เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรู้ว่าลูกเป็นลมชัก  (อ่าน 2542 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonytang

• Newbie
  • *
เพิ่งรู้ว่าลูกเป็นลมชัก
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 เมษายน 2013 เวลา 08:19 น. »
ประมาณกลางมกราคมได้รับแจ้งจากผู้มีน้ำใจว่าพบลูกเป็นลมอยู่ที่ป้ายรถเมล์ก็รีบไปหาลูก(ลูกชายอายู19ร่างกายแข็งแรง) แต่ลูกกลับบ้านมาเองเลยงงกับพฤติกรรม เลยสอมถามไปที่เพือนของลูกเลยทราบว่าลูกวูบลง เช้าไปพบหมอที่ รพ ตรวจรักษาแต่หมอแนะนำทำMRIเลยตกลงทำแต่ผลออกมาปกติคุณหมอบอกต้องลองตรวจคลื่นสมองดูจึงจะแน่นอนเลยตกลงตรวจก็พบว่าคลื่นฝั่งซ้ายผิดปกติ แต่ก้ยังไม่รับยาใดๆทั้งสิ้นเพราะไม่เชื่อลูกจะเป็น ก็ไปพบหมอจิตเวชดูเรื่องการนอนเพราะคิดว่าลูกนอนไม่ดีเพราะกำลังเตรียมตัวเข้ามหาลัยแถมต้องทำงานส่งเพื่อรีบให้จบ ม6 แถมตระลอนไปกับเพือนหาที่เรียนตลอดเลยคิดว่าพักผ่อนไม่เพียงพอ ช่าวหนึ่งอาทิตย์แรกลูกมีอาการดีทุกอย่าง พอจะผ่านอาทิตย์ที่2 ลูกชายก็วูปอีกประมาณ3ทุ่มแต่เห็นกันไม่ชัดเจน แต่คราวนี้แรงครับกระแทกโดนตู้เสื้อผ้าล้มลงเลยเข้าไปช่วยเหลือตะแครงตัวแล้วค่อยๆปลุกแกตื่น พอตื่นแล้วสั่งเกิดว่าไหล่หลุดเลยรีบพาไปหาหมอดึงไหล่ พอดีได้เจอหมอที่ดูโรคครั้งแรกหมอเลยให้กินยาทันที3เม็ด จำชื่อยาไม่ได้กินมา1อาทิตย์แต่ลูกมีอาการแพ้เลยเปลี่ยนเป็นDEPAKINE 500MGเลยกินมา1อาทิตย์แล้วไปพบหมอต่อ คุณหมอบอกปกติเลยสั่งให้กินยา1เม็ดตอนกลางคืนมาตลอด แต่อาการที่พบลูกจะนอนทั้งวันเบื่อทุกอย่างตรงกันข้ามกับอดีต พอผ่านมา1เดือนลูกต้องสอบแอดต่างพร้อมทั้งหาที่เรียนพิเศษต่อประมาณ1อาทิตย์ ก็เกิดอาการวูปอีกครั้งเลยรีบพบแพทย์เลยได้รับยาเพิ่มอีก1เม็ดช่วงเข้าเป็นยาเดิมแต่ขนาด200พร้อมเจาะเลือดตรวจว่าปริมาณยาพอหรือเปล่าแต่พอเข้ามาคลับนีเลยรีบไปปรึกษาคุณหมอที่ รพ กรุงเทพ คุณหมอเลยให้ยาเดิมแต่เป็น500เช้าเย็นเลยคิดว่าจะเปลี่ยนมารักษากับหมอที่ รพ กรุงเทพแทนแล้วเพราะรู้สืกอบอุ่นทราบทุกปัญหาตอยเคลียร์ทุกคำตอบ ไม่เหมือ รพ แรก ช่วงนี้กำลังรอผลเลือดอยู่ แต่มีเรื่องกลุ้มตลอดครับเพราะรู้สึกว่าลูกมีอาการซึม นอนทั้งวันกลางคืนนอนไม่ดี ไม่ร่าเริงสงสารแกมาครับไม่รู้ว่าผลข้างเคียงยาหรือระบบสมอง เครียดมากทั้งสงสารลูกแต่ที่หนักสุดภรรยาครับน่าสงสารมาก ชีวิตประจำวันแย่มากเลยทรมานมากครับ รบกวนเพือนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: เพิ่งรู้ว่าลูกเป็นลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 เมษายน 2013 เวลา 09:10 น. »
ตั้งแต่แรกเลยนะค่ะ ทำไม คุณพ่อไม่เชื่อว่าลูกเป็น เพราะหมอตรวจแล้วว่า มีคลื่นผิดปกตินะค่ะ
การประมาทกับตัวโรค ทำให้เกิดอุบัติเหตุตามมานะค่ะ ไม่ได้เจาะจงเฉพาะเคสน้อง แต่ทุกเคส ที่เป็นลมชัก ต้องระวังอุบัติเหตุทั้งนั้น (ต่ายยังขาหักมาแล้วเลยค่ะ ทั้งที่แม่ยังจูงมือค่ะ) ไม่รวมที่รอดตายมาแล้วหลายหน /ลูกไม่แท้ง

ส่วนลูกมีอาการซึมนั้น มาได้ทั้งจากตัวยา และผลของลมชักค่ะ (ถ้าคุมชักได้ดีมากแล้ว จะไม่ค่อยซึมค่ะ ยิ่งถ้าได้ออกนอกบ้าน มีสังคม  แทบจะไม่ซึมเลย อย่างต่ายน่ะค่ะ)
การนอน ปกติ ถ้าได้ยาลมชักจะนอนได้ดีนะค่ะ เพราะง่วงมาก ไม่ก็เพลียจากการชัก
แววตาของคนที่ นอนไม่พอ (หรือง่วงยา)  กับ คุมชักไม่ได้ ไม่เหมือนกันค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 เมษายน 2013 เวลา 12:27 น. »
เป็นผลมาจากทั้งยาและตัวโรคเอง เหมือนที่คุณต่ายบอก
ช่วงแรกทานยาจะง่วงมากหน่อย สักพักร่างกายปรับตัวก้จะไม่ง่วงมาก แต่ถ้าไประยะหนึ่งแล้วยังง่วงมากไม่สามารถใช้ชีวิตปกติได้ลองปรึกษาคุณหมอดูว่าจะต้องปรับเปลี่ยนยาหรือไม่ ถ้ากลางคืนไม่หลับหลับกลางวันมากไปหมออาจปรับยาไปช่วงก่อนนอนมากหน่อยได้ ทั้งนี้อาการชักต้องหยุดก่อนไม่เช่นนั้นก็เหมือนง่วงเบลอ เพลีย ตลอดเวลา ผลมาจากคลื่นชักที่ออกมารบกวนสมอง

บอกว่ามารพ.กรุงเทพ ตอบเคลียทุกคำถามรู้เลยว่าให้หมอท่านไหนตรวจ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 เมษายน 2013 เวลา 13:28 น. »
สักพักร่างกายปรับตัวก้จะไม่ง่วงมาก แต่ถ้าไประยะหนึ่งแล้วยังง่วงมากไม่สามารถใช้ชีวิตปกติได้ลองปรึกษาคุณหมอดูว่าจะต้องปรับเปลี่ยนยาหรือไม่ ถ้ากลางคืนไม่หลับหลับกลางวันมากไปหมออาจปรับยาไปช่วงก่อนนอนมากหน่อยได้ ทั้งนี้อาการชักต้องหยุดก่อนไม่เช่นนั้นก็เหมือนง่วงเบลอ เพลีย ตลอดเวลา ผลมาจากคลื่นชักที่ออกมารบกวนสมอง

จำได้ว่า ต่ายก็เคยเป็นนะ หมอจ่ายยามาเยอะมาก บวกซาแนกเข้าไปอีก ทำอะไรแทบไม่ได้ แม้กระทั่งจะยืนให้ตรง คุณหมอเลยปรับยาลด (คือแรกๆ ให้ทนไปก่อน )ซักพักเห็นว่า ยามาก ก็ช่วยไม่ได้ แต่ทำให้ต่ายง่วงจนเซ (แต่ไม่ถึงกับ overdose นะ)

คุณพ่อสังเกตุหรือเปล่า ว่า คนไข้ เวลาตื่น ค่อนข้างเพลีย (เพลียชัก กับ ง่วงนอนไม่พอไม่เหมือนกันค่ะ) ซึ่งอาจจะชักช่วงกลางคืนหรือเปล่า (ไม่แน่ใจนะค่ะ) ทำให้นอนไม่ได้

เมื่อก่อนมีลูก ต่ายหลับสนิทมากจนคนที่ไม่ทราบ (อโกว) ต้องมาเอามือ ลองว่า ยังมีลมหายใจหรือเปล่าค่ะ 5555
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 เมษายน 2013 เวลา 15:41 น. »
รักษาด่วนเลยค่ะ และก็อย่ากังวลมากนะคะ ถามคุณหมอให้แน่ใจ จะได้รักษาน้องถูกทางค่ะ...บททดสอบชีวิตครั้งนี้ ยิ่งใหญ่นัก..เราต้องผ่านมันให้ได้ค่ะ

ออฟไลน์ tonytang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 เมษายน 2013 เวลา 20:09 น. »
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ ตอนนี้รักษาอยู่กับคุณโยธิน รพ กรุงเทพครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 17 เมษายน 2013 เวลา 21:15 น. »
ตอนนี้ลูกชายอาการเป็นอย่างไรบ้าง รักษามาช่วงหนึ่งแล้วดีขึ้นหรือยังคะ