เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเป็นลมชักให้ไปโรงเรียนได้มั้ยคะ  (อ่าน 2998 ครั้ง)

ออฟไลน์ อภิชญา

• Newbie
  • *
ลูกเป็นลมชักให้ไปโรงเรียนได้มั้ยคะ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 08 ตุลาคม 2013 เวลา 19:33 น. »
สมายด์ อายุ 10 ปี 10 เดือน เริ่มชักครั้งแรก วันที่ 7 ธ.ค.55 รักษาอยู่ที่รพ.เด็กค่ะ ปรับและเปลี่ยนยามาหลายอย่างแล้วค่ะ จากชักวันละ4-5ครั้ง ขณะนี้เหลือ1ครั้ง แต่พอไปสอบที่รร.เมื่อวันพฤหัส ศุกร์ที่ผ่านมา พอกลับมาชักเพิ่มเป็น2ครั้ง จากปากเคยเบี้ยวด้านขวา เปลี่ยนมาเป็นด้านซ้าย อาการเปลี่ยนไปจากเดิม ขณะนี้ทานยา  - topamax-50 mg 1.5 เม็ด เช้า-เย็น     
                               - Lamictal-50 mg  1.5 เม็ด  เช้า- เย็น
เลยไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะไปรร.แล้วทำให้เครียด เพราะโดนคุณครูว่าด้วยจึงทำให้ชักมากขึ้นฟกรือเปล่า แล้วควรให้ไปรร.มั้ยถ้ายังคุมชักไม่ได้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกเป็นลมชักให้ไปโรงเรียนได้มั้ยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 09 ตุลาคม 2013 เวลา 08:03 น. »
อาการชักยังน้อย/ยายังน้อยนะคะถ้าเทียบกับเด็กอีกหลายคน ต้องรอให้ พ่อแม่เด็กที่ชักจริงๆ มากๆ เขาตอบนะค่ะ  ว่าไป รร.แล้วเป็นยังไงบ้าง

กรณีรร.ต้องหา รร.ที่เข้าใจ รับลูกเราได้ค่ะว่า เด็กไม่สบายก็เรียนได้ (แต่อาจจะไม่ดี) เพราะลมชักวันนึงอาจจะคุมได้ และทุกอย่างกลับมาปกติ ไม่ใช่คนพิการ (ต่ายเคยเจอะแม่เด็กคนนึงว่า รร.ไล่ออกให้ลูกเขาไปอยู่ กับเด็กพิการ)
แต่ปัจจุบันหายปกติแล้ว รร.ใหม่ อนุญาตให้แม่เข้าไปเรียนด้วย (เพื่อแบ่งเบาภาระของครู)

ถ้าไม่เอา แนวบูรณาการ (แพงมากค่ะ)  ต้องหา รร.เล็กๆ ไม่มีชื่อเสียง  ไม่เน้นโอเน็ต ชั้นนึงมีแค่ 1-2ห้อง รร.ใหญ่ มักเน้นผลการเรียน แข่งขัน และตัดปัญหาที่ไม่ต้องการทิ้ง หรือเด็กอาจจะไม่ได้รับการจากเพื่อน/ครู จนทำให้เกิดความเครียดเพิ่ม อาจจะมีผลทำให้ซึมเศร้าได้ค่ะ

บอกกับครูเลยค่ะ ว่า หากลูกเราไม่พร้อม ยอมให้ซ้ำชั้น
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกเป็นลมชักให้ไปโรงเรียนได้มั้ยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 09 ตุลาคม 2013 เวลา 16:01 น. »
ไปโรงเรียนได้ค่ะ และเด็กต้องใช้ชีวิตเหมือนเด็กอื่นๆ ถ้าไม่ชักหนักขนาดไม่สามารถทำอะไรได้ด้วยตัวเองเลย ควรให้เด็กได้เรียนรู้ เข้าสังคม  เลือกโรงเรียนที่ไม่เน้นวิชาการ จะได้ไม่เครียดเกินไป และต้องบอกปัญหาของเด็กให้โรงเรียนรู้ด้วยว่าลูกเป็นอะไร หากชักในห้องเรียนครูควรช่วยเหลือเบื้องต้นอย่างไร ที่สำคัญกีฬาบางประเภทไม่ควรให้เล่น หรือถ้าให้เล่นต้องใช้ความระมัดระวังอย่างมาก เช่น ขี่จักรยาน ว่ายน้ำ

ออฟไลน์ benja

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 มิถุนายน 2016 เวลา 11:06 น. »
ถ้าช่วยเหลือตัวเองได้  และสามรถคุมชักได้ ก็ไปเรียนได้  แต่ถ้าคุมไม่ได้ยังชักตลอด  น่าจะต้องเรียนแบบ โฮมสคูล  เรียนอยู่บ้าน ไม่งั้นเป็นอันตรายเวลาทำกิจกรรมค่ะ

ออฟไลน์ Tasaki

• Newbie
  • *
    • sbobet
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 ตุลาคม 2016 เวลา 19:26 น. »
ไปได้ครับแต่ต้องให้อาจารย์คอยดูอย่างใกล้ชิด

ออฟไลน์ Okana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 เมษายน 2017 เวลา 17:26 น. »
ไปได้ครับแต่ต้องแจ้งคุณครูให้รับทราบก่อนเผื่อน้องเขาอาการกำเริ่มคุณครูจะได้ดูแลน้องเขาอย่างใกล้ชิด แต่ทางที่ดีผมว่าอย่างพึ่งเลยก็ดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 22 พฤศจิกายน 2017 เวลา 18:19 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ Lieselott

• Newbie
  • *
    • สโบเบท
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 20 มิถุนายน 2018 เวลา 11:59 น. »
เป็นอาการที่ต้องดูแลตลอดน่ะ