เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกท้องผูกค่ะ  (อ่าน 2280 ครั้ง)

ออฟไลน์ focus

• Newbie
  • *
ลูกท้องผูกค่ะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 สิงหาคม 2013 เวลา 15:24 น. »
ลูกสาวอายุ 1.7 ขวบ ตั้งแต่ 3 เดือน-1 ขวบ ทานนมนูตรามีเจนถ่ายทุกวันไม่เคยมีปัญหา พอครบ 1 ขวบ หมอทำ skin test แล้ว ไม่แพ้นมวัว จึงให้กินแนน HA ตั้งแต่กินแนน ท้องผูกตลอด อึแข็งเป็นก้อน ทานน้ำลูกพรุนแล้วก็ไม่ดีขึ้น จึงเปลี่ยนเป็นนม S26 แรก ๆ ก็ถ่ายดี หลังจากนั้นก็ท้องผูกอีก พอโตแล้วกินยากค่ะ ไม่ค่อยทานข้าวด้วย ตอนนี้จึงเปลี่ยนเป็นนมเอนฟาแลคสูตร 2 (เปลี่ยนเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว) แรก ๆ ก็ถ่าย แต่ตอนนี้ไม่ถ่ายมา 2 วันแล้ว ลูกไม่ยอมกินผักและผลไม้ ให้กินกล้วยไม่กินค่ะ น้ำลูกพรุนก็ไม่เอา..จะทำอย่างไรดีคะ เห็นกระทู้ที่คุณหมอแนะนำให้ทานยา hepalac ยังงัยช่วยแนะนำหน่อยนะคะ เครียดมากเลยค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกท้องผูกค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 สิงหาคม 2013 เวลา 17:44 น. »
เด็กยังเล็กมาก ถ้าจะให้เป็นยาแก้ท้องผูกชนิดใดก็ตามควรปรึกษาหมอเด็กดีกว่าค่ะ ทางที่ถูกต้องคือต้องให้เด็กทานอาหารที่มีกาก เส้นใย จะเป็นการแก้ปัญหาที่ดีที่สุด