เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ดิฉันเป็นโรคลมชักจริงหรือเปล่าคะ  (อ่าน 2545 ครั้ง)

ออฟไลน์ CureHappy

• Newbie
  • *
ดิฉันเป็นโรคลมชักจริงหรือเปล่าคะ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 03 มิถุนายน 2014 เวลา 14:24 น. »
สวัสดีสมาชิกชาวลมชักคลับทุกคนค่ะ คือดิฉันเป็นคนที่ทำงานอยู่หน้าคอมพิวเตอร์วันละหลายชั่วโมงมานานเป็นเวลาหลายปี จนวันหนึ่งนิ้วกลาง นิ้วนาง และนิ้วก้อยข้างขวา เกิดอาการชักค่ะ คือจะรู้สึกเสียวแปลบที่สามนิ้ว จากนั้นนิ้วทั้งสามจะค่อยๆงอลงมากำที่ฝ่ามือ กระตุกอยู่สัก30วินาทีแล้วก็จะคลายตัวออกเองค่ะ ซึ่งดิฉันก็ยังชล่าใจปล่อยไว้มาตลอด

กระทั่งล่าสุด ดิฉันนอนน้อยติดต่อกันมาประมาณสามวัน จนวันที่สี่เวลาประมาณ 8 โมงเช้า พอดิฉันรู้สึกตัวจากการนอนหลับ ก็รู้สึกเจ็บบริเวณสามนิ้วข้างขวาและลามขึ้นไปทั่วแขนขวา จากนั้นดิฉันก็ชักไปทั้งตัว ตาเหลือกจนไม่เห็นตาดำ น้ำลายไหลฟูมปาก ปากเบี้ยว แขนและขาเกร็งไปทั้งตัว กำมือแน่นจนเล็บจิกฝ่ามือ จนทางบ้านต้องนำส่งรพ. จากนั้นสักครู่หนึ่ง อาการของดิฉันก็กลับเป็นปกติ เหลือเพียงความปวดเมื่อยกล้ามเนื้อที่เกร็ง

คุณหมอทางระบบประสาทและสมองส่งดิฉันไป mri สมอง ก็ไม่มีความผิดปกติใดๆเลยค่ะ อีกทั้งประวัติครอบครัวก็ไม่มีใครเป็นโรคลมชัก แต่ทั้งนี้คุณหมอสรุปว่าดิฉันเป็นโรคลมชักค่ะ
แต่ทั้งนี้เองก็ยังไม่เข้าใจว่าการที่นิ้วกลาง นิ้วนางและนิ้วก้อยข้างขวาชักกระตุก เป็นอาการหนึ่งของลมชักหรือเปล่า แล้วจริงๆแล้วดิฉันเป็นโรคลมชักจริงหรือเปล่าคะ
วอนผู้รู้ช่วยวินิจฉัยให้หายข้องใจด้วยเถิดค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ดิฉันเป็นโรคลมชักจริงหรือเปล่าคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 มิถุนายน 2014 เวลา 18:27 น. »
อาการเกร็งกระตุกของนิ้วอาจเป็นลมชักหรือไม่ก็ได้ อาจเกิดเพราะความเครียดของกล้ามเนื้อเนื่องจากการทำงานส่วนนั้นตลอดเวลาเป็นเวลานานหลาย ชม.เป็นประจำ หรืออาจเป็นลมชักจริงๆ ซึ่งสามารถเกร็งกระตุกบางส่วนของร่างกายซ้ำๆ ได้ ที่หมอบอกว่าเป็นลมชักแน่นอน นอกจากตรวจ MRI ไม่พบความผิดปกติใดๆ (ซึ่งคนไข้ลมชักจำนวนไม่น้อยก็ตรวจ MRI ไม่พบความผิดปกติ) แล้วหมอตรวจอะไรอย่างอื่นร่วมด้วยหรือไม่ เช่น EEG เกลือแร่ในเลือด ฯลฯ หลังจากชักครั้งนั้นแล้วมีอาการอีกหรือไม่ ได้เริ่มทานยากันชักหรือยังคะ
ถ้าถามถึงอาการเกร็งกระตุกรุนแรง แล้วหายเอง เพียงปวดเมื่อยกล้ามเนื้อ อาการก็คล้ายคนเป็นลมชัก ทั้งนี้ต้องดูอย่างอื่นประกอบกันไปด้วย ครั้งนี้อาจเพราะความเครียดจากกล้ามเนื้อเอง การอดนอนเป็นเวลานานๆ และอยู่หน้าจอคอมพิวเตอร์ตลอดเวลา ไม่ต้องเป็นโรคลมชักก็ชักได้ค่ะ หากไม่แน่ใจและยังกังวลว่าไม่ได้เป็นลองปรึกษาหมอประสาทที่เชี่ยวชาญลมชักท่านอื่นเพิ่มอีกสักราย เพื่อการวินิจฉัยที่ถูกต้องค่ะ

• Newbie
  • *
Re: ดิฉันเป็นโรคลมชักจริงหรือเปล่าคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 มิถุนายน 2014 เวลา 19:31 น. »
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะคุณ NONG
นอกจาก MRI แล้ว หมอยังเจาะเลือดตรวจเกลือแร่ด้วยค่ะ ผลคือฟอสเฟตต่ำค่ะ
แล้วหมอก็ให้ปิดตาข้างนึงทดสอบการมองเห็น กับให้เอานิ้วชี้แตะจมูกและเลื่อนไปแตะนิ้วหมอ

แต่แปลกที่ว่าอาการชักของดิฉันจะเป็นเฉพาะตอนตื่นขึ้นมาตอนเช้า และถ้านอนน้อยติดต่อกันสองสามวัน วันที่สี่นี่แหละค่ะ ชักแน่ๆ แต่ไม่ได้เป็นแบบที่ว่าชักได้ทุกที่ทุกเวลาอะค่ะ ก็เลยยังไม่ค่อยแน่ใจ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 04 มิถุนายน 2014 เวลา 01:21 น. »
อ่อ อาการแบบนี้ สงสัยจะเป็นลมชักจริง หมอไม่ตรวจ eeg หรือคะ จะได้เห็นคลื่นชักชัดๆ ไปเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 04 มิถุนายน 2014 เวลา 16:56 น. »
คุณหมอบอกไม่ต้องตรวจคลื่นเพราะผมมั่นใจว่าเป็นลมชักแน่ๆ ก็เลยพูดไม่ออกค่ะ แต่ตอนนี้นัดอาจารย์หมอที่ศิริราชไว้ จะไปตรวจเพื่อความมั่นใจอีกสักทีค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 มิถุนายน 2014 เวลา 11:42 น. »
ทั่วไปจะตรวจ eeg ก่อน ที่จะส่ง mri นะค่ะ เพื่อดูคลื่นชัก การอ่านคลื่นของหมอแต่ละคนก็อ่านไม่เหมือนกัน
อาการเกร็งนิ้ว (ในตอนแรก) เพราะการทำงานดูเหมือนไม่ใช่  แต่
จากนั้นดิฉันก็ชักไปทั้งตัว ตาเหลือกจนไม่เห็นตาดำ น้ำลายไหลฟูมปาก ปากเบี้ยว แขนและขาเกร็งไปทั้งตัว กำมือแน่นจนเล็บจิกฝ่ามือ

อาการตรงนี้ยังไงก็เป็นลมชักแบบลมบ้าหมูนะค่ะ (ถ้าเกร็งเฉพาะนิ้ว ยังไม่แน่ชัดนอกจากตรวจคลื่นยืนยันอีกที)
แต่สามารถเรียกว่า ชักเฉพาะส่วนได้ค่ะ (กระพริบตา กระดิกนิ้ว)

คอมพิวเตอร์กระตุ้นชักค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 มิถุนายน 2014 เวลา 14:02 น. »
คุณหมอบอกไม่ต้องตรวจคลื่นเพราะผมมั่นใจว่าเป็นลมชักแน่ๆ ก็เลยพูดไม่ออกค่ะ แต่ตอนนี้นัดอาจารย์หมอที่ศิริราชไว้ จะไปตรวจเพื่อความมั่นใจอีกสักทีค่ะ

ต่อให้แน่ใจว่าเป็นลมชักก็ยังควรตรวจ eeg เพิ่อดูว่าคลื่นออกมาจากสมองส่วนไหน สำหรับวินิจฉัยในการรักษา หมอตอบแบบนี้ สมควรหา second opinion จริงๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 มิถุนายน 2014 เวลา 14:48 น. »
ขอบคุณทั้งสองท่านสำหรับคำตอบนะคะ
ตอนนี้ก็ลองศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวกับโรคลมชักจากหลายๆที่มาเปรียบเทียบกับอาการของตัวเองดู
คือตอนนี้อยากได้ความมั่นใจว่าตัวเองเป็นโรคนี้จริงๆจะได้รักษาให้ถูกจุด ดีกว่าทานยาไปเรื่อยๆแต่ท้ายที่สุดไม่ตรงโรคค่ะ