เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ  (อ่าน 37103 ครั้ง)

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 กันยายน 2010 เวลา 14:43 น. »
คุณอ้อย ย้ายมารักษาที่พระมงกุฎใช่ไหมคะ คงได้เจอกันแน่ค่ะ เพราะน้องเนยก็วิ่งเข้าออกที่นี่อยู่ประจำ  ;D

เด๋วมาตรวจ OPD มั่ง, เด๋วมาตรวจแล้วโดน admit เลยมั่ง ชินแล้วค่ะ 555+
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ nattapol

• Meeting
  • Full Member
  • *
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 กันยายน 2010 เวลา 19:50 น. »
ใช่ค่ะ แต่หมอนัดอีกสองเดือนค่ะให้ทานยาหมดขวดแล้วนัดเจาะเลือดตรวจอีกครั้งค่ะ  เดี๋ยวคงได้เจอน้องเนยน๊ะค่ะ หน้าตาแป๋วแหว๋วมากเลยค่ะ น่ารักจัง อ้อ ขอถามหน่อยน๊ะค่ะ ลูกเคยชักแต่ตอนกลางคืน แล้วกลางวันจะชักได้มั้ยค่ะ แต่กลางวันไม่ค่อยยอมนอนหรอกค่ะกลางวันจะมีอาการแขนขากระตุกอยู่เป็นพักๆ เจ้าตัวเค้าบอกถ้ามีอาการปวดฟันมากแขนขาจะกระตุกมากไม่รู้ว่าทำไมฟันถึงเกี่ยวกับอาการกระตุก  นี่รอจะไปเอาฟันที่ครอบไว้ออกค่ะเค้าบอกว่าปวดฟันที่ครอบ ครอบไว้ตั้งสามซี่ค่ะ ขอบคุณมากน๊ะค่ะคุณแม่แกม เมื่อวันก่อนคุยกับคุณน้องพิมชื่อผิดเป็นคุณแกมต้องขอโทษคุณน้องด้วยน๊ะค่ะ ไม่ค่อยมีสมาธิเพราะลูกหลับไม่ค่อยสนิทตื่นอยู่เรื่อยเลยค่ะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 กันยายน 2010 เวลา 22:08 น. »
คุณอ้อย น้องเนยชักทั้งกลางวัน กลางคืนเลยค่ะ เค้านอนไม่ค่อยได้ คงมีกระแสไฟวิ่งๆ อยู่ในหัวมั้งคะ พอชักทีถึงได้หยุดบางครั้งก็หลับน๊อคไปเลย บางครั้งก็ฟื้นขึ้นมาเล่นหรือกินได้ต่อค่ะ (เหมือนคลื่นกำลังก่อตัวในสมองน่ะค่ะ พอเป็นลูกใหญ่ขึ้นมาก็จะปล่อยออกมาตูมเดียว แล้วค่อยๆ ก่อตัวขึ้นใหม่)

เรื่องฟัน แกมไม่แน่ใจว่าเกี่ยวข้องกับอาการชัก หรือ กระตุกหรือเปล่านะคะ ลองถามคุณหมอดูอีกทีแล้วกันค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 กันยายน 2010 เวลา 10:53 น. »
สวัสดีค่ะคุณอ้อย ลูกชายน่ารักจังเลยค่ะ ชื่อเกดน่ะค่ะ เข้ามาให้กำลังใจค่ะ ขอให้น้องหายเร็วๆนะค๊ะ

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 กันยายน 2010 เวลา 21:19 น. »
สวัสดีค่ะคุณเกด ขอบคุณมาก ตอนนี้น้องเอินเอินอายุเท่าไรค่ะยังรักษาอยู่ที่ศิริราชหรือเปล่าค่ะเคยไปหาคุณหมอสุรชัยที่ศิริราชเหมือนกันค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 กันยายน 2010 เวลา 09:14 น. »
เอินเอินอายุ 1 ขวบ 8 เดือนกว่าๆแล้วค่ะ ยังรักษาอยู่ที่ศิริราชค่ะ ตอนนี้ทานยาแค่ 1 ตัว คือ ฟีโนบาทค่ะ แล้วคุณอ้อยเคยมาหาอ.สุรชัยเหรอค่ะ เป็นอย่างไรบ้าง

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพุธที่ 15 กันยายน 2010 เวลา 02:16 น. »
ค่ะ ตอนแรกไป รพ ธนบุรีค่ะเพราะคลอดที่นั่นค่ะ แล้วก็ไปพบ อ สุรชัยที่ รพ ธนบุรีเล่าอาการของน้องนิว(ลูกชื่อน้องนิวค่ะ) ให้อ สุรชัยฟังเค้าบอกว่าเป็นโรคสมองพิการในเด็ก เค้าแนะนำให้ไปทำกายภาพค่ะ แล้วก็ไปตรวจคลื่นสมองที่ศิริราชตอนอายุ 1 ขวบ แปด เดือน ไปตรวจแล้วไม่เจออะไร อ สุรชัยบอกว่าแม่ไม่ต้องกังวลลูกไม่เป็นอะไร แม่ไม่ต้องเครียดผ่านมาอีกเกือบปี ไปหาครั้งสุดท้ายเมื่อไม่นานมานี้เค้าถึงบอกว่าลูกเป็นลมชักและก็ให้ไปกายภาพอีก แต่ก็ยังไม่ได้ไปสักทีเพราะไม่มั่นใจว่าจะดีขึ้น ก็เลยมารักษาฟันก่อนเพราะฟันผุเยอะปวดฟันตลอด หมอฟันเห็นว่ารักษาฟันเกือบจะหมดปากแล้วทำไมยังไม่หายปวดอีก เลยแนะนำให้ไปหาหมอระบบประสาทที่ รพ กรุงเทพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 28 มกราคม 2011 เวลา 19:11 น. โดย nattapol »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพุธที่ 15 กันยายน 2010 เวลา 12:40 น. »
คุณเกด อ่านไม่ออกอีกแล้ว

ดูการวินิจฉัยของคุณหมอสุรชัยแล้วแปลกๆ นะคะ
ส่วนตัวแล้วคิดว่าที่ปวดฟันน่าจะเกี่ยวกับระบบประสาทนะ แต่ทำไมหมอไม่สนใจส่วนนี้ก็ไม่รู้  ทานยาแล้วกระตุกลดลงมั้ยคะ น้องนิวยังร้องตอนขาเกร็งกระตุกอยู่ไหม

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพุธที่ 15 กันยายน 2010 เวลา 13:07 น. »
ทำไม font อ่านไม่ได้อ่ะค่ะ พิมพ์ซะยาวเลยยยย  :'(

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพุธที่ 15 กันยายน 2010 เวลา 16:58 น. »
ทำไม font อ่านไม่ได้อ่ะค่ะ พิมพ์ซะยาวเลยยยย  :'(

ไม่แน่ใจว่าเป็นที่เครื่องอ้อยหรือเปล่า แต่ที่เห็นคือเป็นภาษาไทยปกติน่ะค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 กันยายน 2010 เวลา 07:42 น. »
ไปหาหมอระบบประสาทที่รพ กรุงเทพ แต่ไม่เจอหมอมนตรีเหรอครับ คุณอ้อย ทำไมเค้าดันแนะนำให้ไป บำรุงราดแทน ที่รพ กรุงเทพก็มีหมอด้านนี้นิครับ แถมห้องฝึก ot เค้าก็มีครูพร้อมเลย เยลลี่ก็ฝึกที่นั่นมาก่อน ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 16 กันยายน 2010 เวลา 07:45 น. โดย jelly »
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 กันยายน 2010 เวลา 08:41 น. »

ไม่แน่ใจว่าเป็นที่เครื่องอ้อยหรือเปล่า แต่ที่เห็นคือเป็นภาษาไทยปกติน่ะค่ะ

คงไม่ใช่หรอกค่ะ คือเกดพิมพ์ก่อนหน้านี้ยาวยืด อ่านไม่ออก เลยลบทิ้งไปค่ะ

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 กันยายน 2010 เวลา 20:13 น. »
ค่ะ หมอที่ รพ กรุงเทพแนะนำให้ไปหาหมอ  พญ. เอระวดี มิตรภักดี โรคทางระบบประสาท และกล้ามเนื้อ โทรไปนัดเค้าบอกคิวเต็มเลยไปหาที่คลีนิค(ที่บ้านคุณหมอค่ะ)อยู่ซ ทองหล่อ 16 พอไปถึงคุณหมอบอกว่าลูกยังเล็กคุณหมอไม่กล้าให้ยารักษาแนะนำให้ไปพบคุณหมอชาครินทร์เป็นหมอเด็กที่ รพ บำรุงราษเพราะว่าจะพบหมอได้เร็วค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 กันยายน 2010 เวลา 06:07 น. »
เสียดายจัง ถ้าได้เจอหมอมนตรีก็น่าจะดีกว่าไม่ต้องเทียวไปหลายที่ น้องเยลลี่ก็รักษากับหมอมนตรีครับคุณอ้อย
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 กันยายน 2010 เวลา 23:16 น. »
ทำฟันที่ รพ.กรุงเทพใช่มั้ยคะ ลองให้หมอระบบประสาทที่ รพ.กรุงเทพดูอีกทีได้มั้ย หา อ.โยธิน หรือ.อ.มนตรี เลยค่ะ เพราะเป็นหมอเชี่ยวชาญลมชักอยู่แล้ว ดูสิว่าเกี่ยวกันไหมที่ปวดฟันกับโรคลมชักที่เป็นอยู่ หรือเกี่ยวข้องกับระบบประสาทส่วนอื่น ไปหา อ.ชาคินทรินทร์ ที่ พระมงกุฎ แล้วกลับมาหาหมอฟันที่ รพ.กรุงเทพคงคงไม่ไหววิ่งรอกอย่างนี้ สงสารน้องนิวปวดฟันอยู่อย่างนี้ไม่ไหวค่ะ ถ้าไม่เกี่ยวกันค่อยดูอีกทีว่าเปลี่ยนหมอฟันดีมั้ย