ไม่ต้องดูคลื่นออกก็ได้

ของเยลลี่ หมอจะวงไว้ให้ครับว่านี่คือตัวชัก
คุณเจนลองอ่านใน report ดูว่าคลื่นแบบไหน เกิดที่ตรงส่วนไหน
ของเยลลี่ตอนแรกเลยเป็น spike wave ตรงแถวๆ left  tem.... lobeอะไรหว่าจำไม่ได้ ;D ;D
จำไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ตอนนี้ไม่มีแล้วนี่  ;) ;)

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 พฤศจิกายน 2010 เวลา 08:58 น. »
ครั้งล่าสุดที่เยลลี่ไปทำ eeg ผมก็ไม่ได้ดูคลื่นครับ แค่คุณหมอเห็นแล้วบอกว่าดีขึ้น ผมก็สบายใจแล้ว ;D ;D
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 11 พฤศจิกายน 2010 เวลา 20:23 น. »
รบกวนถามนิดนึงครับ

การ EEG 24Hr. เขาทำอย่างไรกัน ต้องเตรียมตัวอะไรบ้าง
พอดีน้องเทรนด์จะทำ
จำเป็นต้องให้พยาบาลอยู่ด้วยไหมครับ

แล้วเครื่องมันจะ record ตลอด 24hr  หรือว่าต้องคอยบอกว่าจะ record ตอนไหน
ขอบคุณครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 12 พฤศจิกายน 2010 เวลา 09:06 น. »
คุณป๊อป

ตอนเอินๆทำ eeg 24 hrs ทำในห้อง icu ค่ะ เจ้าหน้าที่จะมาติดเครื่องมือ ตอนติดเครื่องมือน้องยังไม่หลับค่ะ ชุลมุนกันน่าดู คุณหมอให้แม่ช่วยสังเกตุ อาการทางร่างกายน้องดูค่ะ ว่ามีการเกร็ง ชักหรือเปล่า และจะให้กดตรงปุ่ม มันจะ record ว่ามีคลื่นชัก และต่อไปเครื่องก็จะบันทึกเอง พอดีว่าอยู่ใน icu เลยมีพยาบาดูแลอยู่ค่ะ แต่จะดูแค่ทางร่างกายค่ะ ไม่ได้ไปกดปุ่มเหมือนตอนแม่อยู่ด้วย ตอนเช้าอ.หมอก็จะมาอ่านค่าให้ค่ะ ว่ามีคลื่นชักตอนเวลาเท่าไหร่ ประมาณกี่ครั้งค่ะ แต่ถ้าตรวจทั่วไป อันนี้ไม่แน่ใจ แต่น่าจะต้องมีคนดูแลน่ะค่ะ เพราะมันนานตั้ง 24 hrs รอพี่น้องตอบอีกคนนะค่ะ

แต่ตอนทำ eeg 20 นาที น้องได้ยานอนหลับค่ะ ทำง่ายขึ้น และให้แม่อยู่ด้วยตลอด แต่แบบนี้น้องแทรนด์น่าจะเคยทำ หรือเปล่าเอ่ย

เป็นกำลังใจให้หนุ่มหล่อนะจ๊ะ  :D

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 พฤศจิกายน 2010 เวลา 10:56 น. »
การเตรียมตัวก่อนทำ eeg ก็ไม่มีอะไรมาก   ผป.ควรสระผมทำความสะอาดศรีษะก่อนไปทำก็จะดี  ผป.ควรมีญาติเฝ้าอยู่ด้วย หากสายเส้นใดหลุดจะได้แจ้งเจ้าหน้าที่มาติดให้ใหม่ พยายามให้ ผป.อยู่นิ่งๆ ให้มากที่สุด เพื่อความชัดเจนของคลื่นที่ได้ การทำ 24 ชม. ก็เหมือนกับการทำแบบชั่วคราว 30 - 60 นาที เพียงแต่กาวที่ใช้ติดจะแน่นกว่าอยู่ทนกว่า ผป.อาจรู้สึกรำคาญเพราะไปไหนมาไหนไม่สะดวก แต่สามารถปฎิบัติกิจวัตร เช่น ทานอาหาร พูดคุย เล่น ขับถ่ายได้ตามปกติ ช่วงที่ ผป.ขยับตัวกราฟที่ออกมาก็จะเป็นคลื่นการเคลื่อนไหวของกล้ามเนื้อ ซึ่งอาจจะบังคลื่นชักถ้ามีออกมาทำให้เห็นได้ไม่ชัดเจน ปกติการทำ eeg 24 ชม.จะมีการบันทึกเทปวีดีโอคู่กันไปด้วย เพื่อดูลักษณะอาการชักเทียบกับคลื่นที่ออกมา และมีเจ้าหน้าที่เทคนิคคอยเฝ้าดูอยู่เพื่อคอยกดบันทึกเวลาที่มีคลื่นชักออกมา เข้าใจว่าทาง รพ.รัฐอาจมีเจ้าหน้าที่ไม่เพียงพอ คุณเกดถึงถูกว่ายวานให้ช่วยกดบันทึกให้แทน การกดบันทึกนี้เป็นการช่วยนับจำนวนครั้งของการชักในแต่ละวัน เวลาหมอมาดูคลื่นจะดูเร็วมาก ดังนั้นถ้ามีการบันทึกเวลา นับจำนวนครั้งของการชักไว้จะทำให้สามารถวิเคราะห์อาการ ผป.ได้รวดเร็วขึ้น บางกรณีอาจมีการกระตุ้นให้ ผป.เกิดอาการชัก เพื่อหมอจะได้เห็นลักษณะคลื่น จุดกำเนิดการชัก และ ความต่อเนื่องของคลื่นหลังชัก อีกด้วย

แต่ในกรณีของน้องเทรนด์ คาดว่าหมอน่าจะต้องการดูว่ายังคงมีคลื่นชักออกมามากน้อยเท่าใด ในเวลาใด เพื่อควบคุมคลื่นให้เรียบ (เป็นคลื่นปกติ) ให้มากที่สุดมากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 15 พฤศจิกายน 2010 เวลา 13:59 น. โดย NONG »