เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: โรคลมชัก ทานอาหารเสริมมีผลกับโรคไหมคะ?  (อ่าน 14685 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gaolud

• Newbie
  • *
โรคลมชัก ทานอาหารเสริมมีผลกับโรคไหมคะ?
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 ตุลาคม 2012 เวลา 14:07 น. »
สวัสดีค่ะ
         ดิฉันอายุ 37 เป็นโรคลมชักมา 8 ปี ทานยาไดแลนตินวันละ 3 เม็ด 3 เวลาหลังอาหารค่ะ
เคยชักมาแล้ว 2 ครั้ง นอกนั้นเป็นอาการวูบๆเหมือนเป็นจะเป็นลมค่ะถ้าเจอสิ่งกระตุ้น หรือพักผ่อนน้อย
         พอดีช่วงนี้ทานอาหารเสริมบำรุงร่างกายไปด้วย 3 ตัว
         มี น้ำมันรำข้าว , พริมโรสออย, และวิตามินซี ของ Mega

ไม่ทราบว่าจะมีผลอะไรกับโรคหรือเปล่าคะ? ห้ามกินตัวไหนหรือเปล่า?

ขอบคุณสำหรับผู้มาตอบให้นะคะ  ;)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: โรคลมชัก ทานอาหารเสริมมีผลกับโรคไหมคะ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 ตุลาคม 2012 เวลา 20:41 น. »

พริมโรสออย,

ตัวนี้ห้ามเด็ดขาดค่ะ  ต่ายจำไม่ได้ว่ามีฮอร์โมนตัวไหนที่มากระตุ้น(หรือไม่เหมาะควรกินเพราะอะไร) ตัวนี้ ข้างขวดจะเขียนเตือนไว้ค่ะ แต่คนขายเองยังไม่ทราบเลย เชียร์ให้ซื้อ
ส่วนตัวอื่นๆ นั้น ต่ายก็ไม่ทราบมากนัก  สำหรับอาหารเสริม  มีผลประโยชน์มหาศาล การโฆษณา หรือปิดบังความจริง จึงเป็นสิ่งจำเป็น

เหมือนกับ การที่ห้ามผู้ป่วยที่เป็นลมชัก ดูทีวี 3 มิติ จะไม่มีการเตือนไว้ ในห้างสรรพสินค้าที่ตั้งขาย ก็จะให้ทุกคนยืนดูกัน โดยคนไข้ลมชักไม่ทราบ(และคนขายเองก็อาจจะไม่ทราบด้วย) หรือ การอบซาวน่าก็อันตรายมาก ตามสปา จะไม่มีการเขียนเตือนไว้เลย สามารถอ่านได้ในกระทู้สำหรับข้อควรระวังนะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Moderator
Re: โรคลมชัก ทานอาหารเสริมมีผลกับโรคไหมคะ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 ตุลาคม 2012 เวลา 21:10 น. »
น้ำมันรำข้าว วิตามินซี ทานได้ค่ะ แต่ถ้าทานเป็นอาหารเสริมไม่รู้ทานทำไม แพงด้วย เอาน้ำมันรำข้าวมาทำอาหาร ทานผลไม้มากๆ ก็ใช้ได้แล้ว

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 มีนาคม 2013 เวลา 10:27 น. »
การรักษาทางเลือกที่ยังไม่เป็นที่ยอมรับในวงการแพทย์ น่าแปลกตรงที่สเต็มเซลใช้ทานได้ หากได้ผลดีกับคุณcheaic ก็มาเล่าให้สมาชิกฟังได้ ขอให้ตั้งกระทู้ในห้องการรักษาทางเลือกได้เลยค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 08 มีนาคม 2013 เวลา 18:21 น. »
น่าแปลกตรงที่สเต็มเซลใช้ทานได้
พี่น้องเขียนคำนี้ นึกถึงร้านรักษาสิวร้านนึง (ยังเคยมีสมาชิกคนนึงมาตั้งกระทู้) เข้าเซเว่นจะเห็นขายเลยค่ะ หรือขายแบบแคบซูลก็มี เป็นร้านมากดังเลย ที่ขายกลูต้าแบบกินได้ ฝากไว้ให้อ่านว่า ตลาดอาหารเสริมผลประโยชน์ในนั้นมูลค่ามหาศาลจริงๆ  ทำทุกวิธีจนทำให้คนหลงเชื่อ

ส่วนอันนี้เป็นข้างขวดของพริมโรสออย

อาจารย์โยธิน เคยฝากบอกไว้ค่ะ ถ้าอยากทานอาหารเสริม/วิตามินจริงๆ ควรทานบี1-6-12 จะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 08 มีนาคม 2013 เวลา 20:09 น. โดย NONG »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 พฤษภาคม 2013 เวลา 10:37 น. »
สเต็มเซลล์ ช่วยบำรุงสุขภาพได้ http://3gpromotion.blogspot.com/
สามารถตั้งกระทู้แชร์ประสบการณ์ได้ค่ะ คุมชักได้ยังไง ทานแค่ไหน
       แต่ใช้พื้นที่เวปเพื่อโฆษณาขายสินค้าไม่ควรค่ะ อย่าหลอกหาเงินกับผู้ป่วยเลย

การรักษาโรคลมชักต้องระมัดระวังอย่างมาก การใช้อาหารเสริมจำได้ว่า น้องออยเขียนอยู่ใยน หนังสือ ลมชักฉันรักเธอ อาจจะกระตุ้นให้เกิดอาการชักได้
(ตรงนีั ผป.ต้องสังเกตุเองค่ะ อาจจะยังไม่มีเอกสารยืนยันแน่นอน เช่นเดียวกัน การทานกาแฟก็สามารถกระตุ้นชักได้)

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 พฤษภาคม 2013 เวลา 15:25 น. »
ลบทิ้งเลยดีกว่า เขาน่าจะเข้ามาขายของ ซึ่งไม่จำเป็นกับผู้ป่วย  ต้องบอกว่าเวปนี้ไม่ได้มีไว้ขายของที่ไม่จำเป็น หรือหวังประโยชน์จากผู้ป่วย