เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีค่ะแนะนำหมอลมชักเก่งๆให้หน่อยนะคะ  (อ่าน 4223 ครั้ง)

ออฟไลน์ นันทนา2526

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะแนะนำหมอลมชักเก่งๆให้หน่อยนะคะ
« เมื่อ: วันพุธที่ 05 มิถุนายน 2013 เวลา 21:34 น. »
แนะนำหมอลมชักเก่งๆที่กรุงเทพให้หน่อยค่ะถ้าได้ร.พ.ของรัฐก็จะดีมากค่ะขอบคุณล่งหน้านะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สวัสดีค่ะแนะนำหมอลมชักเก่งๆให้หน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 มิถุนายน 2013 เวลา 10:53 น. »
คนไข้เด็กหรือผู้ใหญ่ สะดวก รพ.แถวไหนคะ ต้องรักษาต่อเนื่องนานควรหาที่ที่สะดวกด้วยค่ะ
เป็นมานานหรือยังคะ เล่าเรื่องราวคนไข้หน่อยค่ะ

ออฟไลน์ สบายดี

• Newbie
  • *
Re: สวัสดีค่ะแนะนำหมอลมชักเก่งๆให้หน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 กันยายน 2013 เวลา 14:17 น. »
ร่วมขอคำแนะนำด้วยครับ ^^
ปัจจุบันอายุ 27 ปี เป็นโรคลมชักมาประมาณ 4-5 ปีแล้วครับ แต่ไม่ดีขึ้นเลยเหมือนจะแย่ลง ตอนนี้รักษาที่ รพ.จุฬาฯ อยากจะลองเปลี่ยน รพ. ดูครับอยากเจอหมอเก่งๆ

เพราะที่ รพ.จุฬาไปครั้งไหนเปลี่ยนหมอทุกทีเลยไม่มีหมอที่เรารักษาประจำเลยครับ และไม่เจออาจารย์ซักครั้งเลยครับ

อาการตอนนี้มีลักษณะ อาการเตือน+เหม่อนิ่ง+เกร็งบ้างบางครั้ง แต่ช่วงหลังๆเริ่มแย่ลงครับ เพราะมีปัญหาพูดติดๆขัดๆ เหมือนพูดไม่ออก อาจเป็นผลข้างเคียงจากยาที่ใช้ครับเพราะเพิ่งลองเปลี่ยนยากันชัก แล้วปัญหาการพูดดีขึ้น แต่อาการชักกลับแย่ลงครับ เพราะมีอาการที่บางครั้งทำอะไรแล้วไม่รู้ตัว มีอาการหลงๆลืมๆบ่อยขึ้น

ขอบคุณครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 กันยายน 2013 เวลา 15:33 น. »
พบ อ.โยธิน ที่ รพ.พระมงกุฏ อ-พ เวลา 8-13 น.
หรือพบที่ รพ.กรุงเทพ  ทุกวันยกเว้นวันพฤหัส  16-18 น.    ส-อา  10-13 น.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 กันยายน 2013 เวลา 16:15 น. »
ถ้าเป็นช่วงนอกเวลาที่ รพ.พระมงกุฏ จะได้พบ อ.โยธิน ไหมครับ?
เพราะลองโทรไปสอบถามที่ รพ.พระมงกุฏ มาแล้วได้ความว่า "ถ้าไม่ตรวจนอกเวลา จะต้องไปตรวจกับแพทย์ทั่วไปให้เขาวินิจฉัยก่อนแล้วเขาถึงจะส่งมาให้แพทย์เฉพาะทางอีกที แต่ถ้าตรวจนอกเวลาจะสามารถตรวจกับแพทย์เฉพาะทางได้เลย จะสะดวกกว่า"

และถ้าตรวจกับ รพ.เอกชน ค่าใช้จ่ายจะแพงไหมครับ? มี รพ.อื่น หรือ แพทย์ท่านอื่นแนะนำอีกไหมครับ?
เพราะค่อนข้างจะสะดวกช่วงเย็น กับวันหยุด ส.-อา. ครับ

ขอบคุณครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 กันยายน 2013 เวลา 16:33 น. »
ที่ พมก. อ.ไม่ได้ตรวจนอกเวลาค่ะ ถ้าไปตามเวลาจะพบอ.ได้ ให้ระบุเลยว่าจะตรวจกับอ. ไม่ต้องไปตรวจแพทย์ปกติก่อน หรือไม่ก็บอก ว่า อ.นัดมา เจอ อ.ก็บอกว่ามาจากเวปลมชักคลับ
ถ้าตรวจ รพ.กรุงเทพ ค่าตรวจประมาณ 800.-/ครั้ง ไม่รวมค่ายา ซึ่งถ้าไม่สะดวกจ่าย ขอ อ.ซื้อยานอก รพ.ได้ นอกจากต้องใช้ยาที่ไม่มีขายนอก รพ.ก็จำเป็นต้องซื้อที่ รพ.

หมอผู้ใหญ่แนะนำ อ.โยธินค่ะ ไม่เช่นนั้นก็รอสมาชิกท่านอื่นแนะนำอีกทีนะคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 กันยายน 2013 เวลา 19:30 น. »
อ.โยธิน แม้จะตรวจที่ พมก. ในเวลา  ก็สามารถคุยได้นานค่ะ อารมณ์ก็ดีไม่หงุดหงิดเหมือนในภาพพจน์ของแพทย์ประจำ รพ.รัฐ แต่ถ้าจะตรวจกับ อ.โยธิน หรือ เปลี่ยนหมอเป็นท่านอื่น
"ห้าม" เด็ดขาดที่จะบอกกับจุฬาค่ะ เพราะอาจจะโดน****

ต่ายก็เคยรักษากับจุฬา มานาน ราวๆ 10 ปีได้ค่ะ จนหมอเปลี่ยนไปอย่างที่เห็น ก็ต้องหาทางเอาตัวรอดเหมือนกัน ไปตรวจคลื่น eeg ทิ้งไว้ที่ รพ.กรุงเทพ(อ.โยธิน) เพื่อเป็นประวัติเนื่องจากไม่ได้ตรวจคลื่นมานานอยากจะลดยา  เลยขอตรวจคลื่นกันแบบคุยได้ละเอียด
แต่ถ้าจะซื้อยา ฟริเซี่ยม ต่ายไปซื้อกับ อ.โยธิน ที่ พมก. (เบิกกับ รพ.ตำรวจประกันสังคมส่วนใหญ่)  สรุปต่ายวิ่ง รพ. 3 รพ.
ต่ายบอกทาง พยาบาลว่า ขอพบอ.โยธิน เพราะมาจาก รพ.กรุงเทพ มาซื้อยา ของรพ.รัฐ (เพื่อให้ได้พบ อ.โยธิน)

ต่ายคิดว่า ถ้าจะไปเริ่มใหม่กับ อ.โยธิน บอกความจริงไปเลยว่า เอาประวัติมาไม่ได้เพราะมาจากจุฬา ได้แค่จำมา (ขอให้จดไปด้วยค่ะเพื่อความรวดเร็วและแม่นยำกว่า ว่า เคยทานอะไรมาบ้าง แพ้อะไร ฯลฯ)
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 กันยายน 2013 เวลา 08:44 น. »
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 11 กันยายน 2013 เวลา 09:19 น. »
ถ้าจะเริ่มรักษากับ อ.โยธิน ที่ พมก. ต้องเริ่มติดต่อที่ตึกไหนครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 11 กันยายน 2013 เวลา 18:58 น. »
ตึกที่ ทำบัตรนะค่ะ อ. จะอยู่ ชั้น 3ค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@