เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งเป็นสมาชิกค่ะ แนะนำด้วยนะคะ แม่น้อง ณ โม ค่ะ  (อ่าน 8221 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: พึ่งเป็นสมาชิกค่ะ แนะนำด้วยนะคะ แม่น้อง ณ โม ค่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 12:08 น. »
อ้อ บางบอน 3 ก็กรพิทักษ์เลยเนี่ย.... ต่ายไม่ค่อยเข้าไปเพราะรถติดโหดมาก (นอกจากไปช่วงเด็กเข้าเรียน) อีกไม่นาน จะมีไปจ่ายค่าเทอม ต้องผ่านแน่ๆค่ะ ช่วงเดือน มีนา ค่ะ
ทางรามา ก็บอกว่า จะให้น้องกายมาฝึกพูด (ต่ายเคยไปติดต่อครูปราโมทย์แล้วเขาบอกเทคนิค แต่ไม่เรียกไปเรียน)

ไว้นัดกันก็ได้นะ เพราะต่ายว่าเอาเด็กคุมชักยังไม่ได้ ออกนอกบ้าน ค่อนข้างอันตราย (นอกจากไป รพ. เพราะจำเป็น แม้กระทั่งใน รพ. ยังหายใจลำบากเลย )  เด็กจะเหนื่อยมาก (เพราะอาการน้องแบบเกร็งด้วย)
ต่ายสงสัยจากอ่านข้อความเดิม
1. น้องนอนยากหรือคะ ทั้งๆที่ได้ยาลมชัก
2. ผลเจาะเลือดยาระดับต่ำหรือคะ  หมอให้คำแนะนำอย่างไร
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
Re: พึ่งเป็นสมาชิกค่ะ แนะนำด้วยนะคะ แม่น้อง ณ โม ค่ะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 17:18 น. »
สวัสดีคะ คุณแม่น้อง ณโม

ถ้าคุมชักได้ดี พัฒนาการคงค่อยๆพัฒนาขึ้นเรื่อยๆคะ ลูกของเกด น้องกูเกิ้ลตอนนี้ก็ 2.2 ปีแล้ว พึ่งลุกขึ้นนั่งเองได้ ยังยืนเดินไม่ได้ ฟังคำสั่งไม่ได้ ไม่เข้าใจภาษา อือ อา เอ๊ะ เหมือนกัน ตอนนี้คุมชักได้ดีขึ้น พัฒนาการก็เริ่มเพิ่มขึ้นช้าๆตามลำดับ คงต้องใช้เวลาในการพัฒนาการ และคอยสังเกตุตัวกระตุ้นไม่ให้ชัก อย่างลูกเกด ก็คือ เมื่อมีไข้สูง ชักมักจะตามมา กูเกิ้ลรักษาอยู่ที่รามาคะ แล้วฝึกพูดที่รามาดีไหมคะ เค้าฝึกอะไรบ้าง??

สู้ๆคะ

เกดแม่น้องกูเกิ้ล
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ maimomnamo

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 14:38 น. »
สอบถามคุณเกดค่ะ
ได้ครูที่ไหนมาฝึกที่บ้านคะ อยากได้ครูมาฝึกที่บ้านด้วยค่ะ
ฝึกด้านใดบ้างคะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 11:11 น. »
หวัดดีคะ

ครูมาฝึกที่บ้าน ฝึกกายภาพคะ กระตุ้นพัฒนาการกล้ามเนื้อมัดเล็ก มัดใหญ่ เช่น ท่าฝึกกล้ามเนื้อส่วนต่างๆ ท่าตั้งคลาน ท่าลุกขึ้นนั่ง ท่ายืน เพราะของกูเกิ้ล เค้าจะทำไม่เป็น โดยธรรมชาติเด็กปกติ พนก.เหล่านี้จะมาเอง
แต่กูเกิ้ลต้องไปกระตุ้นให้ทำท่าเหล่านี้ซ้ำๆ จนชิน ซึ่งต้องใช้เวลาหลายเดือนในแต่ละท่า(อาจเพราะมีปัญหาสมองส่วนหน้าไม่มีรอยหยัก ไปควบคุมการเคลื่อนไหวของร่างกาย)

เกดหาในเน็ตคะ  www.prorehab2home.com
โชคดีมาก ได้อาจารย์จาก ม.หัวเฉียว  ที่พึ่งลาออก มาเป็นครูฝึกให้กูเกิ้ล ใจเย็น เข้ากับเกิ้ลได้ดีมากด้วยคะ

ลองติดต่อดูคะ
เกดแม่น้องกูเกิ้ล
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 มีนาคม 2013 เวลา 14:21 น. »
เป็นกำลังใจให้คุณแม่ ด้วยคนนะคะ ทางนี้ แม่ของน้องภูริค่ะ ภูริวิ่งได้ เดินได้ ตามปกติ พูดได้ แต่ไม่ชัด พัฒนาการก่อนเป็นลมชักดีมากค่ะ เป็นชนิด Lennox Gasfult Syndorme ค่ะ คุมยากสุด  ตอนนี้ ให้ยาสามตัวแล้วค่ะ frisuim/lamictal/กับยาเม็ดเหลือง จำชื่อไม่ได้/ หมอบอกว่าจะทำให้นอนยาก ซึ่งก็จริงค่ะ/ตอนนี้ ทุกคนช่วยฟื้นความจำให้ ทั้งเพื่อนบ้าน คนรอบข้าง ญาติพี่น้อง...อย่าเอาลูกเราไปเปรียบเทียบกับลูกคนอื่นนะคะ...ยังไงก็ลูกเราค่ะ...สู้ สู้  อย่าลืมทางไสยศาสตร์ด้วยนะคะ ทางนี้ ดวงคุณแม่ตกชะตาคอขาดพอดี..ต้องเสียของรัก...ผ่านวันเกิดมาแล้ว...หวังว่าทุกอย่างคงดีขึ้น สู้ สู้ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 มีนาคม 2013 เวลา 19:30 น. »
ขอบคุณคุณแม่เกต มาก ๆ ค่ะ จะลองถามเขาดูค่ะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจด้วยค่ะ

มา update อาการ ณโมค่ะ
ไปหาหมอมาเมื่อ 11/03/13 ค่ะ จดอาการสะดุ้งไปให้ดู หมอบอกว่าเหมือนเป็นเยอะขึ้นเลย หมอเลยปรับยาเป็นดังนี้ค่ะ
เวลาทานยาน้อง
6.00  14.00 22.00 น.ค่ะ
Depakin Solution - 200mg
Tegretol - 1 เม็ด
Penapril - 1/2 เม็ดค่ะ

ปัจจุบันเป็นหวัดค่ะ เมื่อคืนไข้สูง เช็ดตัวตลอดค่ะ ดีที่ไข้ลดตอนเช้า ถ้าไม่ลดคงต้องไปหาหมอค่ะ
ตอนนี้อยู่บ้านค่ะ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 18:24 น. »
สวัสดีค่ะ แม่ ณ โม มาอัพเดทอาการ ณโม ค่ะ

ปัจจุบันณโม ไม่มีอาการสะดุ้งแล้วค่ะ หมอให้ลดยาแล้วค่ะ หมอนัดทุก 2 เดือนค่ะ
ตอนนี้ 4.5 ปีแล้ว ยังไม่พูดเลย แต่ส่งเสียงแล้วเยอะขึ้นมากค่ะ สื่อสารได้บ้าง ชอบดึง เพื่อจะให้ไปทำสิ่งที่ต้องการ ยังบอกอึฉี่ไม่ได้ค่ะ แขนขา แข็งแรงขึ้นเยอะค่ะ
ยาที่กินดังนี้ค่ะ
Depakin solution =150 mg 3 เวลา
Tegretol200mg =1 เม็ด 3 เวลา
Clonazepam0.5mg =1/2 เม็ด 3 เวลา
Zonegran =1/4เม็ด 2 เวลา

ปัจจุบัน ณโม ฝึกพัฒนาการที่ราชานุกูล พุธ - ศุกร์
ฝึกพูดที่ รพ.รามา ทุกวันจันทร์
พาไปว่ายน้ำ ทุกอาทิตย์ ไม่เสาร์ ก็ อาทิตย์
พาไปเล่นบ้านบอลเดือนละ 2-3 ครั้ง
น้องต้องฝึกอะไรเพิ่มเติมอีกไหมคะ

กำลังจะหาโรงเรียนให้น้องค่ะ บ้านอยู่แถวหลักสี่ค่ะ มีใครพอแนะนำที่เรียนได้ไหมคะ
หรือไม่ก็กะว่าจะให้เข้าศูนย์การศึกษาพิเศษ ดินแดงค่ะ มีใครเคยส่งลูกเรียนไหมคะ
รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 20:58 น. »
น่ายินดีที่อาการดีขึ้น คุณแม่ทุ่มเทมาก น้องต้องดีขึ้นแน่นอน

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 23:00 น. »
ขอบคุณมากๆๆค่ะพี่น้อง^^