เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณแม่ลมชักที่ทานไดแลนติน แล้วมีน้อง อยากทราบว่าน้องที่คลอดมาเป็นยังไงมั่งคะ  (อ่าน 2298 ครั้ง)

คุณแม่ลมชักที่ทานไดแลนติน แล้วมีน้อง อยากทราบว่าน้องที่คลอดมาเป็นยังไงมั่งคะ ช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยค่ะ เนื่องจากก่อนท้องไม่ได้ทานโฟลิคค่ะ พึ่งมาทานตอนน้องได้เดือนนึงค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: คุณแม่ลมชักที่ทานไดแลนติน แล้วมีน้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 ธันวาคม 2013 เวลา 17:32 น. »
ของต่าย ทานอะไรบ้างจำไม่ได้ค่ะ เยอะมาก และมีการปรับยาทุกเดือนเพราะชักตลอดแทบทั้งวัน ยาลมชักทำให้โฟลิคต่ำ จำเป็นต้องทานก่อนคิดจะตั้งครรภ์ ประมาณ 1 ปี แต่ถ้าผ่านไปแล้วก็ช่างมันค่ะ (เด็กจะสร้างอวัยวะจนถึง 6 เดือน) การฉีดวิตะมินเคจำเป็นตอนคลอดเพราะเลือดอาจะไหลไม่หยุด(ยาลมชักทำให้เกร็ดเลือดต่ำ) จำได้ว่าตอบไปหลายกระทู้แล้วจะเขียนรวมๆ ก็ยังไม่ได้ทำเสียที
ลูกต่ายพัฒนาการช้า แล้วต่ายไม่ทราบค่ะ ทำให้ปล่อยทิ้งไว้ถึง 3 ขวบ  พอพาไปพบหมอจุฬาก็ละเลยคนไข้มาก เลยกลายเป็นปัญหาเรื้อรังมานาน ต่ายเจอะเวปนี้เพราะคำว่า พัฒนาการช้า
ในส่วนสมาธิสั้น ต่ายคิดว่ามาจากกรรมพันธุ์ด้วยค่ะ(แม้พ่อแม่ปกติ เด็กก็สมาธิสั้นได้)

แต่หล่อมากค่ะ  :D :D  แถมแม่หายชักไปเลยค่ะ (ปัจจุบันชักเล็กยังมีอยู่บ้างในกรณีสิ่งกระตุ้นพร้อมกันมากหลายอย่าง ถ้าไม่อ่านเวปจะไม่ทราบค่ะว่าคืออาการ เพราะต่ายลดฟริเซี่ยมลงด้วยค่ะ)

ไม่ลงรูปลูกนะค่ะ เดวตกกระจายยยยยยยยย หล่อมาก แม้ไปหาจิตเวชสมาธิสั้น สาวๆ เภสัชยังต้องขอถ่ายรูปคู่ ! /สาวแบงค์ยังบ่นคิดถึง ว่าเมื่อไหร่น้องจะปิดเทอม ฯลฯ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ขอบคุณ คุณต่ายมากนะคะที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ดีๆให้ ต่อไปนี้คงต้องดูแลตัวเองให้มากขึ้นแล้วค่ะ

ตอนนี้อาการแย่ค่ะ ท้องไ้ด้ 7 สัปดาห์ ก้ชักค่ะ สงสารลูกค่ะ กลัวลูกจะเป็นอะไรค่ะ ใครมีประสบการณ์หรือคำแนะนำดีๆช่วยบอกด้วยนะคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: คุณแม่ลมชักที่ทานไดแลนติน แล้วมีน้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 ธันวาคม 2013 เวลา 12:09 น. »
ทำใจให้สบายค่ะ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด อยู่กับปัจจุบัน
ถ้าเลือกจะให้เขาเป็นลูกเราแล้วต้องยอมรับทุกอย่าง

สิ่งที่ดีที่สุด อาจจะไม่ใช่อย่างที่เราคิด
  สิ่งที่ดูเหมือนร้าย อาจจะดีเกินกว่าที่เราคิดไว้มาก

กำลังใจไม่ต้องหาที่ไหนค่ะ มาจากตัวเราทั้งสิ้นค่ะ  ว่างๆ หรือเครียด(แต่ไม่ควรนะคะ คอมกระตุ้นชัก) มาเขียนกระทู้ได้นะคะ ต่ายจะตอบให้ค่ะ

จากคนที่เคยผ่านมาก่อน

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ขอบคุณ คุณต่ายอีกครั้งนะคะ ที่เป็นกำลังใจให้ตลอดมา ต่อไปนี้จะทำใจให้สบายไม่เครียด สู้ ๆ ค่ะ