เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหมวกที่ใส่กันกระแทกเวลาล้มหน่อยค่ะ..ไม่ทราบว่ามีใครใช้บ้าง  (อ่าน 5427 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pim_OoO_Pim

• Jr. Member
  • *
สวัสดีค่ะ พิมนะคะเคยมาโพสห้องนี้นานแล้ว ที่ตอนนั้นชักแต่คุณหมอตรวจบอกว่าไม่ได้เป็นโรคลมชัก
แต่ขออนุญาตสอบถามพี่ๆในห้องนี้เรื่องการดูแลและป้องกันอาการหน่อยค่ะ(พิมพ์วูบและหัวกระแทกบ่อยมากค่ะ)

ปลายปีที่แล้วพิมพ์เป็นลมบ่อยมากเลยไปตรวจจริงจังก็พบว่าเป็นโรคหัวใจเต้นผิดปกติ จากระบบประสาทอัตโนมัติค่ะ คือจะวูบบ่อยมากโดยเฉพาะเวลาทำอะไรเหนื่อยๆ พอต้นปีก็เข้าๆออกโรงพยาบาล ล่าสุดอยู่เกือบเดือนเลยค่ะ
ตอนนี้ดีขึ้นแล้วแต่ยังคงต้องไปออกกำลังกายที่หน่วยเวชศาสตร์ฟื้นฟูหัวใจเพราะต้องติด EKG ไว้ตลอดเวลา่และต้องมีพยาบาลอยู่ด้วย

แต่ตอนนี้ที่มีปัญหามากคือ วูบแล้วล้มหัวกระแทกพื้นบ่อยมากค่ะ ที่เป็นแรงๆก็4-5ที ล่าสุดหลังจากกลับจากรพ.ยังเหนื่อยอยู่ แล้ววูบไปหัวฟาดพื้นจนหน้าบวมเลยต้องadmit ดูอาการ5วัน เพิ่งออกจากรพ.เมื่อวันก่อนเองค่ะ
คุณหมอด้านสมองแนะนำว่า ถ้าเป็นไปได้ช่วงที่เสี่ยงหรือต้องไปออกกำลังอยากให้ใส่หมวกกันน๊อค หรือหมวกกันกระแทก มันอาจะไม่ชินแต่เพื่อความปลอดภัย เพราะตอนนี้ดูจาก ct scanคร่าวๆ ก็รู้ว่าเซลล์บางส่วนก็ถูกทำลายจากการกระแทกแต่ไม่ถึงขั้นต้อง MRI เพราะดูก็แก้อะไรไม่ได้นอกจากป้องกันและระวังตัวเองมากขึ้น...

พิมพ์เคยดูคลิป youtube เด็กต่างประเทศที่เป็นโรคลมชักบางคนจะใส่หมวกกันกระแทกไว้ เลยไม่ทราบว่า ที่ประเทศไทยมีขายรึเปล่าคะ (ไม่อยากใช้แบบหมวกกันน๊อคอ่ะค่ะ มันตลก) และก็เคยเห็นเฉพาะของเด็กๆ ....
คือพิมอายุ 25แล้วค่ะไม่รู้ว่าจะไปหาซื้อได้ที่ไหนหรือมีท่านไหนมีวิธีแนะนำป้องกันเรื่องศีรษะกระแทกบ้างมั๊ยคะ
ไม่อยากทำให้พ่อแม่เป้นห่วงด้วย ...จิงๆพิมพ์ไม่กลัวตายหรอกค่ะ แต่กลัวว่าถ้าวันนึงล้มไปแล้วเกิดเป็นอัมพาตหรือสมองเป็นอะไรช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ พิมพ์คงจะเสียใจมากๆที่ต้องทำให้พ่อแม่เหนื่อย และไม่มีความสุข

ขอโทษด้วยค่ะที่ตั้งกระทู้นอกเรื่องจากโรคลมชัก แต่พิมพ์ไม่รู้จะไปถามใครแล้ว
ตอนหมอพูดก็นึกถึงเวปนี้ขึ้นมาเลย
ขอบคุณมากๆค่ะ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 01 กันยายน 2013 เวลา 22:53 น. โดย Pim_OoO_Pim »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ถามเรื่องหมวกที่ใส่กันกระแทกเวลาล้มหน่อยค่ะ..ไม่ทราบว่ามีใครใช้บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 02 กันยายน 2013 เวลา 09:42 น. »
คุณพิมลองหาซื้อหมวกกันกระแทกที่ใช้ใส่เล่นกีฬา พวกสเก็ต จักรยาน ล่องเรือ พวกนี้จะมี นน.เบา มีหลายแบบ ไม่เทอะทะแบบหมวกกันน๊อค กันการล้มฟาดได้ 

• *
Re: ถามเรื่องหมวกที่ใส่กันกระแทกเวลาล้มหน่อยค่ะ..ไม่ทราบว่ามีใครใช้บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 02 กันยายน 2013 เวลา 17:17 น. »
ขอบคุณมากค่ะ....แต่คงต้องใช้เวลาทำใจเหมือนกันนะเนี่ย   ^^

ออฟไลน์ Tanisa

• Full Member
  • *
  • Never let epilepsy hold you back.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 กันยายน 2013 เวลา 14:03 น. »
ไม่แน่ใจว่าโรคหัวใจเต้นผิดจังหวะจากระบบประสาทชนิดที่พี่พิมเป็นจะใส่ pacemaker ได้มั้ย แต่ลองถามคุณหมอดูนะคะ

ขอให้พี่พิมสู้ๆ ระมัดระวังตัว พักผ่อนเยอะๆ อย่าให้เหนื่อยเกินไปนะคะ
"Life is not about waiting for the storms to pass... It's about learning how to dance in the rain."

• *
หมอเคยประชุมกันแล้ว(สงสัยตัดสินใจยาก)
หมอบอกไม่ต้องใส่เพราะ1.ถ้ารักษาดีๆตั้งแต่ตอนนี้ โตขึ้นจะดีขึ้น เพราะอย่างคนทั่วไปพออายุมากขึ้นการเต้นหัวใจจะเปลี่ยนจากเดิมอยู่แล้ว
2. อายุน้อยไป เพราะถ้าใส่เครื่องตอนนี้ ต้องผ่าตัดเปลี่ยนแบตทุก10ปี กว่าจะแก่เนี่ยสงสัยคงจะพรุน555 มันเสี่ยงกว่าค่ะ

@@@"แต่ไม่ค่อยเห็นมีเด็กใส่หมวกแบบนี้เท่าไหร่เลย หรือส่วนใหญ่ไม่จำเป็นต้องใช้กันหรอคะ"
แล้วคนที่เป็นเค้ามีวิธีป้องกันตัวเองยังไงหรอคะทีเวลามีอาการจะsafeร่างกาย ไม่ให้ร่างกายได้รับบาดเจ็บ.........ตอนนี้ก็กินยา frisium อยู่ด้วยเหมือนกันค่ะ คู่กับยาหัวใจ(คนละโรคแต่อย่างน้อยเราก็ใช้ยาเหมือนกันเนอะ 555 ^^ @@@

!!!อ้อขอถามเพิ่มอีกอย่่างค่ะว่า เวลาทานยา frisium ง่วงรึเปล่าคะ คือพิมทานแล้วง่วง ไมค่อยชอบเลย!!!

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
ที่ไม่ค่อยเห็นเด็กใส่ เพราะไม่ค่อยยอมใส่ เด็กที่เป็นโรคพวกนี้ก็เครียดกับโรคอยู่แล้ว พอโดนบังคับใส่ก็ไม่ค่อยยอม ไม่มีวิธีป้องกันแบบอื่นค่ะ ได้แต่ระวัง ถ้าบางคนผ่าตัดได้ก็ยอมผ่าตัดเพื่อให้ดีขึ้น วูบล้มอันตรายมาก

ฟริเซี่ยมทานแล้วง่วงมาก เป็นเรื่องปกติค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
frisium พอร่างกายปรับตัวได้ ก็จะค่อยๆหายง่วงค่ะ จะดีขึ้น จะนานหรือไม่ขึ้นอยู่กับกิจวัตรประจำวันของ ผป.ด้วยค่ะ
เมื่อก่อน ต่ายทานอยู่ 4 เม็ดต่อวัน ไม่รวมยากันชักตัวอื่น   แต่เก็บงานตอนดึก 4-5ทุ่ม แล้วง่วง (ทำให้บางที ต้องทานยามื้อเย็นหลังจากทำงานเสร็จ)

แต่มักนอนกลางวันเพราะจะช่วยเรื่องง่วงช่วงดึกได้ อย่าทานเครื่องดื่มที่มีคาเฟอีนมาช่วยนะค่ะ เพราะยาพวกนี้ต้องการให้เราพักผ่อนนะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
@คุณต่าย 4เม็ดเลยหรอคะ!!!!!! พิมทาน 5mg แค่1เม็ด 1มื้อยังง่วงเลย
แถมบางวันแกล้งๆลืมด้วย55 แต่โชคดีที่ไม่ได้ทำงานประจำค่ะ เป็นครูสอนไวโอลิน ส่วนใหญ่สอนเด็กๆตามบ้านเลยมักจะเป็นช่วงเย็นๆ ตอนกลางวันก็จะได้นอนอยู่แล้ว
แล้วใช้เวลานานมั๊ยคะ กว่าร่างกายจะปรับตัวได้ เพราะหมอให้ทานตอนเช้า (อยากทานก่อนนอนมากกว่า)
.....แต่ตอนนี้ที่เพิ่งออกจากรพ.เพราะศีรษะกระแทก
ต้องทานยา folic, Lyrica และก็  flunarizine  2ตัวหลังนี่ง่วงทั้งคู่ สรุปแล้วช่วงนี้จะง่วงเช้า สาย บ่ายเย็นเลยค่ะ

@ คุณน้อง ตอนนี้ก็เป็นประเด็นอยู่ค่ะ พ่อไปพูดกับแม่ว่าจะบังคับให้ใส่
แต่ยังไงซะ พิมก็ไม่ยอมหรอก มันอึดอัด ร้อน และที่สำคัญตลกจะตาย ยกเว้นอาจจะยอมใส่เฉพาะเวลาไปทำกายภาพที่โรงพยาบาล...แต่หมอก็เตือนแล้วค่ะว่าถ้ากระแทกบ่อยๆเซลล์สมองถูกกระทบมากๆ วันนึงมีสิทธิเป็นโรคลมชักได้ค่ะ (ถ้าไม่ระวังตัวท่าทางอีกคงจะได้มาเป็นสมาชิกบ้านนี้แบบเต็มตัวแน่เลย)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 กันยายน 2013 เวลา 10:59 น. »
คุณพิมไม่ได้ทำงานประจำ น่าจะนอนกลางวันได้ค่ะ แต่ถ้าทนได้ ลองทนดูก่อนค่ะ (คือนอนกลางวันของต่ายก็ติดเป็นนิสัยนะ ไม่ได้นอนก็จะไม่เป็นไร) หาอะไรกินแก้ง่วงก็ได้ค่ะ วาซาบิก็ช่วยได้เยอะ (ดีกว่า พวกท๊อฟฟี่ค่ะ เพราะฟันผุและไม่สะใจเท่าวาซาบิ)

ตอนนี้เหลือ 2เม็ดต่อวัน ก็ยังนอนกลางวันอยู่ เพราะต่ายนอนดึก ตื่นเช้า กับต้องสรุปงานตอนดึก ทำให้ง่วงไม่ได้เลย
ลองถามหมอมั้ยว่า เปลี่ยนเวลาได้หรือเปล่า (ต่ายไม่ทราบนะค่ะ) บอกว่า มีปัญหากับการดำเนินชีวิตเรา (แต่ต่ายว่า 1เม็ดไม่ค่อยเท่าไหรนะค่ะ)

ต่ายมาปรับตัวได้ เพราะต้องรับผิดชอบมากกว่าเดิมเยอะค่ะ (จากที่ง่วงมา 15 ปี) ทำให้ งาน กับลูกต้องมาก่อนการง่วง เลยอาจจะเป็นผลพลอยได้จากการทำงานและมีลูก ทำให้การกินยาของต่ายไม่มีปัญหาอะไร ลืมบ้างเป็นบางมื้อก็ไม่ชัก
หาอะไรทำที่มันตื่นเต้นมากกว่า งานที่ต้องนั่งประจำที่นะค่ะ ต่ายจะเดิน/เคลื่อนไหว อยู่ตลอดเวลา
กลายเป็นทุกวันนี้ปวดขามากกว่าง่วงค่ะ ??? ???
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 กันยายน 2013 เวลา 17:33 น. »
ขอบคุณมากค่ะ ^^

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 มิถุนายน 2014 เวลา 21:07 น. »
ในที่สุดก็เจอนะคะแต่ไม่ได้ใช้
หมวกกันน๊อค...แต่ทำเป็นทรงหมวกแก๊บ(เพื่อนๆ ที่น่ารักหามาให้)
http://www.auto2speed.com/?lang=th

เผื่อใครจำเป็นต้องใช้จะได้กล้าใส่เพราะเหมือนหมวกแฟชั่นแต่คุณภาพน่าจะokเลยนะคะ
พิมพ์ช่วงหลังหัวแตกบ่อยมาก และที่ยังแต่ต่อไปเพราะอายที่จะใส่หมวก+ฝืนร่างกายเกินไป
แต่สรุปว่าหมอต้องใช้วิธีผ่าตัด จะไม่มีวูบแล้ว(มั๊ง) เลยไม่ได้ซื้อ

@น้อยออย
ที่เคยแนะนำมา pacemakerในที่สุดก็ได้ใส่แล้วนะคะแต่ต้อวเป็นรุ่นพิเศษ สำหรับโรคนี้เป็นพิเศษ ...และต้องผ่าตัดใหม่ทุก5-7ปีค่ะ
(ผ่าตัดอีกกี่ครั้งก็ไม่เป็นไรค่ะ อย่างน้อยก็มีชีวิตที่ได้ทำอะไรเต็มที่ แบตหมดก็เปลี่ยน
ดีกว่าเวลาหมดแล้วไม่ได้ทำอะไรซักอย่าง 555)