เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นลมชัก3 ครั้ง  (อ่าน 1668 ครั้ง)

เป็นลมชัก3 ครั้ง
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 สิงหาคม 2014 เวลา 18:51 น. »
สวัสดีค่ะเพิ่งเข้ามาอ่านเว็บนี้เป็นครั้งแรกรู้สึกได้รับความรู้มากๆเลยที่จริงแล้วตัวเองไม่ได้เป็นนะคะแต่แฟนเป็น ตอนที่เค้าเป็นครั้งแรกตกใจมากเลยตอนนั้นเป็นเวลา5ทุ่มกว่าๆเข้านอนแล้วหลับไปสักพักได้ยินเสียงแฟนเหมือนสะอึกแรงๆคล้ายๆขาดอากาศหายใจลุกขึ้นมาดูเค้าเราตกใจมากเรียกเค้าก็ไม่รู้สึกตัวสักพักก็มีอาการตัวเกร็งแขนขาเกร็งตาขวางเราพยายามจับตัวเค้าเหมือนเค้ากลัวเราด้วยความตกใจเลยวิ่งไปเรียกเพื่อนข้างหัอง(เราอยู่คอนโดคะ)พักนึงกลับมาเค้าก็มีอาการสงบลงแล้วพอเราเรียกก็มีอาการมึนงงไม่รู้เรื่องตอนนั้นยังไม่รู้ว่ามันคืออาการของโรคลมชักเรามีความกังวลมากเลยกลัวเค้าเป็นอันตรายถึงตายเพราะลั[siจกษณะเหมือนคนขาดอากาศหายใจ  แต่พอลองคันหาความรู้เกี่ยวกับโรคลมชักตามเว็บต่างๆก็พอจะเข้าใจมากขึ้นจากครั้งนั้นเป็นเมื่อเดือนสิงหาปี 56ครั้งแรก แล้วเค้าก็เป็นอีกครั้งที่สองเดือนพฤศจิกาและครั้งล่าสุดเมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมาอยากพาเค้าไปหาหมอค่ะแต่ไม่รู้ว่าตัองไปที่โรงพยาบาลไหนดีที่มีความชำนาญเกี่ยวกับโรคลมชักโดยตรงขอความกรุณาแนะนำด้วยนะคะ ตอนนี้รู้สึกเหมือนตัวเองไม่มีที่พึ่งเลยคะเพราะหัวหน้าครอบครัวมาเป็นโรคที่ไม่อาจควบคุมตัวเองได้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: เป็นลมชัก3 ครั้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 สิงหาคม 2014 เวลา 19:14 น. »
ลองไปพบ  ดร.นพ.โยธิน ชินวลัญช์ ที่ รพ.พระมงกุฏ หรือถ้าสะดวก พบที่ รพ.กรุงเทพ ก็ได้ ควรรักษาจริงจังได้แล้วชักมา3 ครั้งแล้ว ถ้านานไปอาจมีอันตรายได้ และยังทำให้รักษายากอีกด้วย

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: เป็นลมชัก3 ครั้ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 สิงหาคม 2014 เวลา 08:36 น. »
เราพยายามจับตัวเค้า   ตอนนี้รู้สึกเหมือนตัวเองไม่มีที่พึ่งเลยคะเพราะหัวหน้าครอบครัวมาเป็นโรคที่ไม่อาจควบคุมตัวเองได้

ห้ามจับผู้ป่วยเมื่อมีอาการชักนะค่ะ แค่จัดสิ่งของรอบข้างที่อาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุกับผู้ป่วยออกไป หรือ ถอดรองเท้า/คลายกระดุม เพื่อการให้หายใจสะดวก

ถ้าไม่มีที่พึ่งต้องพึ่งตัวเองค่ะ และเราต้องเป็นที่พึ่งให้เขาได้ค่ะ คำว่าหัวหน้าครอบครัวไม่จำเป็นต้องจัดการทุกอย่าง(ทุกคนมีข้อจำกัด และทุกคนเปลี่ยนหน้าที่ตัวเองได้ค่ะ)  กำลังใจจากคนรอบข้างสำคัญกับผู้ป่วยค่ะ ทำให้เขาสามารถต่อสู้(หรือทนอยู่) กับโรคเขาได้ค่ะ

อย่างต่ายไม่ได้รับกำลังใจจากใคร ต่ายก็ได้จากลูกค่ะทำให้มีทุกวันนี้ได้ (วันก่อนนั้นลืมกินยาตอนพาลูกไป รพ. ต่ายนึกในใจ  ห้ามชักนะ ลูกอยู่ข้างๆ ชักไม่ได้เด็ดขาด ไม่งั้นใครจะจูงลูก..สุดท้ายไปตัดผมสบายใจทั้งแม่ลูก กลับบ้านสบายใจเฉิบค่ะ  ;D )

บางครั้งต่ายเหนื่อยมากๆ ต่ายก็บ่นกับลูกนะ แม่เหนื่อยไม่สบาย  แม่กินยามากเห็นหรือเปล่า (เขาก็พยักหน้ารับ แค่นี้เราก็พอใจแล้วค่ะ)
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@