เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสถานที่ฝากครรภ์ค่ะ  (อ่าน 1934 ครั้ง)

ออฟไลน์ kook0236

• Newbie
  • *
แนะนำสถานที่ฝากครรภ์ค่ะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 เมษายน 2014 เวลา 10:23 น. »
พอดีเป็นลมชักอยู่และตอนนี้กำลังตั้งครรภ์ประมาณ 5 สัปดาห์ รบกวนพี่ๆแนะนำสถานที่ฝากครรภ์หน่อยค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: แนะนำสถานที่ฝากครรภ์ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 เมษายน 2014 เวลา 12:29 น. »
ฝากครรภ์ตามปกติ เพียงแต่บอกหมอสูติ ด้วยว่าเป็นโรคลมชัก ถ้าจะให้ดีก็ฝากครรภ์ รพ.เดียวกับที่รักษาลมชักล่ะค่ะ เผื่อฉุกเฉินหมอลมชักช่วยดูให้ได้ด้วย ปรึกษาหมอลมชักด้วยนะคะเรื่องตั้งครรภ์ คนไข้ลมชักจะตั้งครรภ์ต้องดูแลเป็นพิเศษมากกว่าปกติ ยากันชักบางตัวมีผลกับเด็กในท้อง อาจทำให้เด็กพิการได้ และการตั้งครรภ์ทำให้สภาพร่างกายคนไข้เปลี่ยนไป ฮอร์โมนก็เปลี่ยน ยากันชักที่ทานอยู่อาจคุมการชักไม่ได้ สรุปแล้วต้องปรึกษาหมอลมชัก และหมอสูติไปพร้อมๆ กัน

ขอให้ได้ลูกสาวลูกชายที่แข็งแรงนะคะ