เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำสถานที่และวิธีรักษาโรคลมชักในผู้สูงอายุด้วยค่ะ  (อ่าน 2255 ครั้ง)

ออฟไลน์ dreamworldz

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำสถานที่และวิธีรักษาโรคลมชักในผู้สูงอายุด้วยค่ะ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 19:29 น. »
รบกวนแนะนำสถานที่และวิธีรักษาโรคลมชักในผู้สูงอายุด้วยค่ะ

หากผู้ป่วยอายุ 79 ปี ญาติไม่มีความรู้เรื่องลมชัก อยากเปลี่ยนที่รักษาให้ท่านค่ะ
(ปัจจุบันรักษาที่ รพ รัฐแห่งนึง เมื่อวานคุณยายท่านล้ม หัวฟาดเตาแก๊ซ และลงที่พื้น จากนั้นชักและหมดสติ ตัวเย็นเฉียบ นำส่งรพ แล้วไม่มีการเอ็กซเรย์ใดๆเลย วันนี้ให้กลับบ้าน ทั้งๆที่คุณยาย ยังปวดหัวมาก และ มีอาการอาเจียนทั้งวัน ควรทำอย่างไรคะ ทำอะไรไม่ถูกค่ะ)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: รบกวนแนะนำสถานที่และวิธีรักษาโรคลมชักในผู้สูงอายุด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 20:44 น. »
รีบไปโรงพยาบาลเลยค่ะ ปวดหัวอาเจียนหลังล้มหัวกระแทก เป็นสัญญาณอันตราย
ทำไมหมอไม่เอ็กซเรย์แปลกมาก

โรคลมชักรักษาที่ รพฺพระมงกุฎ หรือถ้ามีกำลังทรัพย์ไป รพ.กรุงเทพ พบคุณหมอโยธิน แต่ตอนนี้พาไปโรงพยาบาลก่อนเลยค่ะ

• Newbie
  • *
Re: รบกวนแนะนำสถานที่และวิธีรักษาโรคลมชักในผู้สูงอายุด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 21:09 น. »
รพ พระมงกุฎใช่ไหมคะ ณ ตอนนี้คุณยายยังอาเจียรรอบที่ 5-6 แล้วหลังจากออกจาก รพ เมื่อตอนบ่าย3 งง มากค่ะ ว่าทำไมคุณหมอไม่เอ็กซเรย์  งง จริงๆ แล้วให้กลับบ้านได้อย่างไร

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 19 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 11:03 น. »
ปวดหัวอาเจียนหลังล้มหัวกระแทก เป็นสัญญาณอันตราย

ในเด็กถ้าแค่ล้มหัวกระแทกแล้วอาเจียร ยังต้องเอ็กเรย์เลยค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 11:59 น. »
คุณยายเป็นอย่างไรบ้างคะ คุณ dreamworldz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 14:19 น. »
ตอนนี้มีอาการดีขึ้นค่ะ หยุดอาเจียร  แต่ยังมีนงง ไม่น่าไว้ใจ เตรียมพร้อมสำหรับการนำส่ง รพ พระมงกุฎ ตามที่แนะนำเลยค่ะ ในวันสองวันนี้ จะพาไป รพ ใหม่ด้วยค่ะ(พระมงกุฎ)
ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำดีดี ที่บอร์ดแห่งนี้นะคะ ดีใจมากค่า ที่มีคนตอบ เพราะทำอะไรไม่ถูกจริงๆค่า