เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกแก้วจะเป็นลมชักไหม  (อ่าน 8492 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกแก้วจะเป็นลมชักไหม
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 สิงหาคม 2013 เวลา 12:33 น. »
วีดีโอดูไม่ได้ค่ะ ขึ้นว่าเป็นวีดีโอส่วนตัว

อาการกระตุกยังเยอะอยู่ ยาน่าจะคุมไม่ได้นะคะ

ออฟไลน์ Kornchawan

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 สิงหาคม 2013 เวลา 14:18 น. »
วีดีโอดูไม่ได้ค่ะ ขึ้นว่าเป็นวีดีโอส่วนตัว

อาการกระตุกยังเยอะอยู่ ยาน่าจะคุมไม่ได้นะคะ

ลองไปแก้ให้เป็นสาธารณะแล้ว น่าจะดูได้แล้วค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 สิงหาคม 2013 เวลา 09:37 น. »
ดูวีดีโอแล้วปรึกษาหมอให้แล้วด้วยนะคะ อาการกระตุกของลูกแก้วเป็นแบบ Myoclonic jerk คืออาการบิดตัว ขากระตุก 1 ? 2 ครั้ง ขณะหลับ หรือขณะที่ไม่รู้สึกตัว จากการที่มีอะไรมากระตุ้นเช่นเสียง หรือคล้ายๆกับผวา แต่อาการพวกนี้มักจะไม่เกิดขึ้นนานและไม่มีอาการแทรกซ้อนอื่นๆ
ส่วนสาเหตุที่ทำให้เกิดอาการกระตุกแบบนี้มีทั้งเป็นลมชัก และไม่ใช่ลมชัก ดังนี้
1)ขาดออกซิเจนเป็นเวลานานหลังคลอด ถ้าสมองขาดออกซิเจนนานอาจทำให้เด็กมีปัญหาเรื่องการเจริญเติบโตและพัฒนาการร่วมด้วย
2)ได้รับการบาดเจ็บที่ศีรษะ มีเลือดออก เลือดคั่ง ทำให้มีความดันในกระโหลกศีรษะสูง เช่นหล่นจากเตียง หรือศีรษะไปกระแทกอะไร
3)มีไข้แล้วตัวร้อนทำให้ไปกระตุ้นประสาทส่วนกลาง พบได้ในเด็กอายุสามเดือนถึงห้าปี(Febrile convulsion or Febrile seizure) พวกนี้จะพบพร้อมๆกับไข้สูงในระยะแรก ต่อมาเมื่อมีไข้ต่ำๆก็อาจชักได้ง่าย พวกนี้จะชักต่ำน้อยกว่า15 นาที
4)มีการติดเชื้อในสมองและระบบไขสันหลัง (Encephalitis, encephalitis)
5)มีความผิดปกติของคลื่นสมองที่เรียกว่าโรคลมชัก (epilepsy syndromes)

ถ้าอยากรู้ว่าเป็นลมชักหรือไม่ ให้ลอง review eeg อีกครั้ง ถ้า eeg ไม่ผิดปกติ จะเป็นอาการนอนสะดุ้ง แต่ถ้า eeg ผิดปกติ ก็คงเป็นโรคลมชัก ทั้งนี้แนะนำว่าถ้าจะทำ eeg อีกครั้งให้ทำที่ รพ.อื่นเพื่อนำผลมาเทียบกัน การอ่าน eeg มีความสำคัญในการวินิจฉัยโรคลมชักไม่น้อย หมอต้องเชี่ยวชาญจึงจะอ่านได้ถูกต้องโดยเฉพาะ eeg เด็ก อ่านค่อนข้างยาก เพราะมีหลายๆ ครั้งที่สมาชิกได้รับการลงความเห็นว่าเป็นลมชักทั้งที่ไม่ได้เป็น ได้รับยากันชักไปนานกว่าจะรู้ว่าแท้จริงไม่ได้เป็น
แต่ถ้ามั่นใจในการรักษาของหมอที่ดูแลอยู่ ก็ขอให้เชื่อมั่นและทำตามที่หมอแนะนำค่ะ

ออฟไลน์ somyot

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 สิงหาคม 2013 เวลา 13:31 น. »
เหมือนชักกระตุกเลยครับ คุณหมอเขาว่ายังไงบ้างครับ
ลูกสาวผมนี่ เวลาชัก ปากเบี้ยว, มือเกร็ง, ตาเหลือก ครับ
ดูคลิปทีไร ก็อดสงสารลูกไม่ได้ครับ 

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 04 กันยายน 2013 เวลา 09:02 น. »
ดูวีดีโอแล้วปรึกษาหมอให้แล้วด้วยนะคะ อาการกระตุกของลูกแก้วเป็นแบบ Myoclonic jerk คืออาการบิดตัว ขากระตุก 1 ? 2 ครั้ง ขณะหลับ หรือขณะที่ไม่รู้สึกตัว จากการที่มีอะไรมากระตุ้นเช่นเสียง หรือคล้ายๆกับผวา แต่อาการพวกนี้มักจะไม่เกิดขึ้นนานและไม่มีอาการแทรกซ้อนอื่นๆ
ส่วนสาเหตุที่ทำให้เกิดอาการกระตุกแบบนี้มีทั้งเป็นลมชัก และไม่ใช่ลมชัก ดังนี้
1)ขาดออกซิเจนเป็นเวลานานหลังคลอด ถ้าสมองขาดออกซิเจนนานอาจทำให้เด็กมีปัญหาเรื่องการเจริญเติบโตและพัฒนาการร่วมด้วย
2)ได้รับการบาดเจ็บที่ศีรษะ มีเลือดออก เลือดคั่ง ทำให้มีความดันในกระโหลกศีรษะสูง เช่นหล่นจากเตียง หรือศีรษะไปกระแทกอะไร
3)มีไข้แล้วตัวร้อนทำให้ไปกระตุ้นประสาทส่วนกลาง พบได้ในเด็กอายุสามเดือนถึงห้าปี(Febrile convulsion or Febrile seizure) พวกนี้จะพบพร้อมๆกับไข้สูงในระยะแรก ต่อมาเมื่อมีไข้ต่ำๆก็อาจชักได้ง่าย พวกนี้จะชักต่ำน้อยกว่า15 นาที
4)มีการติดเชื้อในสมองและระบบไขสันหลัง (Encephalitis, encephalitis)
5)มีความผิดปกติของคลื่นสมองที่เรียกว่าโรคลมชัก (epilepsy syndromes)

ถ้าอยากรู้ว่าเป็นลมชักหรือไม่ ให้ลอง review eeg อีกครั้ง ถ้า eeg ไม่ผิดปกติ จะเป็นอาการนอนสะดุ้ง แต่ถ้า eeg ผิดปกติ ก็คงเป็นโรคลมชัก ทั้งนี้แนะนำว่าถ้าจะทำ eeg อีกครั้งให้ทำที่ รพ.อื่นเพื่อนำผลมาเทียบกัน การอ่าน eeg มีความสำคัญในการวินิจฉัยโรคลมชักไม่น้อย หมอต้องเชี่ยวชาญจึงจะอ่านได้ถูกต้องโดยเฉพาะ eeg เด็ก อ่านค่อนข้างยาก เพราะมีหลายๆ ครั้งที่สมาชิกได้รับการลงความเห็นว่าเป็นลมชักทั้งที่ไม่ได้เป็น ได้รับยากันชักไปนานกว่าจะรู้ว่าแท้จริงไม่ได้เป็น
แต่ถ้ามั่นใจในการรักษาของหมอที่ดูแลอยู่ ก็ขอให้เชื่อมั่นและทำตามที่หมอแนะนำค่ะ
ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ คุณNONG
น้องเคยตกเตียงตอนประมาณขวบนึงค่ะ สูงประมาณ 50 เซนได้ หัวทิ่มลงมาเลย แต่ไม่สลบ พาไปหาหมอ ก็ไม่ได้ตรวจอะไรค่ะ เพราะเห็นว่าน้องไม่สลบ
น้องเริ่มมีอาการครั้งแรก ตอนขวบครึ่ง เป็นพร้อมกับมีไข้สูงค่ะ คุณหมอให้ยากันชักมา คุณหมอบอกว่าถ้าไม่ชักก็ไม่ต้องทานต่อค่ะ พออาการหายไปเลยไม่ได้ให้ทานยาต่อ แต่หลังจากไข้หายแล้ว น้องกลับมามีอาการทั้ง ๆ ที่ไม่มีไข้ค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 04 กันยายน 2013 เวลา 10:52 น. »
เคยทำ MRI หรือยังคะ บางทีอาจมีแผลในสมองต่อมาจึงมีอาการได้ เรื่องอาการสะดุ้งหมอดูแล้วไม่ฟันธงว่าเป็นลมชักนะคะ ต้องดู EEG ประกอบด้วย

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพุธที่ 04 กันยายน 2013 เวลา 13:43 น. »
เคยทำ MRI หรือยังคะ บางทีอาจมีแผลในสมองต่อมาจึงมีอาการได้ เรื่องอาการสะดุ้งหมอดูแล้วไม่ฟันธงว่าเป็นลมชักนะคะ ต้องดู EEG ประกอบด้วย
ยังไม่เคยทำ MRI ค่ะ ตอนทำ EEG คุณหมอให้ดูกราฟแล้วบอกว่าน้องมีคลื่นชักอ่ะค่ะ คุณหมอชี้ให้ดูลักษณะกราฟ เป็นคลื่นแหลมสูงขึ้นมาอยู่ช่วงสั้น ๆ อ่ะค่ะ ไม่รู้ว่าถูกต้องหรือเปล่า อ.โยธิน ที่รพ.พระมงกุฎ ปกติท่านลงตรวจวันไหนบ้างค่ะ เผื่อว่าจะได้ลองไปปรึกษาท่านด้วย ^_^

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพุธที่ 04 กันยายน 2013 เวลา 15:02 น. »
ที่ รพ.พระมงกุฏ อ.ออกตรวจ วันอังคาร-พุธ 8-13 น.ค่ะ อ.อยู่แผนกประสาทวิทยาค่ะ ถ้าจะให้ อ.ดูให้ต้องแจ้งว่าขอตรวจกับ อ.นะคะ ไม่งั้นเขาส่งไปตรวจแผนกประสาทเด็กค่ะ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 กันยายน 2013 เวลา 10:46 น. »
ที่ รพ.พระมงกุฏ อ.ออกตรวจ วันอังคาร-พุธ 8-13 น.ค่ะ อ.อยู่แผนกประสาทวิทยาค่ะ ถ้าจะให้ อ.ดูให้ต้องแจ้งว่าขอตรวจกับ อ.นะคะ ไม่งั้นเขาส่งไปตรวจแผนกประสาทเด็กค่ะ
ขอบคุณค่ะ คุณ NONG ดีนะค่ะที่ถามก่อน ^___^

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 ตุลาคม 2013 เวลา 20:25 น. »
สวัสดีค่ะ มา update อาการน้อง?ลูก?แก้วค่ะ วันนี้ไปหา?หมอตามนัด เพื่อเจาะเลือดดูปริมาณและผลตับ ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 หลังจากเริ่มทาน?ยา เดพากิ้น ซึ่ง?ตอนนี้น้องทาน เดพากิ้น ครั้งละ 1 cc วันละ 3 ครั้ง แต่?ก็?ยัง?ไม่?สามารถควบคุมอาการได้ดี?เท่าที่?ควรจะเป็น ซึ่ง?ครั้งนี้คุณหมอบอกว่าน้องไม่สามารถเพิ่มปริมาณยาได้อีก เพราะผลตรวจเลือด พบว่าค่าตับของน้องค่อนข้างสูง ในขณะที่ปริมาณ?ยา?ใน?เลือดต่ำ ครั้งนี้คุณหมอจึงให้น้องทานเดพากิ้น ครั้งละ 1cc  3 เวลา เหมือนเดิม แต่เพิ่ม frisium วันละ ครึ่งเม็ด แทน นัด?ดู?อาการอีก 1 เดือนค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 ตุลาคม 2013 เวลา 12:06 น. »
บางคนถูกกับฟริเซี่ยม ทานแล้วดีขึ้นมากมาย หวังว่าจะได้ผลดี เอาใจช่วยค่ะ

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพุธที่ 30 ตุลาคม 2013 เวลา 09:43 น. »
บางคนถูกกับฟริเซี่ยม ทานแล้วดีขึ้นมากมาย หวังว่าจะได้ผลดี เอาใจช่วยค่ะ
ขอบคุณค่ะคุณNONG หลังจากเพิ่มฟริเซี่ยม อาการของน้องดีขึ้นมากค่ะ ยังคงมีแค่อาการกระตุกเบา ๆ ซึ่งน่าจะเป็นอาการปกติเวลาที่เด็ก ๆ ทั่วไปหลับนะค่ะ

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 ตุลาคม 2013 เวลา 15:14 น. »
คล้าย ๆ ลูกกบเลยค่ะ รักษามาสองที่แล้ว ติดตามได้ใน ภูริฉัตรเป็นโรคลมชักนะคะ..ยังไงก็แอดเฟส เพื่อคุยกันได้
apantri_9@hotmail.com  รออยู่นะคะ

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพุธที่ 13 พฤศจิกายน 2013 เวลา 19:41 น. »
คล้าย ๆ ลูกกบเลยค่ะ รักษามาสองที่แล้ว ติดตามได้ใน ภูริฉัตรเป็นโรคลมชักนะคะ..ยังไงก็แอดเฟส เพื่อคุยกันได้
apantri_9@hotmail.com  รออยู่นะคะ
ขอบคุณค่ะ คุณกบแอดไปแล้วนะค่ะ พอดีช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาเลยค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 21:22 น. »
น้องชื่อเดียวกับลูกสาวเลยค่ะ เป็นลมชักเหมือนกัน แต่โชคดีที่ไปหาหมอแล้วหมอให้ทานเดพากิ้น ตัวเดียวเอาอยู่เลยค่ะ แต่อาการกรี๊ด ไม่พูดเป็นเหมือนกันเลยค่ะ ยังงัยก้อขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆๆ