เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ชักตอนนอนหลับ  (อ่าน 13878 ครั้ง)

ออฟไลน์ palm

• Newbie
  • *
ชักตอนนอนหลับ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 มีนาคม 2013 เวลา 15:43 น. »
สวัสดีค่ะ ใครมีอาการชักแบบนี้บ้างค่ะ ตอนที่ชักครั้งแรกประมาณปี 53 ได้ค่ะตอนนั้นชักตอนนอนหลับอยู่ค่ะและรู้สึกตัวตื่นขึ้นมาเรียกชื่อญาติได้และก็ชักไปเลย เป็นตอนกลางคืน แต่ตอนนั้นที่เป็นรู้สึกว่าตัวเองเครียด คิดมากค่ะ ไม่ได้กินข้าว เพลียๆ ก่อนที่จะนอนวันนั้นก็พูดกับแม่ว่ารู้สึกเหมือนจะไม่สบาย เลยขอตัวไปนอนก่อน หลังจากนั้นประมาณ สี่ทุ่มก็มีอาการชักค่ะ ตื่นขึ้นมาจำอะไรไม่ได้เลย แม่บอกว่าตอนที่รู้สึกตัวแล้วมีญาติมากันเยอะแยะเลยจำได้มั้ย จำไม่ได้เลยค่ะแม่บอกว่าตอนนั้น หนูรู้สึกตัวแล้วลืมตาและก็นอนอยู่ แต่ในหัวของเราไม่มีภาพตอนนั้นเลย แม่บอกว่าพ่อร้องไห้และก็เรียกชื่อเราตลอดเวลา แต่เราจำอะไรไม่ได้เลย มีก็ตอนที่แม่กำลังพาเราขึ้นรถไปหาหมอ ยกขาก็ยกไม่ขึ้นจนน้องต้องช่วยยกขาให้ ไม่มีแรงนอนไปตลอดทางจนถึงโรงพยาบาล จำไม่ได้แล้วว่าพยาบาลให้ยาอะไรกินตอนนั้น หลังจากวันนั้นแม่ก็ไม่กล้าให้นอนคนเดียวอีก ไปหาหมอที่โรงพยาบาลก็ตรวจคลื่นสมองแต่หมอบอกว่าปกติ ให้ยาไดเลนตินมากิน ตอนนั้นให้กิน 3 เม็ดก่อนนอน แต่พอตื่นขึ้นมาตอนเช้าจะเวียนหัวมากเดินเซเลย หมอก็เลยลดยาให้ ตอนนั้นกินยาบ้างไม่ได้กินบ้าง นอนๆอยู่ก็มีอาการชักอีกและก็ตื่นขึ้นมาเองตอนนี้ไม่มีใครอยู่ พอพ่อกับแม่กลับมาก็กอดแม่แล้วร้องไห้โฮเลย กลัวมาก แต่อาการชักจะเป็นห่างกันนานพอประมาณเหมือนกัน 3 เดือน บ้าง 6 เดือนบ้างค่อยเป็นครั้งนึง ส่วนใหญ่จะเป็นตอนหลับและก็รู้สึกตัวจะชาที่มือข้างขวาแต่จะเรียกชื่อญาติได้เป็นตอนกลางคืนบ้าง กลางวันบ้าง ตอนปี 54 ที่จำได้ก็เดือนเมษายน หลังสงกรานต์ค่ะนอนตอนกลางวันก็ชักขึ้นมา อาการก็เหมือนเดิมรู้สึกตัวตื่นขึ้นมาและก็ชาที่มือข้างขวาเรียกชื่อญาติได้หลังจากนั้นก็ไม่รู้เรื่องอีก แม่เป็นกังวลมาก เพราะจะแต่งงานเดือนสิงหาคม กลัวว่าจะชักตอนมีงาน แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี หลังจากแต่งงาน ก็มาชักอีกตอนนั้นไม่มีใครเลยค่ะนอนกลางวันเหมือนกัน เผลอหลับไปค่ะนอนคว่ำอยู่แต่ตอนจะเป็นก็ยกหัวและตัวขึ้นหลังจากนั้นก็ชักไป และก็รู้สึกตัวตื่นขึ้นมาเอง กัดลิ้นตัวเองทุกครั้งที่เป็นค่ะ พอมาปี 55 ตอนนี้ ตั้งใจจะมีน้องค่ะ เคยถามหมอเกี่ยวกับการตั้งครรภ์หมอบอกว่าไม่อยากให้มีน้องเพราะมันอันตรายเด็กเสี่ยงต่อการพิการ เป็นโรคปากแหว่งเพดานโหว่ ตอนนั้นก็เลยไม่ได้กินยาที่หมอให้เลยค่ะ แต่ก็ไม่มีอาการชักเกิดขึ้นเลย จนกระทั่งตั้งครรภ์ได้ 5 เดือน เกือบ 6 เดือน ตอนนั้นรู้สึกเพลียๆก็เลยบอกแฟนว่าขอนอนพักหน่อยแล้วแฟนก็ไปทำงาน เราก็นอนอยู่ในห้องคนเดียว ตอนนั้นรู้สึกตัวค่ะ พยุงตัวลุกขึ้นนั่งแล้วก็มีอาการชาที่มือข้างขวาเหมือนเดิมหลังจากนั้นก็ชักไม่รู้เรื่องค่ะ จนแฟนกลับมาเพราะเห็นว่าเราไม่โทรไปหา แฟนเข้ามาเรียกเราก็รู้สึกตัวแต่รอบนี้มีฉี่ราดด้วย นี่คือครั้งแรกค่ะที่ชักแล้วฉี่ราดและก็ท้องอยู่ด้วย ไปหาหมอ หมอก็ทำการตรวจคลื่นสมองอีก ตรวจหัวใจเด็ก อัลตราซาวด์ โชคดีที่เด็กไม่เป็นอะไรค่ะ ตรวจคลื่นสมองก็ไม่มีอะไรอีก ปกติเหมือนเดิม พอเดือนธันวาคมก็มาเจ็บท้องคลอดก่อนกำหนด หมอก็ฉีดยาไว้ อยู่ที่โรงพยาบาลจนหมออนุญาตให้กลับบ้านได้ และก็มาชักตอนประมาณตี 5 เช้าวันที่ 31 ธันวาคม 55 ตอนนี้นอนอยู่แล้วก็เรียกชื่อแฟนเอามือไปวางที่หน้าอกแฟนพอดี นี่เป็นครั้งแรกค่ะที่แฟนเห็นเราชัก แฟนร้องไห้ตลอดเลย เรียกเราเสียงดังจนข้างบ้านวิ่งกันมาดู แล้วถามว่าเป็นอะไร แฟนบอกว่า พยายามเรียกชื่อตลอดเวลา หลังจากนั้นก็เว้นระยะไปค่ะ จนผ่าตัดคลอด ครบกำหนดคลอดวันที่25-28ก.พ.56แต่หมอผ่าตัดคลอดให้ก่อนวันที่5 ก.พ. 56 หมอกลัวว่าจะมีอาการชักกำเริบขึ้นมาอีก เพราะเวลาไปหาหมอ หมอจะถามว่ามีอาการชักอีกมั้ย เราก็บอกว่ามีอาการชัก หมอก็กลัวว่าถ้าชักอีกจะเป็นอันตรายต่อเด็กก็เลยรีบผ่าตัดคลอดให้ หลังจากคลอดน้องมา ก็เพิ่งมาชักอีกตอนเช้า ตอนนี้ก็หลับเหมือนกันค่ะ และก็รู้สึกตัว พยายามเกร็งไว้เหมือนกันไม่ให้ชัก แต่ก็ไม่สำเร็จ มีอาการชาที่มือพอรู้ว่าเป็นแน่แล้วก็เรียกชื่อญาติหลังจากเรียกชื่อญาติเสร็จก็ชักเลยแต่ได้ยินเสียงญาติเรียกชื่อนะค่ะ สักพักนึงก็รู้สึกตัวญาติบอกว่าตาเหลือกด้วย น้ำลายไหล เป็นประมาณ 3-5 นาทีได้ พอรู้สึกตัวก็มีอาการมึน งง เพลีย เสื้อนี่เปียกเลยค่ะ เปียกน้ำลายตัวเอง เจ็บที่ลิ้น เพราะกัดลิ้นตัวเอง ครั้งนี้ที่เป็นนี่เพิ่งเป็นเมื่อวันที่ 20 ก.พ. 56 นี้เอง ตอนนี้ กินยา Lamictal 25 mg อยู่ค่ะ หมอเปลี่ยนให้ตั้งแต่ตอนตั้งครรภ์ค่ะ กินเช้า 2 เย็น 2 ค่ะ หลังจากชักวันนั้น ก็มีคนข้างบ้านมาบอกว่าหลานเค้าก็ชักแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่จะเป็นบ่อย ไม่ได้เป็นตอนหลับ คือ อยู่เฉยๆก็คือชักเลย และจะเป็นบ่อย ไปหาหมอที่ ร.พ.สราญรมย์ สุราษฎร์ธานี (เป็นคนจังหวัดสุราษฎร์ค่ะ)เค้าบอกว่ารักษาเกี่ยวกับประสาทโดยตรง แล้วก็หายตอนนี้ก็ไม่ชักอีกเลย ก็เลยตัดสินใจไปหาในวันรุ่งขึ้น แต่พอไปถึงถามพยาบาล เค้าก็บอกว่าส่วนใหญ่ที่มาที่นี่ จะเป็นการชักจากจิตไม่ปกติเลยทำให้ชัก เราก็เลยไม่ได้หาหมอเลย ก็กลับบ้านมากินยาตามปกติ ใครมีอาการลักษณะอย่างนี้บ้าง มีอาการชักตอนนอนหลับแล้วรู้สึกตัวแล้วชักบ้าง เป็นอาการชักแบบไหน ตอนนี้รู้สึกเหมือนว่าอาการชักจะถี่ขึ้น ตอนนี้ที่เป็นมามีอาการชักรวมกันประมาณ 8 ครั้งได้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ชักตอนนอนหลับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 มีนาคม 2013 เวลา 19:09 น. »
ที่ผ่านมาคุณ palm รักษากับหมอสมองด้านลมชักโดยตรงหรือไม่ น่าจะหาหมอด้านนี้โดยตรงและรักษาให้ต่อเนื่อง อาการชักที่เล่ามาเป็นไม่น้อย น่าจะคุมชักจริงจัง เป้นแบบนี้เวลาอุ้มลูกให้ระวังด้วยเด็กอาจอันตรายได้ถ้าชักขณะอุ้มเด็กอยู่

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 มีนาคม 2013 เวลา 22:08 น. »
ต่ายถามก่อนนะค่ะ
1.หมอรักษาลมชักด้านนี้โดยตรงหรือเปล่าคะ(ทำไมหยุดยาเอง แล้วคุณหมอไม่ได้ถามอาการโดยละเอียดหรือค่ะ เท่าที่อ่าน อาการไม่น้อย คิดว่า น่าจะมีชักเล็กอยู่ แต่ไม่ได้รายงานหมอค่ะ) แต่ถ้าหมอชำนาญจริง จะสังเกตุอาการผู้ป่วยได้ว่า ยังคงมีอาการอยู่บ้าง(ไม่มากก็น้อย)
2.หมอสูติทำไมตัดสินใจให้ผ่าคลอด ทั้งๆที่ก่อนกำหนด/ แม่มีอาการชัก /การผ่าคลอดอันตรายมากค่ะ เพราะหากแม่เจ็บแผลแล้วเลี้ยงลูกอยู่บ้าน อาจจะเกิดอาการชักได้ (ระหว่างอุ้มลูก และแผลผ่าตัดอาจจะไม่ค่อยดีนักสำหรับการชัก) อีกทั้งไม่ได้อยู่ใกล้หมอ ไม่เหมือนเจ็บท้องหลังคลอดธรรมชาติ หมอยังดูแลอยู่ที่รพ.(ต่ายอยู่ ไอซียู 2 วันค่ะ มีความดันต่ำ)
ต่ายคลอดธรรมชาติ พักไม่นาน ก็ร่างกายเหมือนเดิมแล้ว
...ระหว่าง หมอลมชัก กับหมอสูติได้มีการทำงานร่วมกันหรือเปล่าคะ

การผ่าคลอด แรกๆ ต่ายก็คิดว่า เป็นเรื่องง่าย ยังถามหมอสูติเลยว่า อยากผ่า เพราะกลัวเจ็บท้องจนชัก( แล้วก็ชักก่อนไป รพ.ค่ะ แต่สุดท้ายก็คลอดเองค่ะ ทั้งๆที่เครื่องมือผ่าเตรียมไว้แล้ว)
หมอสูติบอกว่า ไม่ใช่อะไรๆ ก็ผ่าคลอดกันสมัยนี้ ต้องจำเป็นจริงๆเท่านั้น ควรคลอดเองตามธรรมชาติถึงจะถูก
3. ระหว่างตั้งครรภ์ หมอสูติแนะนำอะไรบ้างหรือเปล่า เช่น พยายามคุมประเภทอาการ เพื่อ ให้คลอดธรรมชาติได้โดยง่ายที่สุด
4. หมอลมชักได้บอกหรือเปล่าว่า ถ้าใช้โฟลิกเสริม ก็ลดโอกาสการพิการของทารกได้ 
5.ให้นมบุตรอย่างไร ในความคิดเห็นของแพทย์ลมชัก /แพทย์สูติ

รายละเอียดเรื่องการตั้งครรภ์ในผู้ป่วยลมชักยังมีอีกค่ะ ต่ายเองยังว่า ถ้าว่างต่ายจะเขียนรวบรวมให้มากกว่านี้ เพื่อสะดวกในการอ่าน

ถ้าตอนนี้คงฝากเรื่องพัฒนาการของเด็กด้วย ลูกต่ายพัฒนาการช้ามาก แต่ต่ายไม่เคยสังเกตุและทำงาน (เนื่องจากต่ายให้แฟนเลี้ยงเพื่อความปลอดภัยของลูกค่ะ) 
ตอนนั้นคิดว่า พัฒนาการไม่ใช่เรื่องสำคัญมาก (สังเกตุแค่พูดช้า) 

ตอนนี้อาการชักจะถี่ขึ้นไม่ใช่เรื่องแปลก คนปกติเองเลี้ยงลูกยังเหนื่อยมากเลยค่ะ
และก็คงต้องบอกว่า อย่ากังวลกับสิ่งที่ยังไม่เกิดค่ะ  ทำให้เครียดกระตุ้นชัก และเด็กก็รับรู้ได้ค่ะ 

ลืมอีกนิด โรคซึมเศร้าจะตามมาสำหรับแม่หลังคลอด (ต่ายก็เป็นค่ะ) ฝากกระทู้นี้ไว้ละกันค่ะ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,692.0.html
หาโหลดแล้วเปิดฟังไปด้วยก็คงจะดี เพราะต้องเลี้ยงลูกไปด้วย

เมื่อไหร่คิดมาก ก็พิมพ์หน้านี้ไว้อ่านเลย (เล่นคอมกระตุ้นชักค่ะ)
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,741.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 25 มีนาคม 2013 เวลา 07:38 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ palm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 10 เมษายน 2013 เวลา 12:06 น. »
1.โดยตรงค่ะ ที่หยุดยาเองเพราะว่าอยากมีน้องค่ะ แต่ปรึกษาหมอ หมอบอกว่าอยากให้หายจากอาการชักก่อนซึ่งก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ มีตอนอายุน้อย ดีกว่าเสี่ยงมีตอนอายุเยอะ เพราะหมอบอกว่า อาจจะ3 ปี 10 ปีถึงจะหาย หมอไม่ได้ถามรายละเอียดอะไรเลยค่ะ คุยประมาณ 2 นาทีเสร็จค่ะ
 2.ตอนท้องมีอาการเบาหวานตอนท้องด้วยค่ะ หมอกลัวเด็กจะตัวโต เป็นอันตรายต่อเด็กและแม่ ถามหมอเหมือนกันค่ะว่าทำไมต้องรีบผ่า ไม่รอให้ใกล้ครบกำหนดก่อน ผ่าก่อนเกือบเดือนแน่ะ พอถามก็หาว่าปาล์มเรื่องมาก มีข้อต่อรองค่ะ ผ่าเสร็จน้องแข็งแรงดี หนัก 2740 กรัมค่ะ พักอยู่ที่ร.พ.3 คืนหมอให้กลับบ้านค่ะ คงไม่ได้ทำงานร่วมกันค่ะเพราะไม่เห็นหมอลมชักขึ้นตรวจเลย
3.ไม่ได้แนะนำอะไรเลยค่ะ
4.ไม่ได้บอกค่ะ แค่บอกว่ายาลามิคตอลน่าจะเอาอยู่จากอาการที่ฟัง
5.หมอไม่ได้บอกอะไรเลยค่ะ มีพยาบาลถามเหมือนกันค่ะว่าเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ได้มั้ย
พัฒนาการของน้องตอนนี้ยังดูไม่ค่อยรู้เรื่องค่ะ แต่ก็เริ่มคอแข็งแล้ว หันมองตามเสียงดูสิ่งของ ทำเสียงดังอ้อแอ้ นอนเล่นค่ะ ตอนนี้น้องได้ 2 เดือนกว่าๆแล้วค่ะ
ตั้งแต่คลอดมามีอาการชัก 1 ครั้งแล้วค่ะ เมื่อ วันที่ 20 กุมภาพันธ์ ค่ะ
ตอนนี้พยายามไม่เครียด ไม่คิดมาก และก็ทำใจกับสิ่งที่ตัวเองเป็นค่ะ ว่าเป็นเรื่องธรรมชาติ
ขอบคุณ คุณต่ายมากๆเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำ ต่างๆ รู้สึกสบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ

ออฟไลน์ maysa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 กันยายน 2013 เวลา 10:01 น. »
เรามีอาการชักคล้ายๆคุณปาล์มค่ะคือชักเวลานอนหลับ
แต่ของเราจะไม่รู้ตัวก่อนเหมือนคุณปาล์มที่ยังสามารถเรียกคนอื่นได้นะคะของเรานี่คือหลับแล้วชักไปเลย
อาการก็เหมือนกันค่ะตื่นมาก็จำอะไรไม่ได้ กัดลิ้นเหมือนกัน
แต่เราจะไม่เคยเป็นตอนนอนกลางวันค่ะส่วนมากจะเป็นตอนกลางคืน
นี่ก็พึ่งชักไปเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาแต่ครั้งนี้ไม่กัดลิ้นแต่กรามค้างไม่รู้ทำไมตอนนี้ยังไม่หายเลยค่ะสงสัยจะเกร็งมากๆ
สถานการณ์เหมือนคุณปาล์มเลยตั้งแต่ตอนชักครั้งแรกแม่ก็ไม่ให้นอนคนเดียวอีกเลย
ตอนชักครั้งแรกพ่อเห็นพ่อก็ร้องไห้เรียกแต่ชื่อเรา เราก็งงเอ๊ะเราเป็นอะไรพ่อร้องไห้ทำไม
แต่พอเห็นเลือดที่เสื้อตัวเองเท่านั้นแหละค่ะเรานี่สติแตกเลยร้องไห้แล้วก็ถามแม่ว่าเราเป็นอะไรเพราะจำอะไรไม่ได้เลย
ตอนแรกเราก็หาหมอที่โรงพยาบาลใกล้ๆบ้าน หมอก็สแกนสมองให้ก็ไม่เจออะไร
มีคนแนะนำว่าให้ไปหาที่โรงพยาบาลจุฬา เราก็ไปหาค่ะที่ศูนย์ลมชัก ไปตรวจคลื่นสมอง (ไม่รู้ว่าเค้าเรียกแบบนี้รึเปล่าค่ะจำไม่ได้ ^_^)
ก็ไม่พบอะไร ก็เลยกินยาไดแลนตินเหมือนกันตอนแรกก็เป็นแบบคุณปาล์มค่ะเบลอเลย
แต่จำอาการตอนกินครั้งแรกไม่ค่อยได้แล้วค่ะ ชักครั้งแรกตอนปีอะไรยังจำไม่ได้เลย 5555
พอกินยาประมาณ 2 ปีมั้งค่ะ เริ่มไม่มีอาการชักหมอเลยเริ่มลด และจะหยุดยาค่ะ
แต่อยากจะบอกว่าตอนเรากินอยู่เราก็ชักนะคะ แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนยา
ก็กินตัวเดิม แล้วก็หยุดยาค่ะ แล้วก็ไม่ได้ไปหาหมออีก
เคยคิดอยู่เหมือนกันว่าเราจะมีลูกได้มั้ย อยากมีนะคะแต่ก็กลัวมากๆ - -"

มีอะไรก็ถามอีกได้นะคะ
ขอให้ลูกของคุณปาล์มแข็งแรงสมบูรณ์ แล้วก็ขอให้คุณปาล์มไม่ชักอีกนะคะ ^_^

ออฟไลน์ withmysimplelife

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 มีนาคม 2020 เวลา 12:20 น. »
รู้สึกว่าคุณปาลม์ละเลยกับอาการมากอย่างที่คุณต่ายคิดเลย
ด้วยความที่พอเช็คแล้วไม่เจออะไรด้วยหรือเปล่านะ ของเราพอชักสลบก็เข้าไอซียู และวันถัดมาสแกนสมองเลย
ปรากฏว่าเป็นเนื้องอกในสมอง เราผ่าตัดแล้วแค่เช็คว่าไม่ได้เป็นมะเร็ง และเราก็ไม่ไปรักษาต่อค่ะ
อาการชักมีบ้างบางครั้งเวลาเครียดๆค่ะ ตอนนี้กินยา2ตัว ตัวแรกก็Dailantin อันนี้คือซื้อกินเอง
แต่พอชักอีกแบบมีพี่คนหนึ่งเขารู้ก็พาไปโรงพยาบาลได้ยามาอีก1ตัวคือVALPARIN โดนหมอว่าเหมือนกัน
บอกว่าคนไข้ไม่รักชีวิตตัวเองเลยเนอะ ทำไมหนีการรักษา ทำไมไม่ไปฉายแสงต่อ
(หมอบอกว่าต่อให้ฉายแสงแล้วก็ยังชักค่ะ เป็นแล้วครั้งนึ่งก็เป็นได้อีก)
หมอบอกว่าถ้าชักสลบคือชักจากรอยโรค แต่ถ้าชักไม่สลบแบบเล็กๆ2-3นาทีอันนั้นเพราะความเครียด
เราชักแบบหลังค่ะ และชักตอนที่เครียดจริงๆด้วย แต่เรายังไม่เคยไปตรวจคลื่นสมองเลย อยากรู้ว่ายังมีคลื่นชักมั้ย
ตอนนี้ก็ดูแลตัวเองค่ะ ไม่เครียด ไม่นอนดึก

ตอนนี้ก็คิดในกรณีที่อยากมีน้อง คงปรึกษาหมอเยอะๆ555
Dailantin 100mg 3เม็ดก่อนนอน
VALPARIN 200mg 3เวลาหลังอาหาร
Update :ไม่ชักมา5เดือนแล้ว

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 มีนาคม 2020 เวลา 09:54 น. »

หมอบอกว่าถ้าชักสลบคือชักจากรอยโรค แต่ถ้าชักไม่สลบแบบเล็กๆ2-3นาทีอันนั้นเพราะความเครียด

ขอแก้ไขค่ะ
ไม่ว่าจะชักชนิดไหนก็ตาม อาการลมชัก เกิดขึ้นตามสาเหตุของบุคคลนั้นๆ บางคนมีรอยโรค /เนื้องอก/แผลในสมอง/กรรมพันธุ์ ฯลฯ
ไม่เฉพาะชักสลบ(น่าจะความหมายชักเกร็งหรือ ชักแบบหลับกลางอากาศ)

ความเครียดคือสิ่งกระตุ้นชักอย่างนึงค่ะ มีหลายสาเหตุมากต้องศึกษาและสังเกตุตัวเอง

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ withmysimplelife

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม 2020 เวลา 16:01 น. »

ขอแก้ไขค่ะ
ไม่ว่าจะชักชนิดไหนก็ตาม อาการลมชัก เกิดขึ้นตามสาเหตุของบุคคลนั้นๆ บางคนมีรอยโรค /เนื้องอก/แผลในสมอง/กรรมพันธุ์ ฯลฯ
ไม่เฉพาะชักสลบ(น่าจะความหมายชักเกร็งหรือ ชักแบบหลับกลางอากาศ)

ความเครียดคือสิ่งกระตุ้นชักอย่างนึงค่ะ มีหลายสาเหตุมากต้องศึกษาและสังเกตุตัวเอง

ขอบคุณที่ช่วยทำให้ความเข้าใจชัดเจนนะคะ เหมือนหมอเขาบอกก็เชื่อตามนั้นเลยค่ะ
Dailantin 100mg 3เม็ดก่อนนอน
VALPARIN 200mg 3เวลาหลังอาหาร
Update :ไม่ชักมา5เดือนแล้ว