เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ยาชื่อ Ditoin  (อ่าน 9273 ครั้ง)

ออฟไลน์ visut_p

• Newbie
  • *
ยาชื่อ Ditoin
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน 2013 เวลา 12:14 น. »
สมาชิกใหม่ขอรายงานตัวครับ
ผมชักมาได้ประมาณ 7 ปีแล้ว (ตอนนี้อายุ 35) รักษายังไงก็ไม่หาย พอดีเพื่อนพ่อมาแนะนำยากันชักชื่อว่า Ditoin (เขาว่าเขากินแล้วหาย) ซึ่งผมไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อน ไม่ทราบว่ามีใครรู้จักยาตัวนี้ หรือมีประสบการณ์เกี่ยวกับยาตัวนี้บ้างไหมครับ

วิสุทธิ์

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ยาชื่อ Ditoin
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน 2013 เวลา 12:41 น. »
http://www.yaandyou.net/index.php/component/drug/?nsetidT=3044&drugtype=t&drugname=DITOIN

ไม่มีประสบการณ์ค่ะ คงต้องรอท่านอื่น  ถ้าเรื่องรายละเอียดยาเข้าเวปนี้ได้ ยาลมชัก คงตอบไม่ได้ว่า ตัวไหน เหมาะกับคนไหน กินแล้วต้องหายเสมอไป   อย่างต่ายกิน หลายตัว รวมๆกันนะค่ะ ปรับยามาไม่รู้กี่รอบค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน 2013 เวลา 13:44 น. »
เริ่มรักษาแล้วหรือคะ ตรวจคลื่นและ mri แล้วใช่ไหมคะ  ห่วงนะคะ อย่าลืมมาตอบนะคะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน 2013 เวลา 15:20 น. »
รักษานานแล้วครับ หาหมอมาหลายคนแต่ไม่หาย ตอนนี้รักษาอยู่กับอาจารย์ยงชัย ที่ศิริราช
Tregetol (400CR) 1 x 3
Depakine (200mg) 1 x 3
Keppra (500mg) 3 x 2

เฉลี่ยชักแบบหมดสติอยู่ที่เดือนละ 8 ครั้ง

ตอนนี้ผมเลยกำลังหาวิธีรักษาตัวเอง โดยการปรับสมดุลธาตุ 4 ได้ผลยังไงจะกลับมารายงานนะครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน 2013 เวลา 15:24 น. »
ditoin หรือ dilantin (phenytoin) เป็นยากันชักตัวหนึ่ง ยากันชักจะได้ผลดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับความรุนแรงของโรค ประเภทของการชัก จุดกำเนิดการชัก ตลอดจนสภาพร่างกายของผู้ป่วย ซึ่งแต่ละคนตอบสนองต่อยากันชักตัวไหน ได้ดีเพียงใด แตกต่างกันไป ดังนั้นในการใช้ยากันชักจึงไม่สามารถใช้ยาตามที่เห็นว่าผู้ป่วยอื่นใช้ได้ผลได้ ทั้งชนิดและปริมาณยาที่จะใช้ต้องเป็นไปตามการวินิจฉัยของแพทย์

คุณวิสุทธิ์ช่วยเล่าเรื่องราวการชักการรักษาให้ละเอียดกว่านี้เพื่อเป้นประสบการณ์ให้ผู้ป่วยรายอื่นด้วยค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน 2013 เวลา 16:10 น. »
ประสบการณ์ชักของผมเริ่มจากเมื่อประมาณ 7 ปีที่แล้ว (ตอนนั้นอายุก็เกือบ 30 ตอนเด็กๆไม่เคยชัก) มีอยู่วันหนึ่งขณะคุยโทรศัพท์ ผมก็ชัก สมองปิดสวิทช์ จำอะไรไม่ได้ แต่เดินกลับไปที่โต๊ะทำงานได้ด้วยจิตใต้สำนึก (ไม่รู้ตัว) พอฟื้นขึ้นมาก็ความจำเสื่อมไปอีก 30 นาที เสร็จแล้วก็กลับมาเป็นปกติ

ต่อมาอาการชักก็เริ่มแรงขึ้น คือ เป็นการชักแบบหมดสติ ล้มหัวฟาดพื้น หัวโนกันไปหลายรอบ ทีนี้ก็เลยเริ่มรักษาแบบแผนปัจจุบัน แต่อาการก็ดีขึ้นเพียงเล็กน้อย

ตอนนี้จะชักเฉลี่ยอยู่เดือนละ 8 ครั้ง (นับแบบหมดสติเท่านั้น ประเภทชักแบบยังมีสติไม่นับ) อาการชักจะมี 3 ระดับคือ
1. แบบมี aura เป็นสัญญาณเตือน แต่ผมอธิบายไม่ถูกว่าอาการเป็นยังไง
2. พูดไม่ได้ ฟังไม่รู้เรื่อง แต่ยังมีสติ ควบคุมการทรงตัวได้ อันนี้เป็นบ่อยหน่อย อยู่ที่ประมาณอาทิตย์ละ 3 วัน
3. ชักแบบหมดสติ ตอนชักผมจะพูดแต่คำว่า "เค้าเปนๆๆๆ" พยักหน้าๆๆ ปกติด้วยจิตใต้สำนึกก็จะสามารถเดินต่อได้ ทำอะไรต่อได้แบบไม่รู้ตัว

หลังจากชักแล้วก็จะเพลีย ง่วงนอน

ระหว่างที่รักษาแผนปัจจุบัน ก็มีการรักษาศาสตร์อื่นๆเข้ามาร่วมด้วย เช่น นวด ฝังเข็ม ยาจีน ยาหม้อ พลังจักรวาล สมาธิ กสิณ ออกกรรม etc......

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน 2013 เวลา 20:48 น. »
คุณวิสุทธิ์ยังชักหนักอยู่มาก รักษาแผนปัจจุบันมานานเท่าไร  ทำไมรักษาแล้วไม่ค่อยดีขึ้นเลย หมอว่าอย่างไรบ้าง สาเหตุการชักมีไหมคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 เมษายน 2013 เวลา 07:38 น. »
จำนวนยาที่ทานก็เยอะด้วย ไม่ทราบว่า เคยได้ยินเรื่องชักหลอกหรือเปล่านะค่ะ
ถ้าคิดจะรักษาด้วยตัวเองไปด้วย รักษาที่ใจเราด้วยนะค่ะ

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 เมษายน 2013 เวลา 09:27 น. »
รักษามากี่หมอก็ได้ผลเหมือนกันหมดครับ คนที่แนะนำก็ว่าท่านเหล่านี้เป็นมือหนึ่งแล้วทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น
- คุณหมอคณิน
- คุณหมอโยธิน
- คุณหมอนิพนธ์
- คุณหมอชัยชน
- คุณหมอดิตถพงษ์
- คุณหมอยงชัย
แนวทางการรักษาของหมอทุกคน ผมก็เห็นว่าเหมือนๆกันคือ เพิ่มยาไปเรื่อยๆ จน max แล้วก็เปลี่ยนยาเพราะใช้ไม่ได้ผล ผมเลยคิดว่าผมกินยามาเกือบครบทุกตัวแล้ว รักษารวมทั้งสิ้นก็ 7 ปีแล้วนะครับ จากการ MRI สมองก็เจอว่า Hippocampus ด้านซ้ายเบี้ยวนิดหน่อย (แค่เบี้ยวนะครับ ไม่ได้มีเนื้องอกอะไร) ส่วนอื่นเป็นปกติหมด EEG สมองก็โชว์กราฟมีการช็อตจริงๆ ประมาณว่าไฟรั่วอยู่เรื่อยๆ 

เรื่องการชักหลอกผมคิดว่ามันคงไม่หลอกแน่ๆ เพราะหมดสติไปจริงๆ

ตอนนี้ก็เลยต้องมาหาทฤษฏีการเกิดอาการของโรคเอง หาวิธีการรักษาด้วยตัวเองควบคู่กันไปด้วย ด้านจิตใจก็มีการพัฒนาเยอะครับเพราะโรคนี้ทำให้ต้องเข้าหาทางธรรม มีการนั่งสมาธิทุกวัน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 เมษายน 2013 เวลา 12:52 น. »
เอาเป็นว่า อย่าเพิ่งท้อละกันค่ะ ของคุณวิสุทธิ์แค่ 7 ปี ต่าย ประมาณกว่า 15 ปี ถึงจะคุมชักได้
กินยาต่อเนื่องมา รวม 20 กว่าปีแล้ว
และยังคงต้องรักษาตัว  รักษาใจ ต่อไปอีก เพราะคลื่นชักยังเยอะมาก

ต่ายก็รักษามาหลายรูปแบบ ยาหม้อ หมอดู ฯลฯ (แต่ตอนนั้นยังไม่ได้รักษาด้วย  กสิน /พลังจักระ /เปิดกรรม หรือในทางศาสนาเลยนะค่ะ)
เพิ่งมาหาเพิ่มเติมเอาเองตอนหลัง การเจริญภาวนาว่าสามารถช่วยรักษาโรคเวรโรคกรรมได้ด้วย (ขออนุญาตใช้คำนี้ละกันค่ะ ตรงๆ  ;D )

ถ้านั่งสมาธิได้ทุกวันจะดีมากค่ะ (อย่าลืมหัดเจริญสติปฎิฐาน 4 ด้วย เพราะคู่กัน และอานิสงฆ์มากกว่าการสมถะอย่างเดียว) ทางแพทย์อธิบายในเรื่องสารที่ดีๆหลั่งออกมา
ในทางพุทธอธิบายยากนะค่ะ คงจะเป็นในเรื่องของพลังจิตตานุภาพ   
และอานิสงฆ์ของการเจริญภาวนานั้นมากพอที่จะช่วยได้  เช่น เคสของหลวงพ่อจรัญ

อย่างน้อยที่สุดที่เห็นได้คือ อยู่กับลมชักแล้วไม่ทุกข์ค่ะ  ;D ;D