เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าตัวเองอาจเป็นลมชัก  (อ่าน 5123 ครั้ง)

ออฟไลน์ tlekmetta

• Newbie
  • *
สงสัยว่าตัวเองอาจเป็นลมชัก
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 พฤษภาคม 2013 เวลา 10:08 น. »
ตอนนี้อายุ 17 ปีครับจะ 18 ปีนี้ คือ 1 ที่ผ่านมา มีอาการชักเกร็ง มาแล้วจนถึงปัจจุบัน สามครั้ง รระยะห่างประมาณ1เดือน จะเกิดขึ้นเฉพาะเวลาตอนนอน ทั้งสามครั้งเกิดหลังเที่ยงคืน ตอนชักไม่รู้เรื่องอะไรเลย พ่อ กับ แม่ จะเห็นเราตอนชัก พอกลับมาปกติ เราก็ไม่รู้ด้วยว่าตัวเองชัก ชักครั้งที่สองพ่อพา ไปหาหมอ ที่ รพ.สิริกิตต์ สัตหีบ เค้าให้ไปตรวจ x-ray คอมพิวเตอร์อย่างเดียว ผลก็ปกติ แล้วเค้าก็ไม่ได้แนะนำอะไรต่อเลย ยาก็ไม่มีอะไรให้กิน ก็เลยไม่ได้ทำอะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้ต่อ จนมาชักครั้งที่สาม ประมาณตีสาม อาการชักแบบเดิม ผมควรทำยังไงดีครับ มี รพ.ไหนแนะนำไหมครับ ขอภาคตะวันออกครับ ผมอยู่ระยอง แล้วอาการแบบนี้ มีโอกาสเป็น ลมชักใช่ไหมครับ หรือควรไป รพเดิม เหมือนเค้าไม่แนะนำอะไรผมเลย  ตรวจเสร็จ ปกติ ก็กลับ และนั่งหน้าคอมเกือบทั้งวัน นอนก็เที่ยงคืนเกือบทุกวัน เครียดบ้างบางเรื่อง ตอนนี้อยากรู้ว่าตัวเองเป็นอะไร ขอคำแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 09 พฤษภาคม 2013 เวลา 10:45 น. โดย tlekmetta »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สงสัยว่าตัวเองอาจเป็นลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 พฤษภาคม 2013 เวลา 18:44 น. »
ควรจะตรวจดูให้หายสงสัยค่ะ อาการใกล้เคียงลมชักมาก ที่บอกว่าชักครั้งที่ 3 อาจไม่ใช่ก็ได้ อาจมีอาการตอนที่ไม่มีใครเห็นก็ได้ อย่าปล่อยไว้จะดีกว่าน่าจะตรวจให้แน่นอนไป โดยเฉพาะถ้าตรวจ eeg หลังมีอาการภายใน 24 ชม.จะเห็นได้ชัดเจน น่าแปลกใจที่ไม่ได้รับการตรวจ eeg เลย
รพ.แถบนั้นไม่แน่ใจว่ามีหมอลมชักโดยตรงหรือไม่ แต่หมอระบบประสาทคงมีแน่ ลองไป รพ.ชลบุรี  หรือ รพ.กรุงเทพ ระยอง หรือถ้าอยากให้แน่ใจลองเข้ามาตรวจที่กรุงเทพ พบ คุณหมอโยธิน ที่ รพ.พระมงกุฏ หรือ รพ.กรุงเทพก็ได้
จากอาการมีโอกาสลมชักสูง ดังนั้นที่ควรระวังคือ การระวังความเครียด การอดนอน และการทำงานหน้าคอมฯ ล้วนเป็นข้อห้ามสำหรับผู้ป่วยโรคลมชักทั้งสิ้น ถึงแม้ว่าจะได้รับการรักษา ก็ยังต้องหลีกเลี่ยงเรื่องพวกนี้ รีบรักษาแต่เนิ่นๆ มีโอกาสหายขาดได้ ยิ่งปล่อยไว้นานจะรักษายาก

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
Re: สงสัยว่าตัวเองอาจเป็นลมชัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 พฤษภาคม 2013 เวลา 19:45 น. »
ควรเปลี่ยนสถานที่ตรวจค่ะ การตรวจ eeg มีการอ่านผลโดยแพทย์ผู้ชำนาญจะดีกว่าค่ะ อีกอย่างถึงคนไข้ไม่เป็นลมชัก ต่ายว่า เขาน่าจะแนะนำอะไรได้มากกว่านี้
ถือว่าอาการน่าสงสัยค่ะ
ต่ายเคยหาหมออยู่คนนึง ยืนยันสุดฤทธิ์ว่า ต่ายไม่ชัก คิดเอง (จริงชักเหม่อ หมอไม่รู้จัก) สุดท้ายต้องย้ายไปจุฬานะค่ะ เพราะรักษากันอยู่หลายปี แล้วต่ายเลยชักชุดใหญ่ไปรายงานว่าลดยาให้ต่ายไม่ได้นะ ชักจริงๆ ไม่ได้โกหก

ดวงยังแข็งรอดมาได้ค่ะ ;D
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 พฤษภาคม 2013 เวลา 22:45 น. »
ขอบคุณมากครับ ถ้าไปตรวจ EEG แล้วจะรู้ผลเลยไหมครับ ผมจะไปรพ เดิมดีไหมเนี่ย ไปแล้วก็คงไม่ได้ตรวจเลย คงต้องนัดมาใหม่อีกที บ้านก็ไม่ได้อยู่ใกล้ๆ จริงๆอยากไป เอกชน  ตรวจแพงมั๊ย ตอนนี้พ่อแม่เป็นห่วง มากเลย ไม่กล้าให้ไป นอนที่ไหนคนเดียว เดี๋ยว ชักอีก :\'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 14 พฤษภาคม 2013 เวลา 22:17 น. โดย tlekmetta »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 พฤษภาคม 2013 เวลา 00:57 น. »
คชจ.ตรวจEegเอกชนประมาณสามพันบาท. ส่วนหมออ่านหรือไม่ขึึ้นกับเวลา. แต่สามารถอ่านผลได้ทันที. ที่ต้องระวังคือการอ่านผลของหมอแต่ละท่านไม่เหทือรกันทำให้เกิดปัญหาในการรักษาได้

ออฟไลน์ nat

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
  • Dilantin 300mg ก่อนนอน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 พฤษภาคม 2013 เวลา 12:55 น. »
ผมอยู่ ภาคตะวันออก จ.ชลบุรี ไปรักษาที่ "โครงการโำรคลมชัก รพ.จุฬา เป็นหมอรักษาโรคเฉพาะทาง" หมอนัด 1 ปี/ครั้ง แต่ไปรับยาที่ รพ.ชลบุำรี 3เดือน/ครั้ง เนื่องจากไม่มีอาการชักเป็นปีแล้ว ครับ.. :) :)

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 พฤษภาคม 2013 เวลา 13:36 น. »
ผมอยู่ ภาคตะวันออก จ.ชลบุรี ไปรักษาที่ "โครงการโำรคลมชัก รพ.จุฬา เป็นหมอรักษาโรคเฉพาะทาง" หมอนัด 1 ปี/ครั้ง แต่ไปรับยาที่ รพ.ชลบุำรี 3เดือน/ครั้ง เนื่องจากไม่มีอาการชักเป็นปีแล้ว ครับ.. :) :)
ยินดีด้วยค่ะ ที่ไม่ชักนานแล้ว ทางจุฬานัดให้ถึง 1 ปีต่อครั้งหรือคะ
พูดถึงจุฬา คราวที่แล้วที่ไป ทางคุณประ บอกว่า จะให้หมอถอด ฟริเซี่ยมต่ายออก  ลืมถาม อ โย เรื่องนี้เลย ว้า สงสงสัยต้องรบกวนฝากพี่น้องถามแล้วล่ะว่า ไม่ดีอย่างที่เขาพูดหรือเปล่า
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 พฤษภาคม 2013 เวลา 20:23 น. »
จริงๆแล้ว ไปจุฬามาแล้วครับ ที่ไปนี่ไม่ได้เจอหรือคุยกับหมอทางประสาทสักคนเลยครับ แต่ต้องรอนัดอีกที ก็ตั้งวันที่ 1 ก.ค. ซึ่งก็ต้องรอ เดือนครึ่งถึงจะถึงนัด  ถึงวันที่ 1 ก็อาจจะยังไม่รู้ผลซะด้วย คงต้องนัดไปอีกทีแน่ๆ ผมแค่อยากจะรู้ว่าเป็นอะไร และรักษาเร็วๆ จะได้หายไวๆ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 พฤษภาคม 2013 เวลา 20:49 น. »
จะรอทำไมคะ มากรุงเทพก็ไปพระมงกุฏก็พบ อ.หมอได้เลย ตรวจทุก วันอังคาร-พุธ หากเป็นลมชักจริงยิ่งปล่อยชักนานไปยิ่งรักษายาก

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 พฤษภาคม 2013 เวลา 21:15 น. »
จริงๆแล้ว ไปจุฬามาแล้วครับ ที่ไปนี่ไม่ได้เจอหรือคุยกับหมอทางประสาทสักคนเลยครับ แต่ต้องรอนัดอีกที ก็ตั้งวันที่ 1 ก.ค. ซึ่งก็ต้องรอ เดือนครึ่งถึงจะถึงนัด  ถึงวันที่ 1 ก็อาจจะยังไม่รู้ผลซะด้วย คงต้องนัดไปอีกทีแน่ๆ ผมแค่อยากจะรู้ว่าเป็นอะไร และรักษาเร็วๆ จะได้หายไวๆ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
ต่ายแนะนำไป พมก.จะดีกว่าค่ะ

http://www.pmkhotnews.info/general_news/epilepsy_center-2/

ตอนนี้ย้ายมาที่นี่แล้ว ที่จุฬาไม่เหมือนเมื่อก่อน อย่างเรื่องยาฟริเซี่ยม ต่ายยังข้องใจมาก แต่ลืมถาม อ.โยธินคราวที่ผ่านมา
การตรวจรักษาลมชัก ต้องการแพทย์ผู้เชี่ยวชาญจริงๆ (ทั้งจ่ายยา/อ่านผล ฯลฯ) เพื่อให้ได้ผลดีตั้งแต่เริ่มรักษา
ตัดสินใจใหม่ได้ค่ะ  :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 พฤษภาคม 2013 เวลา 21:05 น. »
งั้นพรุ่ง นี้ผมจะไปเลยก็แล้วกัน รพ.พมก พอดีพ่อว่างพรุ่งนี้พอดี และหวังว่าคงจะเจอหมอและได้ตรวจเลยนะครับ พรุ่งนี้วันพุธ กลัวไปแล้วได้ใบนัดมาเสียเที่ยว แต่ยังไงพรุ่งนี้ก็จะไปอยู่ดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tanisa

• Full Member
  • *
  • Never let epilepsy hold you back.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 พฤษภาคม 2013 เวลา 21:35 น. »
ไป รพ.พระมงกุฎหรือยังคะ ได้ตรวจEEGรึเปล่า อยากให้รู้เหมือนกันค่ะจะได้รักษาถูก

หลายคนตรวจครั้งแรกแล้วปกติ แต่ไม่ได้แปลว่าจะไม่เป็นโรคลมชัก ตอนพี่ตรวจครั้งแรกก็ปกติ เลยได้ไปตรวจซ้ำ ให้อดนอนมาคืนนึง เจอคลื่นชักเลยค่ะ

อ.โยธิน ที่พระมงกุฏ ใจดีมากๆ เคยเจอตอนที่อาจารย์มาเป็นวิทยากรที่คณะแพทย์ ม.ขอนแก่น อยากให้ได้เจอนะคะ
"Life is not about waiting for the storms to pass... It's about learning how to dance in the rain."

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 พฤษภาคม 2013 เวลา 10:37 น. »
ไปมาแล้วครับ ก็ไม่ได้เจอหมออยู่ดี แถมยังได้ใบนัดตร้องมาตรวจอีกที  ผมอายุ 17 เค้าเลยให้ไปตรวจที่ตึกเด็ก อ่ะครับ  :\'( แต่ได้เจอหมอน่ารัก อิอิ  :)โทดทีครับ มารายงานผลช้าช่วงนี้ไม่ค่อยได้เล่นเลยครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 พฤษภาคม 2013 เวลา 11:24 น. »
 ต้องระบุไปเลยว่าต้องการตรวจกับ อ.โยธิน. เขาถึงจะส่งไป. เด็กน้อยสองขวบยังตรวจกับ อ. ที่ พมก.ได้เลยแต่ต้องระบุลงไปว่าขอตรวจกับ อ. 
คืนก่อนวันที่จะไปตรวจก็พยายามเรียกที่หน้าแซทแล้วว่าจะบอกเหมือนกันว่าต้องขอพบให้ได้. หรือให้บอกว่า อ.นัดมา. ไม่งั้นอาจให้บัตรนัดกลับไปเพราะคิว อ.ยาวเหมือนกัน

ออฟไลน์ Tanisa

• Full Member
  • *
  • Never let epilepsy hold you back.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 พฤษภาคม 2013 เวลา 21:59 น. »
กว่าจะได้ตรวจอีกนานมั้ยคะ อยากให้รู้ไวๆ จะได้รักษา

เจอคุณหมอคนไหนก็คงรักษาได้ ถ้าเป็นหมอเฉพาะทางและมีประสบการณ์มากพอสมควร ใส่ใจคนไข้ เข้าใจว่าคนไข้มีปัญหาอะไร หมอไม่ใช่มีหน้าที่แค่รักษา"โรค" แต่ต้องรักษา"คนไข้" (คำนี้อาจารย์หมอหลายท่านสอนกันมา และพี่หวังว่าจะได้เป็นหมอที่ดีในอนาคต เท่าที่รู้มา อ.โยธิน หรือ อ.สมศักดิ์ ที่รักษาพี่ เป็นหมอที่ดูแลคนไข้อย่างดีและละเอียดมากๆ พี่ว่าอาจารย์ก็คงจะมีคนไข้เยอะ หลายๆคนก็อยากเจออาจารย์ น้องเป็นคนไข้ใหม่ กว่าจะได้เจออาจารย์คงนานพอสมควร

แต่ไม่เป็นไรนะ สู้ต่อไป เป็นกำลังใจให้นะคะ
"Life is not about waiting for the storms to pass... It's about learning how to dance in the rain."