เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ครับ ขอเจริญพร อยากช่วยพระน้องที่เป็นลมชัก  (อ่าน 7032 ครั้ง)

ออฟไลน์ พระสอง

• Jr. Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ครับ ขอเจริญพร อยากช่วยพระน้องที่เป็นลมชัก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 ตุลาคม 2012 เวลา 12:13 น. »
การคุมชักได้นั้น ควรให้แพทย์ด้านลมชักโดยตรงตรวจนะค่ะ
แม้กระทั่งการทำ MRI  ก็ต้องเป็นการทำ MRI สำหรับลมชัก เพราะจะได้รายละเอียดมากกว่า เห็นรอยแผลชัดกว่า (ต่ายใช้ภาษาไม่ถูก ฟังจาก อโยธินมาอีกทีนะค่ะ) หรือการอ่านคลื่นชัก ซึ่งต่ายเข้าใจมาตลอด 20 กว่าปี ว่าไม่มีคลื่นชัก  พอ ได้ตรวจกับอ.โยธิน ผลออกมาว่า คลื่นชักยังมีมาตลอด 10-20 วินาที โดนทั้งสมองด้านซ้ายทั้งแถบ และด้านหลังทั้งหมด กับสมองด้านขวาอีกประมาณครึ่งนึง  การอ่านคลื่นชักจึงมีผลสำคัญมาก

แม้แต่ต่ายเองซึ่งคุมชักได้ดีหลายปีแล้ว แรกๆ ทางจุฬาจะให้หมอที่ตรวจอยู่ลดยาให้ ต่ายขอไม่เอาตัวเองเสี่ยงนะค่ะ ไปตรวจกับอ.โยธิน ให้แน่ใจ (ซึ่งได้เห็นคลื่นชักตัวเองยังต้องบอกตกใจเลย)
การคุมชักได้ดี ขึ้นอยู่กับหลายอย่าง รวมทั้งกำลังใจของผู้ป่วยด้วย ต่ายยืนยันว่าสำคัญมากจริงๆ
หรือการหมั่นกระตุ้นสมอง ใช้สมองบ่อยๆ ก็ช่วยให้สมองกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิม  แทบไม่มีคนรู้เลยว่าต่ายเป็นลมชักมา 15 ปี
คุมการชักนี้ยังไงครับไม่ค่อยเข้าใจตรงนี้เท่าไร คือพระน้องชายไม่รู้ว่าจะชักตอนใหน เเละไม่รู้เลยว่ามันมาตอนใหนเลย อยากรู้วิธีจริงๆๆครับ (เรื่องตบหัวคืตบดูว่ารู้สึกตัวใหม้อย่างนี้นะครับ)ไม่ใช่ตลกนะ เคียดๆๆๆมากๆๆตอนพระน้องเป็นอะไรนี้ อยากให้ช่วยอธิบายการคุมการชักอย่างละเอียดหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
ตอนนี้เข้าใจเป็นอย่างนี้นะครับ หมอท่านบอกว่าอย่างนี้นะครับ
คือ การตรวจ EEG คือ การตรวจว่าเป็นจริงใหม้เเต่พระน้องชายหมอบอกว่าเป็นจริงๆครับไม่ต้องตรวจเเล้ว
การทำ MRi อันนียังไม่ได้ถามคุณหมอเลยนะครับ
ขอเจริญพร

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ครับ ขอเจริญพร อยากช่วยพระน้องที่เป็นลมชัก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 ตุลาคม 2012 เวลา 13:23 น. »
คือ การตรวจ EEG คือ การตรวจว่าเป็นจริงใหม้เเต่พระน้องชายหมอบอกว่าเป็นจริงๆครับไม่ต้องตรวจเเล้ว
การทำ MRi อันนียังไม่ได้ถามคุณหมอเลยนะครับ
ขอเจริญพร
ต่ายไม่เข้าใจว่า ทำไมหมอไม่ให้ทำ eeg นะค่ะ
อันดับแรกของการตรวจลมชักคือ eeg ก่อนตรวจ MRI ด้วย
คนที่เป็นลมชัก แต่ไม่มีคลื่นชักก็มี หรือ มีคลื่นชัก  แต่ไม่ชักก็มี (แต่จริงแล้วอาจจะชักก็ได้)
ตรวจเพื่อวินิจฉัยว่า คลื่นมาจากสมองส่วนไหน(อย่างที่พี่น้องอธิบายละเอียดแล้วนะค่ะ) และมีผลกระทบอย่างไร
อย่างต่ายมีผลด้านภาษา 
เพราะเอาเข้าจริงแล้ว อาการชักบางอย่างไม่สามารถสังเกตุได้ทันเลย
เช่น อย่างต่าง กระพริบตา 1 ครั้ง (อยู่หน้าคอม) หมอจดว่าเป็นอาการชักอย่างนึงชนิด partial 
ซึ่งเมื่อตอนที่ต่ายชักมากๆ อาการชักรายงานเฉพาะชักเหม่อ /ลมบ้าหมูเท่านั้น (ไม่รู้ว่า ต่ายกระพริบตาวันนึงกี่ครั้งค่ะ)

ถ้าได้อ่านประสบการณ์ในบอร์ดนี้ รูปแบบการชักจะมีแปลก แม้แต่ต่ายเองก็ยังไม่ทราบมาก่อน ยังไงเพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้ป่วย /ผู้ดูแล   รวมถึงสิ่งกระตุ้นที่ทำให้เกิดอาการ

แต่การจ้องมอง เหมือนจับผิด (จริงแล้วเป็นห่วง) ทำให้ผู้ป่วยเครียดโดยไม่รู้ตัว อันนี้จากประสบการณ์ต่ายเองเลย เมื่อก่อน ต่ายแทบไม่ต้องทำอะไรเลย นอกจากนอน และพ่อกับแม่มองอยู่ตลอดเวลา (แบบ ฮาๆ ในที่ทำงานก็ยังมีค่ะ) เช่น โดนหัวหน้ามอง จนกลัวเขียนหนังสือไม่ได้/ หรือตกใจจน โยนปากกาทิ้ง ฯลฯ ทุกที่ทำงาน จบท้ายด้วยการลาออกดีกว่า
พยายามทำทุกอย่างเหมือนตอนที่ยังไม่มีอาการชัก ทำจิตใจให้สบายทั้งผู้ป่วยผู้ดูแล
การเจริญสติปฎิฐาน4 สามารถช่วยลดอาการเครียดได้อย่างดี 
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ พระสอง

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 07 ตุลาคม 2012 เวลา 19:41 น. »
ขอบคุณมากนะครับสำหรับความรู้ดีๆตอนนี้ยังไม่มีการชักเเล้ว ทั้งค้างเเละ ชักตอนกลางคืนหรือตอนนอน
เดี้ยวถ้ามียังไงนะผิดปกตินะครับ เดี้ยวจะมาส่งข่าว ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ