เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหลังจากผ่าตัด  (อ่าน 1776 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม่น้องเมย์

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
ขอคำแนะนำหลังจากผ่าตัด
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2012 เวลา 15:41 น. »
สมาชิกท่านใดพอทราบอาการหลังจากที่ผ่าตัดบางคือน้องเมย์หลังจากผ่าตัดได้อนน้องก็ไม่มีอาการdropให้เห็นอีกแต่น้องเขามีอาการกระพริบตาบ่อยๆ(เป็นอาการชักหรือเปล่า)และเวลาพูดหรือเห็นอะไรจะพูดซ้ำๆและพูดเสียงดังมากๆง้อแงมากพอถามคุณหมอก็บอกว่าอาจเป็นพฤติกรรมหลังผ่าตัดให้ลองดูสักระยะ(ไปหามาเมื่อ17/9/2555)และนัดอีกที14/11/2555 และถ้าจะพาไปโรงเรียนจะไปได้เลยหรือเปล่าใครพอจะทราบบ้างขอคำแนะนำเรื่องการเรียนด้วยนะค่ะเพราะพอถามคุณหมอก็บอกไปได้แต่อย่าให้ล้มเราก็เลยสับสนว่าจะเอาไปดีหรือต้องรออีกซักระยะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ขอคำแนะนำหลังจากผ่าตัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2012 เวลา 16:47 น. »
ถ้าไม่เร่ง ผมว่าค่อยๆฟื้นฟูพัฒนาการดีกว่านะครับ กลัวไปล้มที่ รร
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2012 เวลา 21:16 น. »
อาการกระพริบตา เป็นการชักแบบ partial 
ตอนที่ลดยา ต่ายแค่กระพริบตา 1 ครั้งเองค่ะ ยังรู้ตัวดีอยู่  (แต่รู้สึกแปลกใจว่าทำไมตัวเองกระพริบตา แบบค่อนข้างแรงกว่าปกติ  มีอาการช่วงเล่นคอม)  อ.โยก็บันทึกว่าเป็นอาการชักแล้ว ให้กลับไปทานยาปริมาณเท่าที่คุมชักได้ดี

ส่วนอาการที่น้องงอแง (ความเห็นต่ายนะ) เกิดจากการไม่สบายตัวหรือเปล่า ต่ายเองช่วงลดยาฟริเซี่ยมเหลือ 1 เม็ด  จะรู้สึกไม่สบายตัว/สมองช้า/ปากหนัก  ถ้าหากกินยาช้ากว่าเวลาปกติ 

การเรียนใจเย็นซักนิดค่ะ ยังไงมาติวเองก็ได้เพราะลมชักเสี่ยงกับอุบัติเหตุมาก ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าค่ะ  ถ้าคุณแม่ขยันพูด ที่ไหนก็เป็นห้องเรียนให้ลูกได้ หรือแม้กระทั่งทีวี ก็ยังใช้สอนภาษาแทนรร.ได้
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2012 เวลา 23:21 น. »
อย่างที่คุณหมอบอกค่ะ อาจเป็นอาการหลังผ่าตัด รออีกสักระยะให้อาการคงที่จะดูได้ว่าเป็นเพราะสาเหตุใด เรื่องเรียนอย่าเพิ่งรีบเลยค่ะ ให้หายจากอาการหลังผ่าตัดก่อน น่าจะมีสัก 6 เดือนนะคะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กันยายน 2012 เวลา 14:30 น. »
ก่อนผ่าตัดน้องเนยชักไม่ต่ำกว่า 40 ครั้ง/วัน
หลังผ่าตัดก็ยังคงมีอาการชักอีกเป็น 10 ครั้ง/วัน .. ถ้าจำไม่ผิดนะคะ
แต่หลังจากผ่านไปหลายเดือน อาการก็เริ่มทิ้งห่างขึ้นเรื่อยๆ

ปัจจุบันหลังผ่าตัดมาได้เกือบ 2 ปี (ครบรอบเดือน พย.นี้) มีอาการวันละ 1-2 ครั้ง หรือ หลายๆ วันมีอาการที่เห็นชัดเจนทีค่ะ

เรื่องเรียน ใจเย็นๆ นะคะ น้องเนยโชคดีที่ผ่าตัดก่อนเข้าเรียน (2 ขวบ) จึงมีเวลาพักฟื้นร่างกายเป็นปี แต่หลังไปโรงเรียนแล้ว แกมยังต้องไปนั่งเรียนด้วยอย่างน้อยก็ครึ่งวัน .. เกือบทุกวัน เพราะห่วงเรื่องอุบัติเหตุโดยเฉพาะหลังตื่นนอนค่ะ ^^
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด