เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชักเกร็งตอนหลับครับ  (อ่าน 17085 ครั้ง)

ออฟไลน์ somyot

• Jr. Member
  • *
Re: ลูกชักเกร็งตอนหลับครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 16 ตุลาคม 2013 เวลา 13:34 น. »
เคราะห์ซํา กรรมซัด จริงๆ ครับ

ก่อนหน้านี้ตอนที่ลูกสาวเป็นใหม่ๆ ผมเคยพาไปหาหมอ แต่ผมไม่มีคลิป อธิบายไม่ถูก เรียกไม่ถูก เข้าใจว่าลูกมีภาวะหัวใจหยุดเต้น ก็แปลกใจว่าลูกนอนก็ไม่กรน นําหนักก็ไม่เกิน ไม่อ้วน หมอบอกว่าพ่อแม่วิตกจริตเกินไป ลูกไม่ได้เป็นอะไร จะให้ลูกเป็นให้ได้ หมอให้ไปตรวจการนอนหลับ แบบด่วน ผมก็ไปลงชื่อเพื่อตรวจการนอนหลับ แต่คิวยาวมาก ได้คิวปลายปีหน้า

เมื่อปลายเดือนที่แล้วมี จนท.ของ ร.พ.ศิริราช โทร.มาแจ้ง
ว่าได้คิวตรวจการนอน วันที่ 4 ผู้ปกครองยังต้องการตรวจ
อีกหรือไม่ เผอิญแฟนผมบอกว่าไหนๆ ก็จองคิวได้คิวแล้ว
ก็ตรวจก็แล้วกัน
ผลการตรวจออกเมื่อวานนี้ เคราะห์ซํา กรรมซัด จริงๆ ครับ
ลูกผมเวลาหลับ หายใจ 10 ครั้ง มีหยุดหายใจ 8 - 9 ครั้ง
ซึ่งคุณหมอบอกว่าแค่ 2 ครั้ง ก็ถือว่าไม่ปกติแล้ว นี่ลูกผม
ล่อไป 8 - 9 ครั้ง คุณหมอบอกว่าต้องผ่าตัด แต่ต้องผ่า
และต้องไปพบกับคุณหมออีกท่านหนึ่ง โดยนัดวันที่ 16
พ.ย.นี้ จากที่เป็นลมชัก ตอนนี้ได้เริ่มมาอีกอย่างหนึ่งครับ 

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 16 ตุลาคม 2013 เวลา 16:17 น. »
รักษา รักษา รักษา นะคะ  ทางนี้ลูกยังเล็กอยู่เลย และ อยู่ จว.อด.ด้วยค่ะ ไปรักษาที่จุฬา....อาทิตย์หน้า ยาวเลย..

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 16 ตุลาคม 2013 เวลา 19:03 น. »
เคราะห์ซํา กรรมซัด จริงๆ ครับ

ก่อนหน้านี้ตอนที่ลูกสาวเป็นใหม่ๆ ผมเคยพาไปหาหมอ แต่ผมไม่มีคลิป อธิบายไม่ถูก เรียกไม่ถูก เข้าใจว่าลูกมีภาวะหัวใจหยุดเต้น ก็แปลกใจว่าลูกนอนก็ไม่กรน นําหนักก็ไม่เกิน ไม่อ้วน หมอบอกว่าพ่อแม่วิตกจริตเกินไป ลูกไม่ได้เป็นอะไร จะให้ลูกเป็นให้ได้ หมอให้ไปตรวจการนอนหลับ แบบด่วน ผมก็ไปลงชื่อเพื่อตรวจการนอนหลับ แต่คิวยาวมาก ได้คิวปลายปีหน้า

เมื่อปลายเดือนที่แล้วมี จนท.ของ ร.พ.ศิริราช โทร.มาแจ้ง
ว่าได้คิวตรวจการนอน วันที่ 4 ผู้ปกครองยังต้องการตรวจ
อีกหรือไม่ เผอิญแฟนผมบอกว่าไหนๆ ก็จองคิวได้คิวแล้ว
ก็ตรวจก็แล้วกัน
ผลการตรวจออกเมื่อวานนี้ เคราะห์ซํา กรรมซัด จริงๆ ครับ
ลูกผมเวลาหลับ หายใจ 10 ครั้ง มีหยุดหายใจ 8 - 9 ครั้ง
ซึ่งคุณหมอบอกว่าแค่ 2 ครั้ง ก็ถือว่าไม่ปกติแล้ว นี่ลูกผม
ล่อไป 8 - 9 ครั้ง คุณหมอบอกว่าต้องผ่าตัด แต่ต้องผ่า
และต้องไปพบกับคุณหมออีกท่านหนึ่ง โดยนัดวันที่ 16
พ.ย.นี้ จากที่เป็นลมชัก ตอนนี้ได้เริ่มมาอีกอย่างหนึ่งครับ
เขาเรียก โชคดีในความโชคร้ายค่ะ
เป็นต่อหน้าหมอ ให้หมอเห็นเลยดีกว่าค่ะ ดีกว่าค่ะ รักษาไปได้เลย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 ตุลาคม 2013 เวลา 06:18 น. »
หมอศิริราชนัดนานจัง เอาผลตรวจ sleep lab ให้ อ.โยธินดูได้ค่ะ อ.ดูแลด้านนี้ด้วย ถ้าต้องผ่าตัดจริงปรึกษา อ.ได้เลยค่ะ  หยุดหายใจมากขนาดนี้น่าจะเบลอทั้งวัน การชักและหยุดหายใจขณะหลับมีความสัมพันธ์กันได้ น่าจะให้หมอคนเดียวกันดูแลค่ะ

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 ตุลาคม 2013 เวลา 09:59 น. »
ทุกอย่างต้องด่วนนะคะ....เอาใจช่วยค่ะ

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 27 พฤศจิกายน 2013 เวลา 15:40 น. »
ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ
คุณหมอประสาทวิทยาที่ร.พ.ศิริราช ส่งให้แผนก หู คอ จมูก
ชื่อคุณหมอวิญช์ บรรณหิรัญครับ วันอังคารที่ 3 ผลการตรวจ
วิสัญญีออก หากผลไม่มีปัญหาอะไร วันอังคารที่ 10 แอดมิท
ผ่าวันพุธที่ 11 มีคิววันนี้วันเดียวหากพลาดก็ต้องรอปีหน้าครับ
เมื่อวันอาทิตย์ที่ 24 ที่ผ่าน เพิ่งไปหาคุณหมอโยธินที่ ร.พ.
กรุงเทพ ทางร.พ.ศิริราชต้องการให้แพทย์เจ้าของไข้ลมชัก
เซ็นรับรอง และต้องนำใบที่คุณหมอโยธินเซ็นไปให้ที่ ร.พ.
ศิริราช ในวันอังคารที่ 3 นี้ด้วยครับ
หากสถานการณ์ผู้ชุมนุมรุนแรง ทำให้เข้ากรุงเทพฯ ไม่ได้
ทุกอย่างคงต้องล้มเลิกครับ 

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 พฤศจิกายน 2013 เวลา 11:37 น. »
แล้ว อ.โยธิน ว่าอย่างไรเกี่ยวกับการหยุดหายใจขณะหลับกับการผ่าตัด บ้างคะ

ถ้าไม่ไปตามนัดจะได้ผ่าตามเวลาหรือคะ คิวนัดยิ่งยากอยู่ด้วย

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 พฤศจิกายน 2013 เวลา 17:56 น. »
หากสถานการณ์ผู้ชุมนุมรุนแรง ทำให้เข้ากรุงเทพฯ ไม่ได้
ทุกอย่างคงต้องล้มเลิกครับ

เอาใจช่วยนะคะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มกราคม 2014 เวลา 10:47 น. »
แล้ว อ.โยธิน ว่าอย่างไรเกี่ยวกับการหยุดหายใจขณะหลับกับการผ่าตัด บ้างคะ ถ้าไม่ไปตามนัดจะได้ผ่าตามเวลาหรือคะ คิวนัดยิ่งยากอยู่ด้วย
คุณหมอโยธินรับทราบและไม่ได้ออกคห.อะไร ตอนนี้การผ่าตัดต่อมทอนซิลกับต่อมอดีนอยด์เรียบร้อยแล้วครับ มีนัดดูอาการที่ ร.พ.ศิริราช วันที่ 22 นี้ครับ ขอบพระคุณพี่มากครับ

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มกราคม 2014 เวลา 11:00 น. »

เอาใจช่วยนะคะ

ขอบพระคุณพี่มากครับ ตอนนี้การผ่าตัดต่อมทอนซิลกับต่อมอดีนอยด์เรียบร้อยแล้วครับ มีนัดดูอาการที่ ร.พ.ศิริราช วันที่ 22 นี้ครับ

วันพุธที่ 15 นี้ มีนัดคุณหมอโยธินที่ ร.พ.พระมงกุฎ ยาหมดพอดี แต่วันนี้มีการปิดถนน เช็คเส้นทางไป ร.พ.กรุงเทพฯ ก็ปิดอีก พยายามหาซื้อยาTegretal CR 200 กับ Frisium 5 ไม่มี ร.พ.ไหนเลย ตอนนี้ติดต่อที่ ร.พ.ธนบุรี 2 ได้แล้ว มีขาย แต่ไม่ทราบว่าจะสามารถแจ้งให้คุณหมอโยธินทราบได้อย่างไร ว่าไปซื้อยามาให้ลูกกินเอง เหตุเพราะไปตามนัดไม่ได้เพราะติดม็อบและยาหมดพอดี คุณหมอโยธินจะโกรธไหมที่ผมไปหาซื้อยามาเองโดยพละการครับ   

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มกราคม 2014 เวลา 14:05 น. »
ซื้อยาที่ไหนก็ได้ หมอไม่มีปัญหาหรอกค่ะ ไม่ต้องกังวลไป ทานยาเท่าเดิมไปก่อนในช่วงนี้จนกว่าจะสามารถมาพบหมอได้ แต่ถ้ามีอาการผิดปกติมากขึ้นยังไม่สามารถไปพบคุณหมอได้ ก็บอกเข้ามานะคะ จะลองประสานให้ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มกราคม 2014 เวลา 10:36 น. »
ซื้อยาที่ไหนก็ได้ หมอไม่มีปัญหาหรอกค่ะ ไม่ต้องกังวลไป ทานยาเท่าเดิมไปก่อนในช่วงนี้จนกว่าจะสามารถมาพบหมอได้ แต่ถ้ามีอาการผิดปกติมากขึ้นยังไม่สามารถไปพบคุณหมอได้ ก็บอกเข้ามานะคะ จะลองประสานให้ค่ะ

ขอบพระคุณพี่ NONG มากครับที่กรุณาแนะนำครับ
เมื่อวานนี้ผมไปซื้อยาทั้ง 2 ชนิด ที่ ร.พ.ธนบุรี 2 มาแล้วครับ
และได้โทร.ไปเลื่อนนัดที่ ร.พ.พระมงกุฎ ขอเลื่อนเป็นวันพุธ
ที่ 29 นี้ครับ เดิมคุณหมอให้กิน Tegretal CR 200 1 เม็ด
ก่อนนอน กินยาผ่านไป 2 เดือน ทำ EEG คลื่นชักมีเหลืออยู่
นิดๆ มาช่วงก่อน/หลัง ผ่าตัด ลูกผมชักกลางคืน 2-3 วันติดๆ
คุณหมอก็เลยเพิ่มยา Tegretal CR 200 เป็น 1 เม็ด ครึ่ง
และเพิ่มยา Frisium 5 1/2 เม็ด มาถึง ณ วันนี้ ไม่มีอาการ
หากมีอาการเมื่อไร ผมจะมาแจ้งให้พี่ NONG ทราบครับ 
กราบขอบพระคุณพี่ NONG เป็นอย่างสูงครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มกราคม 2014 เวลา 12:44 น. »
ไม่เป็นไรค่ะ ยินดีที่ได้ช่วย  ;D

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 มกราคม 2014 เวลา 09:48 น. »
Frisium 5   ที่ ทหารเรือมีค่ะ คลังยาไม่มีค่ะ ห้ามจำหน่าย (หมอต้องเซนอีกที)
ส่วน ยาTegretal CR 200   คลังยามีค่ะ
เรื่องหายาไม่ได้ ให้โทรเช็คตาม รพ.ค่ะ ว่าพอช่วยได้มั้ย
และโทรหาคลังยาได้

ขอโทษทีทีมาตอบช้าค่ะ

รพ.ธนบุรี 2 เป็นเอกชน  น่าจะแพงกว่า ที่ต่ายบอกค่ะ

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 มกราคม 2014 เวลา 12:39 น. »
Frisium 5   ที่ ทหารเรือมีค่ะ คลังยาไม่มีค่ะ ห้ามจำหน่าย (หมอต้องเซนอีกที) ส่วน ยาTegretal CR 200 คลังยามีค่ะ เรื่องหายาไม่ได้ ให้โทรเช็คตาม รพ.ค่ะ ว่าพอช่วยได้มั้ย
และโทรหาคลังยาได้ ขอโทษทีทีมาตอบช้าค่ะ
รพ.ธนบุรี 2 เป็นเอกชน  น่าจะแพงกว่า ที่ต่ายบอกค่ะ

พอดีได้คุณหมอที่ ร.พ.ประจำจังหวัดช่วยไว้ครับ
เขาเขียนใบสั่งยาให้ไปซื้อยาข้างนอกแล้วให้กลับ
เอามาให้เขาเซ็นรับรอง เพื่อไปทำเรื่องเบิกครับ
เหมือนโชคช่วยไว้เลย ที่สามารถเบิกได้ครับ
กราบขอบพระคุณพี่ต่ายเป็นอย่างสูงครับ