เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยผ่าตัด เนื่องจากยากันชักรักษาไม่ได้ผลบ้างค๊ะ  (อ่าน 1726 ครั้ง)

ออฟไลน์ patcharinap

• Newbie
  • *
ใครเคยผ่าตัด เนื่องจากยากันชักรักษาไม่ได้ผลบ้างค๊ะ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 14 ตุลาคม 2014 เวลา 11:05 น. »
พอดีน้องติณณ์อายุ 1.10 ขวบ เป็นโรค TSC มีอาการชักกระตุกตั้งแต่แรกเกิดมีตำแหน่งอยู่ทีสมอง ทานยากันชักทุกตัวแล้วไม่ได้ผล สิ้นเดือนนี้หมอจะทำ MRI,EEG รอบที่ 2 เพื่อจะดูว่าสามารถผ่าตัดได้หรือไม่ รอบแรกทำ MRI ดูแล้วไม่สามารถผ่าได้ หลังผ่าตัดแล้วมีใครมีผลข้างเคียงอะไรบ้างค๊ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: ใครเคยผ่าตัด เนื่องจากยากันชักรักษาไม่ได้ผลบ้างค๊ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 ตุลาคม 2014 เวลา 12:30 น. »
ผมไม่รู้ว่าอาการอย่างนี้จะสามารถรักษาโดยใช้วิธี Ketogenic Diet ได้ไหม
เป็นอาหารที่รักษาโรคลมชักครับ น้องวินเคยทานเมื่อนานมาแล้ว
เดี๋ยวรอพี่น้องมาตอบนะครับ

ส่วนคนที่เคยผ่าตัดมา ก็จะมีน้องเนยนะครับ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?action=profile;u=6
สู้สู้

ออฟไลน์ patcharinap

• Newbie
  • *
Re: ใครเคยผ่าตัด เนื่องจากยากันชักรักษาไม่ได้ผลบ้างค๊ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 ตุลาคม 2014 เวลา 15:35 น. »
ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะเข้าไปหาข้อมูลดูค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 ตุลาคม 2014 เวลา 19:27 น. »
TSC ที่สมองแล้วมีอาการมากจะคุมลำบากค่ะ ผู้ป่วยที่ใช้ยาคุมไม่ได้ นอกจากผ่าตัด ยังมีการใช้ ketogenic diet กรณีผ่าตัดน้องยังเล็กมากน่าจะให้ครบสองขวบก่อน ส่วนคีโตนเด็กจะขาดสารอาหารต้องดูแลกันมากหน่อย แต่สามารถใช้ได้ค่ะ ถ้าได้ผลอาจใช้สักระยะรอให้โตกว่านี้แล้วค่อยผ่าตัด เด็กบางคนคุมชักได้ด้วย ketogenic ก็ไม่ต้องผ่าตัดเลยก็มีค่ะ เทคนิคนี้ไม่ได้ใช้กันทุก รพ. เพราะจำเป็นต้องมีหมอโภชนาการควบคุมด้วย
ตอนนี้รักษาอยู่ที่ไหนคะ

ออฟไลน์ NOP

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 15 ตุลาคม 2014 เวลา 18:02 น. »
ลองทาน ketogenic diet  ก่อนก็ดีนะครับ ถ้าไม่ได้ผลจริงๆ ค่อยเลือกวิธีผ่าตัด  เคยผ่านความรู้สึกแบบนี้มาเข้าใจว่ามันตัดสินใจยากเหมือนกันเรื่องการผ่าตัด  ขอเป็นกำลังใจให้  สู้ ๆ นะครับ  ขอให้น้องหายเร็วๆ