เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: รูปแบบการชักเปลี่ยน  (อ่าน 5040 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunid

• Jr. Member
  • *
รูปแบบการชักเปลี่ยน
« เมื่อ: วันพุธที่ 15 สิงหาคม 2012 เวลา 12:54 น. »
อยากสอบถามมีใครกินยา zonegran แล้วรูปแบบการชักเปลี่ยนไหมค่ะ จากเดิมชักเกร็งและกระตุกทั้งตัว ต่อมาชักแค่เพียงมุมปาก เดือนแรกกินก็ปกติ หลังจากนั้นเดือนที่ 2 รูปแบบการชักเปลี่ยน มีอาการกระสับกระส่ายก่อนจะชัก อาการชักเคี้ยวปาก พูดตอบสนองได้เวลาคุยด้วย ดึงมือไปมา และมีอาการเกร็งที่ขาซ้าย อาเจียนออกมาเป็นน้ำลายเหนียว. ประมาณ 3 นาที นอนหลับต่อ. หลังจากตื่นนอนตอนเช้าคุยกับน้อง. น้องจำได้บ้างไม่ได้บ้าง วันรุ่งขึ้นทำ eeg ยังมีคลื่นชักออกมาตลอดเวลา หมอบอกว่าน้องเป็นประเภท hippocampal sclerosis อาการ complex partial seizure ส่วนยา zonegran น้องกินแล้วมีอาการสับสน มึนงง ไม่สามารถเรียนหนังสือได้ แต่ในด้านของอารมณ์จากอารมณ์ฉุนเฉียว โกรธง่าย เอาแต่ใจ กลับอารมณ์เย็นขึ้น หัวเราะง่าย แต่มีอาการเบื่ออาหาร และน้องจะบ่นว่าอากาศร้อนมาก ตอนนี้กำลังถอด zonegran ออกและใส่ trileptal แทน หลังจากใส่ trileptal ได้เพียง 1 วัน กลับไปชัก แค่มุมปากอีกครั้ง พูดไม่ได้ประมาณ 1 นาที แต่รู้สึกตัวตลอดเวลา อยากทราบว่าเวลาเพิ่มยา หรือถอดยาออก จะเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: รูปแบบการชักเปลี่ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 15 สิงหาคม 2012 เวลา 13:08 น. »
รูปแบบการชักเปลี่ยนอาจมาจากยา หรือมาจากตัวโรคเองก็ได้ บางทีไม่ได้ทำอะไรแตกต่างจากเดิม ก็เปลี่ยนรูปแบบการชักไปเอง
หากกินยาแล้วมีผลข้างเคียงมากแพทย์ก็จะพิจารณาเปลี่ยนยาให้ค่ะการเพิ่มยาหรือถอดยาออกให้ผลได้ทุกแบบค่ะ บางคนถอดยาแล้วมีอาการชักก็แสดงว่าถอดยาตัวนั้นไม่ได้ หรือถอดยาเร็วเกินไป
บางคนเพิ่มยาตัวเดิมเข้าไปมีอาการข้างเคียงเพิ่มมากขึ้นก็แสดงว่ายาอาจเกินระดับที่ร่างกายรับได้ หรือหากเพิ่มยาใหม่เข้ามา ร่างกายตอบสนองดีอาการชักก็จะลดลง ในช่วงแรกอาจง่วงมากขึ้นต้องรอให้ร่างกายปรับสภาพก่อน อาการง่วงก็จะน้อยลง แต่ถ้าเพิ่มยาแล้วมีอาการชักมากขึ้น หรือมีอาการข้างเคียงมากจนใช้ชีวิตประจำวันไม่ได้ แสดงว่าไม่ถูกกับยาตัวนั้นๆ ก็ต้องถอนยาออก
เรื่องพวกนี้ผู้ป่วยต้องสังเกตุอาการหลังเพิ่มลดยาแล้วแจ้งให้แพทย์ทราบ เพื่อวินิจฉัยแนวทางการให้ยาค่ะ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 สิงหาคม 2012 เวลา 14:42 น. »
ล่าสุดหลังจากเพิ่มtrileptal และลด zonegran เกิดอาการชักเล็กๆ ที่โรงเรียน มีอาการเกร็งช่วงหน้าซีกซ้าย และเห็นภาพวัตถุจะวิ่งชนตัวเอง ตอนนี้หมอต้องสั่งพักการเรียนชั่วคราว
และตอนนี้กลับมาเพิ่ม zonegran เป็น 1เม็ด เช้า-เย็น และ trileptal 1 เม็ด เช้า-เย็น และคง keppra 250 mg เช้า=2, เย็น=3 วันที่ 16/8/55 อาการดีค่ะ นอนกลางวัน แค่ 1.30 ชั่วโมง น้องรู้สึกมีอาการเกร็งโหนกแก้ม 3 ครั้ง แต่แม่ไม่เห็นหน้ากระตุก หรือเกร็ง  วันที่ 17/8/55 วันนี้นอนมากขึ้น น้องรู้สึกมีอาการเกร็ง บ่อยมาก และรู้สึกเหมือนลิ้นขาด ใช่อาการชักรึป่าว หรือน้องรู้สึกไปเองค่ะ ปัจจุบันน้องอายุ 8 ขวบแล้ว ใครมีลูกเป็นแบบนี้บ้างค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 สิงหาคม 2012 เวลา 08:09 น. »
ถ้าอาการเกร็ง น่าจะใช่ชักนะ(รอพี่น้องมายืนยันอีกทีค่ะ) ไม่แน่ใจ คุณแม่ถ่ายคลิบด้วยดีกว่าค่ะ
ถ้ากรณีน้องรู้สึกไปเอง ต่ายไม่แน่ใจว่า เด็กที่ยังชักไม่นาน เป็นอาการชักหลอกได้หรือไม่ (รอผู้เชี่ยวชาญมายืนยันอีกรอบค่ะ
น้องไม่ค่อยง่วงหรือ นอนกลางวันแค่ 1.3 ชม. ต่ายเองยังนอนมากว่านั้นเลย (ไม่นอน ก็นอนเล่น แต่ก็มักหลับทุกทีค่ะ)
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 สิงหาคม 2012 เวลา 09:09 น. »
      สวัสดีคะ ลูกชายเป็นชักหลายรูปแบบคะ อย่างที่คุณน้องแจ้งรูปแบบการชักหลายแบบอาจมาจากยาหรือตัวโรคเอง แต่สำหรับลูกชายของเกดเอง มาจากโรคคะ ด้วยที่ร่องหยักที่สมองผิดปกติ ลูกชักหลายรูปแบบมาก เช่น ตาหรี่ ปากเคี้ยว ปากเบี้ยว แขนขาเกร็ง หน้าเกร็งค้าง เคลื่อนไหวแบบหุ่นยนต์ จนแบบแรงสุด นั่งอยู่หักครึ่งตัวลงไปกอง
หมอบอกว่าชักทั่วสมองคะ ตอนนี้น้อง 1.8 ขวบ พัฒนาการช้ามาก ยังบอกแม่ไม่ได้ว่ารู้สึกอย่างไรเวลาจาชัก แต่เกดสังเกตุเองว่า ก่อนชักจามีสิ่งกระตุ้น เช่น เป็นไข้ ร้อน เครียด จะมีอาการกระสับ ร้องได้โห่ขึ้นมา แล้วชัก
       ตอนนี้ทานยาKeppra+Phenobarb+depakine ลองเปลี่ยน เพิ่ม ถอย เรื่อยมา ตอนลองลดปริมาณ Keppra ลงก็มีอาการชักขึ้นมาแสดงว่าลดไม่ได้หมอเลยให้กลับมากินเท่าเดิม  หมอเคยให้ tegretol กินแล้วชักมากขึ้น ถี่ขึ้น ไม่ถูกกับโรค ลูกแทบแย่ สุดท้ายก็มาจบที่ 3 ตัวนี้คะ ปัจจุบันคุมชักได้ดี แต่จะมีอาการชักตอนใกล้จาไม่สบาย เฉลี่ยเดือนละ 1-2 ครั้ง
       เกดคิดว่าคงต้องคอยสังเกตุอาการน้องและปรับเปลี่ยนไปตามที่แพทย์สั่ง และอีกทางนึงต้องลองอ่านศึกษาดูว่ายาตัวไหนเหมาะ หรือไม่เหมาะกับอาการหรือโรคไหน เกดเองก็อ่านจากในเวปนี้เยอะจนพอจามีความรู้งูๆปลาๆไปบอกหมอว่า tegretol ไม่เหมาะนะคะหมอ รบกวนพิจารณาด้วย พอเอาให้คุยกะหมอรู้เรื่อง แต่ถ้าตัวจริงต้อง คุณ NONG คะ ถามตอบได้ทุกเรื่อง 5555+

เกดแม่น้องกูเกิ้ล
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 สิงหาคม 2012 เวลา 09:36 น. »
ของเกิ้ลเป็นตัวอย่างได้ครบเลยนะคุณเกด เขียนอ่านเพลินเลยเชียว  ;D ;D

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 สิงหาคม 2012 เวลา 16:09 น. »
พี่น้อง

จาดีใจดีไหมเนี้ย!!! 5555+
ไม่อยากให้เกิ้ลเป็นตัวอย่างครบเลย  :\'( :\'( :\'(
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 สิงหาคม 2012 เวลา 17:14 น. »
ขอบคุณคุณKATE มากค่ะ ตอนนี้พยายามสังเกตอาการน้องอยู่ค่ะ เพราะว่าตอนแรกที่น้องเป็นคุมชักได้6เดือนไม่เป็นอีกเลย จนน้องเริ่มผ่าตัดทอนซิลและอะดีนอยด์ จากที่ชักทุกๆอาทิตย์ ก็ไม่ชักได้ประมาณ 2 เดือนจึงปรับ keppra ลง ครึ่งเม็ด เนื่องจากอารมณ์แปรปรวนของน้องค่ะ หลังจากปรับได้เรื่องเลยค่ะ กลับมาชักเหมือนเดิมรวมกับน้องอดนอนไม่ได้เลยแค่วันเดียวก็เห็นอาการแล้วค่ะ จึงปรับมากินkeppraตามเดิม พร้อมกับเพิ่มzonegran รูปแบบการชักก็เปลี่ยน และคุมชักยังได้ไม่ดี จึงจะเปลี่ยนเป็นtrileptal ค่ะ แต่ลองลดzonegran ก็มีอาการชักทันที จึงต้องกลับมากินzonegran เหมือนเดิมด้วย ค่ะ และตอนนี้ น้องกลับมาร่าเริงเหมือนเดิมแล้วค่ะ แต่มีอาการปวดหัวอยู่บ่อยๆ

ปัจจุบันรักษาอยู่
รพ.บำรุงราษฎร์
keppra 250 mg 2*3
zonegran 100 mg 1*1
trileptal 300 mg 1*1

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 สิงหาคม 2012 เวลา 17:21 น. »
ที่คุณต่ายถามมา นิดได้ถามคุณหมอแล้วนะค่ะ ให้สังเกตอาการต่อค่ะ แล้วจดบันทึกไว้ เพราะรูปแบบการชักน้องจะเห็นชัดเจน คือ ปากจะเบี้ยว ตาเหลือกเฉียงขึ้นซ้าย ดังนั้นยังไม่ฟันธงว่าใช้อาการชักรึป่าว หรือจากความรู้สึกของน้องค่ะ แต่น้องนอนน้อยมากเลยค่ะ วันแรกที่ปรับยานอน ช่วงเช้า แค่1.3 ชั่วโมง วันที่ 2 นอนกลางวัน 3 ชั่วโมง วันที่ 3 ยังไม่นอนกลางวันเลยค่ะ โทร.ไปถามคุณหมอปกติเด็กจะใช้เวลาปรับตัวให้เข้ากับยาประมาณ 1 อาทิตย์-2 อาทิตย์ใช่ไหมค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 สิงหาคม 2012 เวลา 11:53 น. »
ขออนุญาต ตอบแทนคุณต่ายนะคะ กูเกิ้ลเวลามีอาการชักจานอนได้น้อยมากคะ จาสะดุ้งๆๆตลอด แล้วยิ่งช่วงปรับยา ยิ่งทรหดคะ ต้องใช้เวลา 1 อาทิตย์ได้คะ ไม่หลับมาก ก็กระสับกระส่ายมาก
ส่วนอาการ ตาเฉียงขึ้น ตาดำใช้ไหม เกิ้ลเคยเป็นคะ ตอนชัก ปากเบี้ยว ตาดำเกร็งขึ้นด้านบน ค้างอยู่ 30 วิ
ลองถ่ายคริ๊ปให้หมอดูดีที่สุดคะ

ออฟไลน์ suntaree

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 ตุลาคม 2012 เวลา 13:25 น. »
ปกติจะปรับยาหรือเพิ่มยา โดยดูจากลูกชาย และรักษาที่ มอ.หาดใหญ่ จะปรับลง 14 วันแล้วหยุดยาเลยคะ ถ้าเพ่ิมก็ค่อย ๆ เพิ่มปริมาณครั้งละ 14 วันเหมือนกัน แต่ของน้องแทนปรับแค่ 1 สัปดาห์ผลข้างเคียงมาก ก็เลยขอเลื่อนนัดคุณหมอเพื่อปรับยาลงคะ ยากันชักมีผลกระทบทุกตัว อ่านผลข้างเคียงของยาแต่ละตัวแล้วหนักใจคะ อายุลูกชายเท่ากับน้องเลย เป็นกำลังใจให้นะคะ เราจับมือกันสู้ ๆ นะคะ

ออฟไลน์ พระสอง

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 07 ตุลาคม 2012 เวลา 19:44 น. »
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นเราก็ต้องสู้ต่อไป