เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเป็นลมชัก โดยคุณสวภางค์  (อ่าน 2293 ครั้ง)

ออฟไลน์ สวภางค์

• Newbie
  • *
ลูกเป็นลมชัก โดยคุณสวภางค์
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 เมษายน 2014 เวลา 20:23 น. »
สวัสดีค่ะ
          เข้ามาสมัครเป็นสมาชิก และได้อ่านข้อมูลต่าง ๆ เกี่ยวกับโรคลมชัก ได้ประโยชน์มากที่เดียวค่ะ ว่าจะเริ่มเขียนก็ไม่ได้เขียนมาเล่าให้สมาชิกฟังสักทีมั่วแต่ยุ่งจัดการเรื่องต่าง ๆ ขอเริ่มเรื่องเลยนะค่  (ไม่ทราบว่าส่งถูกทางรึป่าว)

ลูกชายอายุ  21 ปี  เรียนมหาวิทยาลัยปี 3  สาขาสื่อสารมวลชน (มัลติมิเดีย)  ใช้คอมพิวเตอร์ตลอด ทำหนัง 2 D  3 D
ประมาณวันที่ 25  ธ.ค.56  มีอาการไม่สบาย บ่นหนาว  ลงมานอนเล่นข้างล่างสักพัก มาเห็นลูกอีกที่ ตกจากโซฟา นอนคว่ำหน้า คราง อือ  อือ  ตกใจจับลูกหงายหน้า  ไม่รู้สึกตัว  ตาเหลือก สักพักอาเจียน  แล้วนอน  ไม่มีแรง.... เช้ามาก็ปกติไปเรียนได้  ไม่เป็นไร  พอมาเดือน มี.ค. 57  มีสอบ บ่นเครียด งานเยอะ  ทำไม่ทัน  พอสอบเสร็จ  เล่นคอมดึก  นอนดึก
ตื่นเช้า  ดูหน้าเหนื่อย ๆ  พอตอนเที่ยงกินข้าวกลางวัน  ลงไปนอนบนโซฟาตัวเดิม  ตกลงมาเหมือนเดิม  เรียกให้ขึ้นไปนอนข้างบนห้อง  ก็นอนปกติ ไม่มีไร  จนเย็น   เรียกให้กินข้าว  ให้กินโจ๊กร้อน 1 ถ้วย  กับนมร้อน  1   แก้ว  แล้วล้มตัวนอน  สักพักชัก...กระตุ๊กทั้งตัว  เกร่งประมาณ 2-3 นาที  อาเจียนออกมาหมด   นอนพักต่อจนเช้า  ตื่นมาปกติ  คุณแม่เข้า google  เจอเวปนี้ เลยเข้ามาศึกษา และคิดว่าลูกน่าจะเป็น... ติดต่อหาหมอที่ รพ.พระมงกุฏ  ขอพออาจารย์โยธิน
แต่พยาบาลไม่ยอม  ต้องตรวจตามขั้นตอนก่อน  แล้วจึงส่งไปหาหมอเฉพาะทาง  และจะเลือกหมอก็ไม่ได้อีก....หมอแนะนะให้ตัว CT  นัดทำอีก  1 อาทิตย์  (และหมอที่ตรวจบอกเป็นลูกศิษย์อาจารย์โยธิน ) เดี๋ยวจะให้อาจารย์ช่วยดูด้วย
พอถึงวันมาทำ CT  ทำเสร็จก็รอผลอีก   1 อาทิตย์  มาเจอหมออ่านผล  ก็บอก  CT  สมองปกติ  การชักอาจมีหลายสาเหตุ  ยังไม่ให้ยา  แต่นัดทำ  eeg  คราวหน้าให้เจอหมอโยธินด้วย  (ดีใจมาก)  พอจะกลับหมอบอกเดี๋ยวทำ  eeg  เลยดีกว่า ลองไปนัดดูเผื่อทำได้เลยไม่ต้องรอ   พอไปขอคิวทำ eeg  เค๊าให้ทำเลย  ผลออกมาปรากฏว่า มีคลื่นชักสูง
หมอเจษฏา.... บอให้กินยา Depakine 500 mg   เย็น  1  เม็ด สัก  2 อาทิตย์  และเพิ่ม เช้า  1  เม็ด    นัด  1 เดือน
ตกลงก็ไม่ได้เจอคุณหมอโยธิน อีก......แต่คุณหมอก็บอกบัตร  30 บาท  ทำที่ไหน  บอกที่  รพ.เพชรเวช  หมอเลยเขียนจดหมายให้   ให้ไปทำเรื่องขอส่งต่อ   เรารีบไปทำทันที    เดี๋ยวมาเล่าต่อนะคะ  ขอบคุณค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2014 เวลา 09:33 น. โดย NONG »

• Newbie
  • *
Re: ลูกเป็นลมชัก โดยคุณสวภางค์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2014 เวลา 10:02 น. »
ขอบคุณค่ะคุณน้อง   ขอเล่าเรื่องบัตร  30  บาท นะค่ะ   พอได้จดหมายจากขอส่งตัวต่อจาก รพ.พระมงกุฏ  ดีใจมาก  แต่คุณหมอก็บอกว่า  ไม่แน่ทางโน้นอาจจะไม่ยอมส่งมา หรืออาจจะส่งไปที่อื่นนะ  วันเสาร์เราไปที่ รพ.เพชรเวช  ทาง รพ.บอกต้องมาอีกทีวันจันทร์ - ศุกร์    เช้าวันจันทร์เราไปยื่นเรื่อง  รอนานมาก  ไปถึงหมอเรียกเข้าไปถามอาการ  ก็เล่าอาการให้ฟังเสร็จแล้วก็ขอรบกวนให้คุณหมอช่วยส่ง  (หมอเหมือนพึ่งจบใหม่ ดูยังเด็ก)  หมอโทรศัพท์คุยกับอาจารย์หมอ  แล้วบอกเราว่าไปตรวจเลือด  แล้วนั่งรอ ผลตรวจเลือกปกติ (ยกหูโทรศัพท์คุยกับอาจารย์หมอเหมือนเดิม)  แล้วบอกให้มาใหม่อาทิตย์หน้าไปขอเอกสารการรักษาทุกอย่างมาจาก รพ.เดิมด้วย   เลยถามว่าตกลงจะส่งไปใช่ไม๋ค่ะ  หมอบอก  ไม่แน่ ถ้าเรารักษาได้.....  และให้เอายาที่กินมาด้วย  รอไปอีก  1 อาทิตย์   ระหว่างนั้นเราก็ไปเอาเอกสารการรักษา  ผล cT   EEG  พอถึงวันนัด.... ให้เราไปหาหมออายุรกรรม   เรียกเข้าไป  ดูเอกสารที่เราเอามาทั้งหมด  เหงยหน้ามองเราแล้วบอกว่า....ทางเราไม่ส่ง  ไม่มีความจำเป็นต้องตรวจ MRI  ตรวจทำไม  เพื่ออะไร ตกลงคุณจะเอาไง  จะไปรักษาที่โน้นเสียเงินเอง  หรือจะรักษาที่นี่
เราก็บอกขอความกรุณาช่วยส่ง เพราะอยากจะรักษาต่อเนื่อง  ไม่อยากเริ่มต้นใหม่   เพราะทางโน้นก็โดยตรง   หมอบอก
ไม่จำเป็น  คุณรู้ไม๊ทางโน้นเค๊าทำวิจัย  อะไรประมาณเนี่ยค่ะ     เอาไงถ้ารักษาที่นี่ต่อก็เจอกันอีก 1 เดือน  กินยาเหมือนเดิมนะ   จบ.....  เรามีความรู้สึก มึนไปหมดนะ  สงสารลูก  โอกาสมีมาแล้ว  แต่ทำไม (อย่างน้อยมันก็เบาค่าใช้จ่ายของเราไปได้บ้างนะ)   ทำไม  ทำไม  มันยังก้องอยู่ในหัวตลอด   
              ตอนนี้ลูกชายกินยา Depakine 500 mg   เย็น  1  เม็ด  ค่ะ  รอพบหมออีกทีวันที่  1 พค.  นัดเจาะเลือด แล้วก็รอทำ  MRI  เริ่มกินประมาณวันที่  3 เม.ย. 57  ลูกบอกกินแล้วง่วง  นอนหลับสบายเลย  วันที่  15 เม.ย.  57 หมอบอกให้กินเพิ่มเช้า   1 เม็ด  แต่พอดีลูกมีผื่นขึ้นมือและเท้า  มีอาการคัน  ก็เลยยังไม่เพิ่มค่ะ     ตั้งแต่ชักครั้งสุดท้าย (วันที่  15 มีค.57) จนถึงวันนี้ ยังไม่มีอาการนะค่ะ....แต่จะห่วง  และกังวัลลูก ถามบ่อยตลอด  บางครั้งลูกก็รำคาญ
เราก็คิดมาก  จิตตก  สงสารลูกค่ะ  คิดไปสารพัด ว่าเค๊าจะเรียนได้ไม๊  ใกล้จบแล้วด้วย   ยังไงก็สู้ ค่ะ  ขอบคุณค่ะ  แล้วจะเข้ามาแจ้งเรื่อย ๆ  นะ  ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกเป็นลมชัก โดยคุณสวภางค์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2014 เวลา 13:17 น. »
เรื่องการส่งต่อของ บัตร 30.- บาท เป็นอะไรที่ยุ่งยากเหมือนกัน เพราะถ้าส่งมา รพ.ที่ส่งจะต้องเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายให้ ซึ่งเขาก็ไม่รู้ว่าทางนี้จะทำอะไรมากน้อยเท่าไร คือไม่สามารถคุมรายจ่ายได้ นอกจากเขาคิดว่าเขารักษาไม่ได้จริงๆ ถึงจะยอกส่งต่อ นี่ทำ CT ไปแล้วไม่เห็นอะไร คงคิดว่าเป็นไม่มากเลยยังไม่ยอมส่งต่อ เรื่องนี้ต้องอยู่ที่ตัดสินใจละว่าคุณสวภางค์จะเอาไงดี มีเหมือนกันที่รักษาสองที่เพื่อเบิกยาอย่างเดียว ถ้าได้ยามาตรงกันก็ใช้ไป ถ้าให้ยาไม่ตรงก็ต้องซื้อเอา ยุ่งยากนิดหนึ่ง ทานยาแล้วคันมือเท้าควรแจ้งหมอนะคะไม่รู้ว่าแพ้ยาหรือไม่ บางคนทานสิ่งที่แพ้เข้าไปจะมีอาการคันมือเท้ามาก่อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2014 เวลา 13:48 น. »
ขอบคุณค่ะคุณน้อง   เรื่องมือ เท้าที่คัน  ตอนนี้ก็ดีขึ้นล่ะค่ะ  ทาคารามาย  ไม่รู้ไปเล่นน้ำสงกรานต์รึป่าว   เพราะเริ่มทานยาตั้งแต่วันที่ 3 เม.ย. 57  แต่มามีอาการเริ่มคัน วันที่  15 เม.ย. 57  ก็เลยไม่ได้เริ่มให้กินยาตอนเย็นอีก  1 เม็ด   รอดูอาการก่อนค่ะ   หมอนัดอีกทีวันที่  1 พ.ค.  57  ค่ะ  แต่ถ้ามีอาการแพ้  เราสามารถไปปรึกษาหมอได้เลยใช่ไม๊ค่ะ  ไม่ต้องรอให้ถึงวันนัด   ขอบคุณมากค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2014 เวลา 15:28 น. »
ถ้าแพ้ยาไปได้เลยค่ะ เพราะถ้าใช่หมอต้องเปลี่ยนยากันชักให้เลยค่ะ

ออฟไลน์ เย้า

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2014 เวลา 22:42 น. »
ของน้องนัทก็เคยทำเรื่องส่งตัวจาก รพ พระราม2มารามาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคะตอนนี้นัทมีนัดผ่าที่รามาก็ขอใบส่งตัวมาทาง รพ พระราม2ให้ยื่นก่อน1อาทิตย์ก่อนถึงกำหนดผ่าค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 มิถุนายน 2014 เวลา 18:37 น. »
หวัดดีค่ะ   เพิ่มเติมอาการของลูกชายนะค่ะ   ได้ไปทำการตรวจ mri  ที่ รพ.พระมงกุฏ  ปรากฏว่า มีปัญหา คือลูกกลัวที่แคบ และไม่ชอบอยู่แบบอึดอัด   กว่าจะทำได้.....หยุดไป  3-4 ครั้ง  จนพยาบาลที่ทำส่ายหัว  แต่ก็ทำจนเสร็จ  ไม่รู้ผลจะออกมายังไง  หมอนัดฟังผล  19 มิ.ย 57  ค่ะ   ตอนนี้ก็ทานยา Depakine 500 mg   เช้า 1  เม็ด  เย็น  1  เม็ด   ไม่มีอาการชักค่ะ   แรก ๆ มีง่วงนอน  แต่ตอนนี้ดีขึ้นค่ะ   ปรับตัวได้       ขอเรียนถามนะค่ะ   ที่ รพ. พระมงกุฏ จ่าย Depakine 500 mg    เป็นแบบกล่อง บรรจุขวด    แต่ที่ รพ.เพชรเวช( ที่ใช้บัตร 30 บาท)  จ่ายเป็นเม็ด ใส่ซองสีน้ำตาล  ไม่ทราบว่าเหมือนกันรึเปล่า  ก็เลยไม่กล้าให้ทาน      ขอบคุณค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 มิถุนายน 2014 เวลา 11:37 น. »
ต้องถามค่ะ ไม่มีใครรู้ว่าคุณสวภางค์ได้ยาอะไรมา ลองถามดูใช่ depakine crono 500 mg หรือเปล่า ดูเม็ดยาที่ได้ว่าเหมือนกันไหม ปกติบัตรทองก็จ่าย เดพากินได้ แต่จะมีเดพากินที่ทำในเมืองไทยด้วย แล้วแต่ รพ.จ่ายแบบไหนมา เคยทานแบบไหนก็ควรทานแบบนั้นจึงจะปรับยาได้ผลดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 มิถุนายน 2014 เวลา 15:18 น. »
ขอบคุณค่ะคุณน้อง   เดี๋ยวหมอนัดที่ รพ.พระมงกุฏ  วันที่   19  มิย.  ว่าจะเอาให้หมอดูค่ะ   ดูเม็ดยาแล้วเหมือนกันค่ะ  เพียงแต่ไม่ได้ใส่กล่อง  แต่ตอนที่เภสัช จ่ายยาก็ถามนะค่ะ ว่าใช้ยา  depakine crono 500 mg   เหมือนกันรึเปล่า (เอากล่องให้ดูด้วย)  เภสัชบอก ที่นี่จ่ายได้ดีที่สุดเท่านี้   เลยไม่กล้าให้ทาน  ขอบคุณค่ะ