Forum > Ketogenic Diet อาหารรักษาโรคลมชัก

ขอคำแนะนำการทานอาหารคีโตนมีข้อดีข้อเสียอย่างไร อยากได้ข้อมูลเพื่อการตัดสินใจด่วนคับ

<< < (2/2)

NOP:
ขอถามอีกสองข้อคับ
1 การทานอาหารคีโตนต้องทานระยะเวลานานเท่าไหร่ถึงจะทราบว่าได้ผลหรือไม่ (เข้าใจง่ายๆคือ ผมอยากทราบว่าถ้าเราลองทานต้องทานนานแค่ไหนถึงจะรู้ว่าเราควรจะทานต่อหรือเลิกดี)
2 จำเป็นมั้ยคับว่าถ้าเราทานอาหารคีโตนเราจะต้องเจาะช่องท้องในกรณีที่ทานอาหารทางปากไม่ได้ (กลัวเรื่องเจาะท้องมากแค่เจาะคอก็สงสารลูกจะแย่)
ขอบคุณคับ

NOP:
อีกข้อคับนึกได้ที่ละอย่าง
การทานคีโตนมีผลเสียอย่างไรกับร่างกายในอนาคตบ้างหรือเปล่าคับ เคยมีคนพูดเรื่องเลือดเป็นกรดแต่ก็ไม่เข้าใจว่าเป็นอย่างไรใครช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยได้มั้ยคับ

NONG:
ตอบคำถามก่อนนะคะ
1 การทานอาหารคีโตนต้องทานระยะเวลานานเท่าไหร่ถึงจะทราบว่าได้ผลหรือไม่ (เข้าใจง่ายๆคือ ผมอยากทราบว่าถ้าเราลองทานต้องทานนานแค่ไหนถึงจะรู้ว่าเราควรจะทานต่อหรือเลิกดี)
- เมื่อทานอาหารคีโตน  โดยปกติถ้าสูตรอาหารที่ได้มาทำมาดี ทานประมาณ 3 วัน  ร่างกายจะสร้างคีโตนบอดี้ขึ้นมา ประมาณ 5-7 วัน ควรจะวัดค่าได้ถึง 3+ จะเห็นชัดผลว่าร่างกายตอบสนองหรือไม่ ที่จริงเมื่อวัดค่าคีโตนในปัสสาวะได้ 2+ ก็เห็นความเปลี่ยนแปลงแล้ว

2 จำเป็นมั้ยคับว่าถ้าเราทานอาหารคีโตนเราจะต้องเจาะช่องท้องในกรณีที่ทานอาหารทางปากไม่ได้ (กลัวเรื่องเจาะท้องมากแค่เจาะคอก็สงสารลูกจะแย่)
-ไม่จำเป้นค่ะ แต่กับเด็กที่ให้อาหารทางสายยางนานๆ มักมีปัญหาสายยางหลุดบ่อยๆ ปอดติดเชื้อง่าย หมอเลยแนะนำให้เจาะท้องว่าดูแลได้ง่ายกว่า
ตอนลูกสาวทานคีโตนครั้งแรกก็ให้ทางสายยางไม่มีปัญหาอะไร

การทานคีโตนมีผลเสียอย่างไรกับร่างกายในอนาคตบ้างหรือเปล่าคับ เคยมีคนพูดเรื่องเลือดเป็นกรดแต่ก็ไม่เข้าใจว่าเป็นอย่างไรใครช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยได้มั้ยคับ
สำหรับเด็กอายุขนาดนี้สามารถทำคีโตนได้ มีผลเสียคือเด็กจะทานขนมไม่ได้ เมื่อทำไประยะหนึ่งเด็กอาการดีขึ้นจะไม่ยอมทาน แอบทานขนมเป้นเรื่องที่น่าปวดหัวต้องถกเถียงกันอยุ่ประจำ ส่วนที่ว่าเลือดเป็นกรดนั้น สามารถปรับสุตรอาหารให้พอดีกับร่างกายได้  อยู่ที่การควบคุมอาหาร ถ้ามีการตรวจเลือดบ่อยๆในตอนแรกๆ ที่ทานจนสามารถปรับสุตรอาหารให้เข้ากับร่างกายได้ เลือดไม่เป็นกรดหรอกค่ะ แต่ถ้ามีการปรับอาหารแต่ไม่ตรวจเลือดคุมไปด้วยก็อาจเกิดเลือดเป้นกรดได้จากปริมาณโปรตีนที่มากเกินไป และความไม่สมดุลของสารอาหารในร่างกาย ยังก่อให้เกิดอาการอื่นๆ ตามมาได้
สรุปคือต้องหมั่นดูแลเอาใจใส่ให้มาก แล้วจะไม่มีปัญหาตามมา

Thanks-Epi:

--- อ้างจาก: Warlordsx ที่ วันอังคารที่ 19 มีนาคม 2019 เวลา 12:11 น. ---อยากทานเพื่อลดความอ้วนได้ใหมครับ

--- End quote ---
การลดความอ้วนให้ถูกวิธีหาได้ในเนตนะคะ เพื่อผลดีระยะยาว ผลเสียของคีโตนมีค่ะ (ต้องให้พี่น้องมาตอบละเอียด)
การมีวินัยในการดูแลสุขภาพ ย่อมดีกว่าการใช้ทางลัด ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆหรอกค่ะ
หรือถ้าไม่อ้วนจนเกินไป (บางคนมักกังวลว่าอ้วน) ก็อย่าคิดมาก
จิตใจที่มีความสุข สุขภาพแข็งแรงย่อมดีกว่าคนที่ผอม แต่เศร้า

NONG:

--- อ้างจาก: Warlordsx ที่ วันอังคารที่ 19 มีนาคม 2019 เวลา 12:11 น. ---อยากทานเพื่อลดความอ้วนได้ใหมครับ

--- End quote ---
ลดความอ้วนปรึกษาผู้เชี่ยวชาญดีกว่าค่ะ เวปนี้เพื่อการรักษาผู้ป่วย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version