เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาว อายุแปดขวบ ทานยาเม็ดไม่ได้ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 9630 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ha_NenG

• Newbie
  • *
ลูกสาว อายุแปดขวบ ทานยาเม็ดไม่ได้ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: วันพุธที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 14:39 น. »
สวัสดีครับ ลูกสาวผม ได้ยากันชักมาเป็นแบบแคปซูล เม็ดเล็กๆสีขาวส้ม
เขาไม่เคยทานยาเม็ด พยายามกันหลายครั้งแล้ว ทานไม่ได้
ใครมีวิธีแนะนำบ้างครับ

ผมเครียดมากๆครับ กลัวลูกจะเครียด เขาบอกว่าหนูไม่อยากป่วย หนูไม่อยากกินยา

รับยามาหลายวันแล้ว ยังไม่ได้ทานเลย

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกสาว อายุแปดขวบ ทานยาเม็ดไม่ได้ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 15:00 น. »
เด็กแปดขวบน่าจะทานยาแคปซูลได้แล้ว
แต่ถ้าทานไม่ได้จริงๆ ให้แกะแคปซูล เทยาข้างในออกมาใส่ช้อนเติมน้ำหวานทานได้ แต่ต้องทานให้หมดตามด้วยน้ำสักสองรอบให้แน่ใจว่าไม่มียาเหลืออยู่ จะยุ่งยากสำหรับคนป้อนหน่อย

ถ้าตรวจจนแน่ใจว่าเป็นโรคลมชักจริง ไม่อยากชักก็ต้องทานยาค่ะ หลีกเลี่ยงไม่ได้ ชักแต่ละครั้งเซลสมองถูกทำลาย คิดว่าคุณ Ha_Neng คงเข้าใจ

• Newbie
  • *
Re: ลูกสาว อายุแปดขวบ ทานยาเม็ดไม่ได้ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 15:19 น. »
ขอบคุณ มากๆครับคุณNONG

เย็นนี้ลองกันอีกที.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 20:14 น. »
ผ่านไปได้ด้วยดี (ใช้เวลาพอสมควรเลย) สำหรับ dilantin 2เม็ด ผสมน้ำแดงเข้มข้น ยามันไม่ค่อยยอมละลาย

มีเรื่องสงสัยอีกอย่างนึงครับ ว่าเราจะละลายยาเก็บไว้ได้มั๊ยครับ เช่นละลายตอนเช้าเก็บไว้ทานตอนค่ำ เผื่อต้องไปนอกบ้าน

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 21:02 น. »

ผมเครียดมากๆครับ กลัวลูกจะเครียด เขาบอกว่าหนูไม่อยากป่วย หนูไม่อยากกินยา

แนะนำว่า ต้องอธิบายให้เขาเข้าใจ ถ้าพูดคำนี้ออกมาแสดงว่าเครียดแล้วค่ะ ลองหาวิธีหลอกล่อว่า เก่งนะ (ตรงนี้พ่อแม่ต้องสังเกตุเองค่ะ หรือคิดว่า จะใช้คำไหนดี) ถ้าไม่ดี ควรปรึกษาจิตเวชเด็กค่ะ ลูกต่ายเป็นสมาธิสั้น ต่ายให้ลูกกินยา ต่ายยังไม่บอกว่าเป็นยาเลยค่ะ บอกว่า วิตามิน/ยาบำรุง กินแล้ว กินข้าวเก่ง เรียนเก่ง หล่อขึ้น  ฯลฯ   และก็จุ๊บ /กอด  เขาทุกครั้งที่ทานยาเสร็จ (กลายเป็นว่า ตั้งแต่ทานยาสมาธิสั้น ต่ายกอดลูกมากขึ้นไปอีกค่ะ)
จิตเวชเด็กที่รักษาลูกต่ายยังถามต่ายว่า ทำไมกินยาลมชักแล้วรู้สึกไม่ดี ทั้งๆที่เป็นโรคธรรมดา ไม่ติดต่อ (คือหมอให้ป้อนยาสมาธิสั้นที่ รร. ต่ายปฎิเสธค่ะ บอกว่า ต่อไปอีกหลายๆ ปี มีปัญหาแน่)
ต่ายอธิบาย หมอจิตเวช  ก็ไม่ค่อยเข้าใจนักค่ะ  ว่าทำไมการกินยา มันรู้สึกผิดนักหนา

แต่กรณี ลมชัก ต้องทานยาที่ รร. ตรงนี้ ควรหาวิธีบอกเด็กค่ะ  ผู้ใหญ่เข้าใจ แต่คนไข้ลำบากใจนะค่ะ ทุกข์มาก เวลาต้องทานยาต่อหน้าคนอื่น 

แรกๆ ต่ายก็กินยาหลังอาหารกลางวันต่อหน้าเพื่อน(ไม่คิดอะไรเลย)  นานๆไป  กลายเป็นแอบกินยา จนที่สุด ไม่ทานข้าวกับเพื่อน เพราะไม่ต้องการให้เพื่อนเห็นยาค่ะ สุดท้าย มานั่งนึก ต่ายไม่ได้กินข้าวกับเพื่อนเป็น 10 ปีแล้ว ลืมไปแล้ว ว่า เวลากินข้าวกับเพื่อนมีความรู้สึกแบบไหน  จนกินข้าวคนเดียว/อยู่คนเดียว  เป็นเรื่องปกติสำหรับต่าย

ต่ายไม่เคยเขียนตรงนี้ เพราะไม่อยากให้คุณพ่อคุณแม่ รุ้สึกไม่ดี กังวลกับสิ่งที่ยังไม่เกิด  เพราะการคุมชักสำคัญกว่ามากๆ  แต่กรณีน้องพูดถึงขนาดนี้แล้ว หาวิธีป้องกันดีกว่าค่ะ  ว่าจะทานยาอย่างไร ไม่ให้คนไข้รู้สึกด้านลบ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 22:55 น. »
ขอบคุณ คุณต่ายมากๆครับที่แนะนำ
ที่หลายวันแล้วทานไม่ได้ก็เพราะผมไม่อยากให้เขาเครียดนั่นแหละครับ ค่อนข้างจะหลอกยากพอสมควรเลยครับ
เขารับรู้ได้จากการที่เราพาเขาไปหาหมอบ่อยๆ และความวิตกกังวลของผมเองมันผิดสังเกตุจนลูกจับได้

นิทานหลอกเด็กผมแต่ง (แบ่งปันกันเอาไปใช้ได้ครับ ไม่สงวนลิขสิทธิ์)

มันมีเชื้อโรคกลุ่มนึง ต้วเล็ก... มากๆเลย บินไปบินมามั่วไปหมด แล้วมันก็แอบเข้าไปในตัวหนู แล้วมันก็เลยทำให้หนูไม่สบาย หนูเลยต้องมาเจาะเลือดไปตรวจดูว่ามันเป็นเชื้อโรคแบบไหน แล้วเดี๋ยวคุณหมอจะได้ให้ยาไปฆ่าให้มันตาย หนูต้องสู้มันนะลูก อย่าให้มันอยู่ในตัวเรา
---------------------------------------------------------------------------------------- 
  กลับมาบ้าน ลูกกลืนยาไม่เข้า เขาก็พยายามอยู่หลายรอบ ใช้เวลานานมากในแต่ละวัน แล้วจบที่ "ไม่เป็นไรลูก ไม่เป็นไร" แต่ตัวเองเครียดมากกกกก
----------------------------------------------------------------------------------------
พอเขาทานยาได้วันนี้ เรื่องมันก็เลยต้องดำเนินต่อไป ว่า เอาละวันนี้แหละ ยามันจะเข้าไปจัดการกับเชื้อโรคแล้ว เย้......  แต่ว่าเชื้อโรคเนี่ยมันไปออกลูกออกหลานเพิ่มเป็นหลายตัวแล้วนะ
สมมุติว่า ตอนนี้มีเชื้อโรคอยู่ 10000ตัวแล้ว หนูทานยาเข้าไป 200ตัว มันคงจะยังฆ่าเชื้อโรคได้ไม่หมด และมันก็อาจจะโดนเชื้อโรคฆ่าตายด้วยแน่ๆเลย สงสัยพรุ่งนี้คงเหลือยาแค่ 20ตัวมั้ง พรุ่งนี้หนูทานยาเข้าไปเพิ่มอีกนะ เอาไปเพิ่มทุกวัน จะได้ชนะ
ลูกสาวบอก OK แล้วเราก็กอดกันอย่างมีความสุข
อาจจะต้องมีตอนต่อไป มั่วไปเรื่อยๆ

ปล.ผมเจอเวปนี้ได้ยังไงก็ไม่รู้ หลายวันแล้ว ผมอ่านกระทู้ไม่จบสักกระทู้ ดูอะไรก็สับสนงง งง ไปหมด จนวันนี้คิดอะไรไม่ออกเลยลองโพสถาม หลังจากลูกกินยาได้ผมค่อยรู้สึกโล่งขึ้นมาหน่อย ขอบคุณ คุณNONG และคุณต่ายมากๆครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 08:09 น. »
ดูอะไรก็สับสนงง งง ไปหมด จนวันนี้คิดอะไรไม่ออก

<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/kEogJacjLTE?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

ครั้งหนึ่ง..เคยมีชาวตะวันตก ที่หวังแจ้งเกิดในหลักธรรม
                     ได้ยิงคำถามตรงประเด็นแบบไม่ถนอมน้ำใจคนที่ต้องตอบ ว่า..

"ศาสนาพุทธ สอนอะไร"

แทนการตอบคำถาม..หลวงพ่อท่านได้ชี้นิ้ว ไปที่ก้อนหินเขื่องบนกระดาน

"ยกก้อนหินนั้น ขึ้นมาสิโยม"

ฝรั่งนายนั้น ทำตามที่หลวงพ่อบอก

"หนักไหม" ท่านถาม
                   "หนักครับ" ฝรั่งเจ้าของปุจฉา ที่ตนเองคิดว่าลึกล้ำ ร้องตอบ

หลวงพ่อ จึงไขปริศนาธรรมนั้น ว่า..

"อะไรมันหนัก ก็วางลงเถิด สิ่งที่พระพุทธเจ้าสอน มีเพียงเท่านี้"

--หลวงปู่ชา สุภัทโท--

ต้องชมว่า เป็นคุณพ่อที่เก่งมากๆเลยค่ะ เครียดมาก เดวนึกนิทานต่อไม่ออกน่ะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 12:59 น. »
นิทานสนุกดีเข้าใจเล่าให้ลูกฟัง
ยินดีที่ช่วยได้บ้างแม้จะเรื่องเล็กน้อย

ยาไม่แนะนำให้ละลายทิ้งไว้ มีทั้งการปนเปื้อนและการสลายตัวตามเวลา ที่ยาละลายยากเพราะใช้น้ำหวานเข้มข้น จริงๆ แล้วไม่จำเป็นต้องละลายขอแค่ทานเข้าไปครบโดสก็ใช้ได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 13:12 น. »
ขอบคุณทั้งคำสอนและคำชมครับ ทั้งสองท่าน

วันนี้ว่าจะลองละลายน้ำก่อนค่อยใส่น้ำหวานครับ เมื่อวานผมาทดลองแล้วส่วนที่ยังเป็นผงขมมากกกก (โคตรขม)
แอบชมลูกอยู่ในใจเหมือนกันว่าเขาก็พยายามสู้มากๆ