เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: มียาทานก่อนนอนและนอ้งก็ตอ้งทานนมแม่ก่อนนอนด้วยทำไงดีคะ  (อ่าน 1385 ครั้ง)

ออฟไลน์ นันทนา2526

• Newbie
  • *
นอ้งกัปตันทานยา2ตัวค่ะsabrilทานเช้า-เย็นและvalprosidทานเช้า-บ่าย-ก่อนนอนซึ่งยาก่อนนอนน้องจะต้องทานนมแม่หลังจากทานยาไปประมาณ10นาทีจะทำไงดีคะนอ้งเค้ายังคุมอาการไม่ได้เลยคะ่

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: มียาทานก่อนนอนและนอ้งก็ตอ้งทานนมแม่ก่อนนอนด้วยทำไงดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 22 พฤษภาคม 2013 เวลา 23:34 น. »
valproic acid สามารถวัดระดับยาได้ค่ะ ถ้าคิดว่ายาดูดซึมได้ไม่ดี ลองปรึกษาหมอ วัดระดับยาในเลือดว่าเพียงพอต่อการคุมชักหรือไม่ อย่าเครียดไปก่อนค่ะ เล่าเรื่องราวของน้องกัปตันในกระทู้เดียวกันจะดีกว่าค่ะ สมาชิกท่านอื่นจะได้ตามอาการและเป็นประสบการณ์ในการดูแลให้ได้

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: มียาทานก่อนนอนและนอ้งก็ตอ้งทานนมแม่ก่อนนอนด้วยทำไงดีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 29 พฤษภาคม 2013 เวลา 09:07 น. »
อ่านแล้วงงครับ
ก็ทานยาก่อน เว้นซักระยะ แล้วก็ค่อยทานนมนอน
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ