เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: โรคลมชัก  (อ่าน 2373 ครั้ง)

ธนินทร์ เวชชาภินันท์

• บุคคลทั่วไป
โรคลมชัก
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 เมษายน 2013 เวลา 23:38 น. »
สวัสดีครับผมเป็นหมอเด็กด้านสมองและโรคลมชักครับ มีเพื่อนแนะนำมาว่ามี website เกี่ยวกับโรคลมชัก เลยคิดว่าน่าจะช่วยเหลือให้ข้อมูลทางวิชาการได้

ถ้ามีอะไรที่พอจะให้ข้อมูลได้ ยินดีนะครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: โรคลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 เมษายน 2013 เวลา 07:44 น. »
ขอบคุณคุณหมอมากค่ะ ในเวปคนไข้อีกหลายๆคน ต้องการข้อมูลทางแพทย์ โดยเฉพาะหมอเด็กด้วยค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 เมษายน 2013 เวลา 12:43 น. »
หมอแนะนำตัวมากกว่านี้หน่อยค่ะ
ถ้าหมอจะให้ความรู้ทางวิชาการเขียนลงในห้อง ทำความรู้จักโรคลมชัก http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/board,11.0.html   ได้เลยค่ะ
และถ้าจะสละเวลามาตอบข้อซักถามให้กับสมาชิกในห้องแชร์ประสบการณ์จะยินดีมากค่ะ

ออฟไลน์ Tanisa

• Full Member
  • *
  • Never let epilepsy hold you back.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 07 เมษายน 2013 เวลา 10:05 น. »
ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ อ.ธนินทร์
หนูเป็น นศ.พ.ปี5 มข. เป็นลมชักเหมือนกัน รักษากับอ.สมศักดิ์ค่ะ
อนาคตอยากเป็นหมอneuro ไม่ก็psychiค่ะ
แต่เรียนneuroน่าจะยากมากๆเลย อาจารย์หมอเก่งมากค่ะ
"Life is not about waiting for the storms to pass... It's about learning how to dance in the rain."

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 07 เมษายน 2013 เวลา 11:51 น. »
เรียน neuro ดีกว่ามั้ง อย่างน้อยเข้าใจความรู้สึกตอนมีอาการ เข้าใจว่าจริงๆ แล้วคนไข้รู้สึกอย่างไร คิดยังไง หมอเรียนแต่ในตำรา ฟังคนไข้บอกอาการ ไม่ได้รู้สึกจริงๆ น้องออยน่าจะเข้าใจคนไข้ได้มากกว่า ที่ว่าเรียนยากเข้าใจว่ายากเหมือนกันหมดไม่ว่าจะต่อยอดด้านไหน เพราะต้องรับผิดชอบชีวิตผู้ป่วยเหมือนกัน ทำให้ดีที่สุดนะคะ