เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องนัทเป็นลมชักตั้งแต่7เดือน  (อ่าน 2666 ครั้ง)

ออฟไลน์ เย้า

• Jr. Member
  • *
น้องนัทเป็นลมชักตั้งแต่7เดือน
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 กันยายน 2013 เวลา 10:25 น. »
น้องนัทเป็นลมชักตั้งแต่7เดือนตอนนั้นแกมีอาการเหมือนเด็กผวาหรือตกใจก็คิดว่าแค่เด็กตกใจปรกติแต่สังเกตว่าแกจะนอนทั้งวัน เลยไปปรึกษาหมอเด็กเลยแนะนำให้ไปหาหมอด้านระบบประสาทที่รามาเลยรู้ว่าเป็นลมชัก. หลังทำMRI พบว่าสมองด้านซ้ายเรียงตัวผิดปรกติ ก็รักษาด้วยยามาตลอดตอนนี้กินKrupa 6 ml กับ Tropamax 2 เม็ด เช้า เย็น ตอนนี้แกอายุ5.5ขวบแล้วค่ะคุณหมอที่รามาแนะนำให้ผ่าตัดว่ามีโอกาสหายสูงเพราะผลMRI. กับEEG คลื่นชักออกมาจากตำแหน่งนั้นค่อนข้างชัดเจน มีใครเคยรักษาด้วยการผ่าตัดไหมคะคุณแม่ค่อนข้างกลัวค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: น้องนัทเป็นลมชักตั้งแต่7เดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 กันยายน 2013 เวลา 12:20 น. »
ถ้าหมอดูแล้วว่าจุดเกิดการชักชัดเจนและสามารถผ่าตัดออกได้ ก็ทำเถอะค่ะ มีโอกาสหายสูง นับว่าโชคดีกว่าเด็กอีกหลายๆ คนที่ไม่สามารถผ่าตัดได้  การผ่าตัดโรคลมชักมีความแม่นยำค่อนข้างสูง

ออฟไลน์ poogun

• *
Re: น้องนัทเป็นลมชักตั้งแต่7เดือน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 กันยายน 2013 เวลา 22:46 น. »
หลังผ่าตัดน้องภู่กันชักครั้งเดียวเองค่ะถ้าหมอบอกมีโอกาสก็เชื่อหมอเถอะค่ะ ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 10:19 น. »
ขอบคุณค่ะ แต่ก็ยังกังวลอยู่ค่ะ มีใครเคยผ่ากับคุณหมอที่รามาบ้างคะ และน้องๆฝึกพัฒนาการกันที่ไหนบ้างเพราะน้องนัท5.5ขวบแต่พัฒนาการแกประมาณ2-3ขวบค่ะเลยอยากกระตุ้นเพิ่มตอนนี้แกฝึกอยู่ที่บ้านอุ่นรักค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 พฤษภาคม 2014 เวลา 23:10 น. »
เย้า [24|พ.ค. 09:58 PM]:   น้องนัทผ่าตัดแล้วนะคะ หากระทู้ตัวเองไม่เจอเลยอยากแจ้งให้ทราบผลการผ่าตัดok แต่เรื่องคลื่นสมองต้องรอตรวจอีกครั้งว่ายังมีคลื่นชักอีกหรือเปล่าคุณหมออยากตรวจEEG ตอนแผลหายก่อนค่ะ

ออฟไลน์ stetirun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 กรกฎาคม 2014 เวลา 00:34 น. »
ไม่ทราบว่า ตอนนี้น้องนัทเป็นยังไงบ้างค่ะ   อาการชักหมดหรือยัง  แล้วพัฒนาการอื่นๆ ดีขึ้นเยอะมั๊ยคะ 

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 กรกฎาคม 2014 เวลา 21:47 น. »
นัทผ่าตัดเรียบร้อยแล้วค่ะ ไปทำEEG เมื่อวันที่มาแล้วหมอบอกว่าไม่พรบคลื่นชักเลย ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนลดยาค่ะจากเดิมกินkeppa6cc+topamax2เม็ดเช้าเย็นตอนนี้หมอให้ลดkeppaก่อนเดือนละซีซีค่ะตอนนี้เลยเหลือkeppa4ccยังไม่มีอาการชักนะคะส่วนพัฒนาก็ดีขึ้นสนใจสิ่งแวดล้อมมากขึ้นมีสมาธิมากขึ้นค่ะ

ออฟไลน์ krisky

• *
    • http://www.temppic.com/img.php?22-05-2017:1495431693_0.67619000.gif
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 30 กรกฎาคม 2014 เวลา 00:40 น. »
นัทผ่าตัดเรียบร้อยแล้วค่ะ ไปทำEEG เมื่อวันที่มาแล้วหมอบอกว่าไม่พรบคลื่นชักเลย ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนลดยาค่ะจากเดิมกินkeppa6cc+topamax2เม็ดเช้าเย็นตอนนี้หมอให้ลดkeppaก่อนเดือนละซีซีค่ะตอนนี้เลยเหลือkeppa4ccยังไม่มีอาการชักนะคะส่วนพัฒนาก็ดีขึ้นสนใจสิ่งแวดล้อมมากขึ้นมีสมาธิมากขึ้นค่ะ

ขอแสดงความยินดีกับคุณแม่ด้วยครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ออฟไลน์ NOP

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 สิงหาคม 2014 เวลา 16:17 น. »
ดีใจกับน้อง และคุณพ่อ คุณแม่ด้วยนะครับ น้องโชคดีมากที่รักษาหายได้  ลูกสาวผมนอนรักษาที่ รพ.มา 7-8 เดือนแล้วหาสาเหตุก็ไม่ได้ ยาก็คุมไม่อยู่ มีความหวังว่าจะผ่าตัดใส่เครื่องกระตุ้นไฟฟ้า สุดท้ายก็ทำไม่ได้ผิดหวังมากว่าจะช่วยลูกได้ ตอนนี้คุณหมอพูดเหมือนหมดวิธีรักษาแล้ว ไม่รู้จะหาวิธีช่วยลูกยังไงดี

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 สิงหาคม 2014 เวลา 22:04 น. »
คุณ gunship เคยปรึกษาหมอท่านอื่นบ้างไหม