เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กแรกเกิดชักเกร็ง ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ  (อ่าน 3123 ครั้ง)

ออฟไลน์ areromdee

• Newbie
  • *
เด็กแรกเกิดชักเกร็ง ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 ธันวาคม 2013 เวลา 17:35 น. »
สวัสดีค่ะขอคำปรึกษาจากทุกท่านด้วยนะคะ คือเรื่องมีอยู่ว่า น้องดีอายุได้ 4 วันเพิ่งออกจากโรงพยาบาลแห่งหนึ่งมาช่วงเที่ยงหลังจากคลอด ในช่วงตอนหนึ่งทุ่มได้ น้องดีมีอาการเกร็งที่แขนและขา หน้าเขียว ปากซีด ตาเหลือกขึ้นด้านบน จึงรีบพาน้องไปโรงพยาบาลเดิมที่คลอดมาค่ะ พอไปเจอหมอจึงตรวจน้องดีและขอให้น้องดีพักที่โรงพยาบาลเพื่อดูอาการ และประมาณสามสี่ทุ่มได้ทางโรงพยาบาลโทรมาบอกว่าน้องมีอาการหน้าเขียวปากซีดอีก ทำการตรวจซิเจนแล้วต่ำจึงให้ออกซิเจนน้องและแนะนำให้ไปอีกโรงพยาบาลหนึ่งเพื่อรักษาเพราะเครื่องมือเด็กมีครบกว่า (พยาบาบบอก) จึงรีบพาน้องไปอีกโรงพยาบาลนึงระหว่างรอหมอน้องก็มีอาการเดิมอีก จึงรีบเรียกพยาบาลให้มาดู พยาบาลจึงให้ออกซิเจนน้องและนำน้องเข้าห้องผู้ป่วยเด้กเพื่อตรวจ และหมอแจ้งว่าจะทำการเจาะเลือด และไขสันหลังไปตรวจเพื่อหาเชื้อ และในวันรุ่งขึ้นแม่ก็ไปพบคุณหมอเพื่อสอบถามอาการน้อง และระหว่างคุยน้องดีมีอาการแขน ขากระตุก จึงคิดว่าน่าจะเป็นโรคชักจึงส่วน้องตรวจ CT Scan ด้วยเช่นกัน และในระหว่างนั้นคุณหมอได้ให้ยากันชักกับน้องดี ระหว่างนั้นผลที่ส่งตรวจทั้งหมดออกมาปกติ คุณหมอจึงเรียกแม่ไปคุยว่ายังไม่ทราบว่าน้องชักจากสาเหตุอะไร จึงต้องหาสาเหตุต่อ ด้วยการตรวจ EEG แต่ทางโรงพยาบาลไม่มีเครื่อง จึงจำเป็นตัองส่งต่อไปโรงพยาบาลอื่น คุณหมอจึงให้ยากันชักมากิน ตอนนี้แม่เลยร้อนใจมากอยากจะรักษาหาสาเหตุให้เจอเพื่อรักษาน้อวอย่างเร็วที่สุด จึงขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยค่ะ รักษาโรงพยาบาลไหนดี คุณหมอท่านไหนดี เอกชนก็ได้ค่ะ อยากรักษาเร็วๆ เพราะตอนนี้น้องอายุได้ 16 วันเอง

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: เด็กแรกเกิดชักเกร็ง ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 ธันวาคม 2013 เวลา 19:23 น. »
ตอนนี้ขอให้คุณแม่ใจเย็นค่ะ  สาเหตุ ไม่สำคัญสิ่งกระตุ้นชัก/วิธีปฎิบัติค่ะ ขอให้อ่านด้วยนะคะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ areromdee

• Newbie
  • *
Re: เด็กแรกเกิดชักเกร็ง ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 ธันวาคม 2013 เวลา 11:39 น. »
ค่ะ ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ janisa

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 04 ธันวาคม 2013 เวลา 12:19 น. »
เข้ามารอฟังด้วยค่ะ เพิ่งคลอดน้องได้ 2 เดือนครึ่งค่ะ น้องคลอดก่อนกำหนดเดือนกว่าๆ นน.2.15 แรกคลอดมีภาวะน้ำตาลต่ำ แล้วก็ตัวเหลือง อยู่รพ 4 วันค่ะ พอน้องอายุได้ 7 วัน น้องมีอาการชักเกร็ง น้ำลายฟูมปาก ตัวเขียว ตาค้าง เหมือนขาดอากาศหายใจ เรารีบส่งรพ แต่ตอนถึงรพ หมอเช็คทุกอย่าง บอกปกติ ผ่านไปอาทิตย์กว่าๆเป็นอีกครั้ง ตอนดึกเหมือนเดิม ส่งรพเดิม หมอบอกปกติ แล้วก็ทำหนังสือส่งตัวไปรพในตัวเมือง เพราะหมอรพที่ไปเป็นรพประจำอำเภอ พอไปพบหมอเล่าอาการ หมอบอกเป็นโรคลมชัก หัวใจแม่วูบเลย ตัวชา น้ำตาจะไหล ลูกเพิ่งคลอดเอง สงสารลูก หมอก็เลยนัดทำ EEG ค่ะ เพิ่งทำ เพราะไปมา 2รอบ ให้ยานอนหลับ ไม่ยอมหลับ จนกลางเดือนที่ผ่านมา ได้ทำจนได้ แล้วก็ไปฟังผล หมอบอกว่า คลื่นสมองมีความผิดปกติจริงๆ เหมือนฟ้าผ่าอีกรอบ ตัวชา เครียด ไม่อยากทำไรเลย หาข้อมูล อ่านๆๆจนตอนนี้จิตตกไปแล้วค่ะ สามีก็ให้กำลังใจ แต่พออยู่เงียบๆ ว่างๆก็คิดนู่นนี่ตลอด ตอยนี้น้องกินยา phenobarbitone 30 mg ค่ะ ครึ่งเม็ดก่อนนอน ตอนนี้กินยามาได้ 2 เดือนแล้ว ยังไม่มีอาการชักซ้ำค่ะ สิ่งที่เครียดมากคือกลัวเค้าจะเป็นกล้ามเนื้ออ่อนแรงกับออทิสติค ช่วงนี้กระตุ้นพัฒนาการเค้าตลอด แต่เค้าเอาแต่นอน ปลุกยากมากๆด้วย ใครเคยเจอเคสแบบนี้บ้างคะ น้องพัฒนาการปกติมั๊ย แล้วจะมีโอกาสหายมั๊ยคะ ปล.เราอยู่หาดใหญ่ค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 ธันวาคม 2013 เวลา 17:06 น. »
เข้ามารอฟังด้วยค่ะ เพิ่งคลอดน้องได้ 2 เดือนครึ่งค่ะ น้องคลอดก่อนกำหนดเดือนกว่าๆ นน.2.15 แรกคลอดมีภาวะน้ำตาลต่ำ แล้วก็ตัวเหลือง อยู่รพ 4 วันค่ะ พอน้องอายุได้ 7 วัน น้องมีอาการชักเกร็ง น้ำลายฟูมปาก ตัวเขียว ตาค้าง เหมือนขาดอากาศหายใจ เรารีบส่งรพ แต่ตอนถึงรพ หมอเช็คทุกอย่าง บอกปกติ ผ่านไปอาทิตย์กว่าๆเป็นอีกครั้ง ตอนดึกเหมือนเดิม ส่งรพเดิม หมอบอกปกติ แล้วก็ทำหนังสือส่งตัวไปรพในตัวเมือง เพราะหมอรพที่ไปเป็นรพประจำอำเภอ พอไปพบหมอเล่าอาการ หมอบอกเป็นโรคลมชัก หัวใจแม่วูบเลย ตัวชา น้ำตาจะไหล ลูกเพิ่งคลอดเอง สงสารลูก หมอก็เลยนัดทำ EEG ค่ะ เพิ่งทำ เพราะไปมา 2รอบ ให้ยานอนหลับ ไม่ยอมหลับ จนกลางเดือนที่ผ่านมา ได้ทำจนได้ แล้วก็ไปฟังผล หมอบอกว่า คลื่นสมองมีความผิดปกติจริงๆ เหมือนฟ้าผ่าอีกรอบ ตัวชา เครียด ไม่อยากทำไรเลย หาข้อมูล อ่านๆๆจนตอนนี้จิตตกไปแล้วค่ะ สามีก็ให้กำลังใจ แต่พออยู่เงียบๆ ว่างๆก็คิดนู่นนี่ตลอด ตอยนี้น้องกินยา phenobarbitone 30 mg ค่ะ ครึ่งเม็ดก่อนนอน ตอนนี้กินยามาได้ 2 เดือนแล้ว ยังไม่มีอาการชักซ้ำค่ะ สิ่งที่เครียดมากคือกลัวเค้าจะเป็นกล้ามเนื้ออ่อนแรงกับออทิสติค ช่วงนี้กระตุ้นพัฒนาการเค้าตลอด แต่เค้าเอาแต่นอน ปลุกยากมากๆด้วย ใครเคยเจอเคสแบบนี้บ้างคะ น้องพัฒนาการปกติมั๊ย แล้วจะมีโอกาสหายมั๊ยคะ ปล.เราอยู่หาดใหญ่ค่ะ

ถ้ามีโอกาสอ่านกระทู้เก่าๆ ที่ตกไปแล้ว อาการเด็กที่เป็นมีมากกว่านี้ค่ะ คุณแม่สามารถอ่านประสบการณ์ได้ แล้วจะได้ไม่คิดว่า ลูกเราเป็นคนเดียว มีโอกาสหายมั้ย
ต่าย เคยเป็นคนไข้คนนึง ที่หมอระบุว่า diffucult to treat ค่ะ แล้ววันนี้ มานั่งตอบคำถามได้ ใช้ชีวิตได้ ทำงานได้
พลิกตำราหมอค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 ธันวาคม 2013 เวลา 09:42 น. »

ที่หาดใหญ่คงต้องไป มอ.เพระาที่อื่นคงลำบาก อะไรที่เกิดมาแล้วคงได้แต่รักษาดูแลกันไปอย่ากังวลล่วงหน้าจนคิดเครียดเกินไป ความเครียดของแม่ส่งต่อถึงลูกได้ทุกครั้งที่สัมผัสเขา พัฒนาการของน้องจะปกติหรือไม่ต้องดูกันไปบางคนพัฒนาการปกติทุกอย่าง ช่วงที่ไม่มีอาการนี้ให้พยายามฝึกพัฒนาการให้เป็นตามวัยตลอด หายหรือไม่คงบอกไม่ได้ ขอให้รักษาอย่างจริงจังกินยาตามเวลาแม้ไม่เห็นอาการใดๆ จนกว่าหมอจะวินิจฉัยว่าหายขาดให้งดยาแล้ว ดูความเปลี่ยนแปลงและความผิดปกติทุกอย่างเพื่อรายงานหมอ อย่าละเลยอาการบางอย่างซึ่งอาจเป็นอาการชักที่คุณแม่เองก็นึกไม่ถึง มีปัญหาหรืออยากระบายความเครียดก็เข้ามาบอกเล่ากันได้ตลอดค่ะ

ออฟไลน์ janisa

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 ธันวาคม 2013 เวลา 21:19 น. »
รักษาที่รพ.หาดใหญ่ค่ะ ขอบคุณนะคะ