เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการตรวจ eeg กับ mri หน่อยค่ะ  (อ่าน 8744 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pim_OoO_Pim

• Jr. Member
  • *
Re: ถามเรื่องการตรวจ eeg กับ mri หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 ตุลาคม 2013 เวลา 09:49 น. »
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
Re: ถามเรื่องการตรวจ eeg กับ mri หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 ตุลาคม 2013 เวลา 09:58 น. »
อย่าช้านะคะ  เป็นห่วงมากเลย พี่น้องเก๊ง เก่ง เป็นที่ปรึกษาที่น่ารักเสมอค่ะ...คุณต่ายด้วยนะคะ..อยากให้ลูกพูดเก่งแบบคุณต่ายจังเล้ย

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 ตุลาคม 2013 เวลา 13:01 น. »
อยากให้ลูกพูดเก่งแบบคุณต่ายจังเล้ย

ถึงเวลานั้นอาจจะบ่นว่า ...แสบหูจังงง  
           เงียบหน่อยจิ   
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 ตุลาคม 2013 เวลา 13:35 น. »
เอ๋า..อีหลี เว่าซะจน เฮาจดไม่ทัน...

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 ตุลาคม 2013 เวลา 18:56 น. »
เอ๋า..อีหลี เว่าซะจน เฮาจดไม่ทัน...
โห..ค่าโทรมันแพง ค่าแรงมันถูก  ก็ต้องเว่ากันแบบไม่ทันตั้งตัวละจร้าาาา
มิน่า........
                       v
                       v
                       v 
                         หายไปไหน....ปล่อยให้พูดอยู่คนเดียว
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 02:09 น. »
มีข้อมูลมาแค่นี้เองค่ะ อุส่าบอกว่าขอข้อมูลที่ตรวจทั้งหมด ว่าจะไปตรวจใหม่เลยดีกว่าค่ะถ้าหมออยากให้ตรวจ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 11:32 น. »
ผลก็บอกมาว่ามีคลื่นชัก ลองไปคุยปรึกษากับ อ. ดูก่อนค่ะ

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 19:10 น. »
ไม่ทราบว่าประกันสุขภาพ ครอบคลุมเรื่องการตรวจโรคชักด้วยรึเปล่าคะ
หรือว่าต้องเฉพาะมีอาการแล้วรับเป็นคนไข้ในประกันถึงจะจ่าย
แต่ถ้าเป็นการตรวจeeg 24ชั่วโมงที่ต้องค้างคืนเราต้องจ่ายเองรึเปล่าคะ เหมือนกับเราแค่ตรวจสุขภาพ
(ถ้าผลออกมาไม่เป็นลมชัก)

ตอนนี้กำลังมีปัญหากับประกันค่ะ เพราะที่เข้ารพ.เกิดจากศีรษะกระแทกเพราะอุบัติเหตุ คือสะดุดของแล้วล้มค่ะ แล้วมีอาการชักหมอเลยตรวจeeg พบผลผิดปกติ เลยทำmriด้วยเพื่อหาสาเหตุว่าเลือดออกในสมองรึเปล่าจากทีล้ม....สรุปว่าประกันอุบัติเหตุไม่รับเคลมเพราะถือว่ามีการตรวจโรคลมชัก
ส่วนประกันสุขภาพก็ยังไม่รับเคลมต้องยื่นคำร้อง  ....เลยต้องจ่ายทั้งหมดเอง7หมื่นกว่า พิมเลยอยากรอให้พ้นช่วงนี้ไปก่อน และตอนนี้รอตัดไหมที่หัว ให้แผลเรียบร้อยก่อนค่ะ

ไม่ทราบมีใครมีคำแนะนำเรื่องประกันบ้างรึเปล่าคะ (หลังไมค์มาก็ได้ค่ะ) เพราะพิมเกรงใจพ่อแม่มากเลย
แต่ช่วงนี้พิมไม่ต้องทานยากันชักนะคะแล้วทุกอย่างยังปกติดี(เท่าที่สังเกตุเห็นภายนอก^^)

ขอบคุณทุกท่านนะคะ ที่ช่วยแนะนำ ทำให้รู้สึกเหมือนมีเพื่อนอยู่ข้างๆเสมอ
ขอบคุณค่ะ