เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องโรงพยาบาลกับคุณหมอค่ะ  (อ่าน 4023 ครั้ง)

ออฟไลน์ saas

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องโรงพยาบาลกับคุณหมอค่ะ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 กันยายน 2012 เวลา 17:39 น. »
ลูกชาย อายุ 8 เดือนค่ะ มีอาการเกร็งที่ มือ กับใบหน้า อยากจะสอบถามสมาชิก หน่อยค่ะว่าคุณหมอกับโรงพยาบาลที่ไหนรักษาดีบ้างค่ะ ขอเป็นเอกชน นะค่ะ ตอนนี้อยู่สุราษฎร์ อยากตรวจเร็วๆๆนะค่ะ

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: สอบถามเรื่องโรงพยาบาลกับคุณหมอค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 กันยายน 2012 เวลา 11:51 น. »
รพ. เอกชนที่สุราษฎร์ ถ้าหมายถึง รพ. ทักษิน ไม่มีหมอเด็กเฉพาะทางด้านนี้นะคะ ส่วนที่ รพ. สุราษมีหมอ neuro เด็กอยู่คนนึง (เพิ่งมาประจำอยู่ไม่นาน) แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะทางด้านลมชักหรือเปล่าค่ะ ลูกชายเป็นโรคลมชักค่ะ เคยอยู่สุราษ แต่ขณะนี้หาหมอประจำที่กรุงเทพ
ถ้าพบคุณหมอคงต้องเตรียม clip ที่ถ่ายไว้ตอนเกิดอาการไปด้วย หมอจะซักประวัติ ดู clip และพัฒนาการน้องประกอบ และอาจมีการตรวจคลื่นไฟฟ้าสมอง(eeg) ร่วมด้วย ซึ่งหากพบคลื่นชักก็สรุปได้ค่อนข้างแน่นอนว่าเป็นลมชักค่ะ

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องโรงพยาบาลกับคุณหมอค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 21:42 น. »
มารายงานผลค่ะ ตกลงว่าไปตรวจที่ ร.พ วิภาวดี กับ อ.อารยา ค่ะ อ.สั่งทำ eeg 30นาที แต่ต้องรอผลอีกอาทิตย์. ทำให้ต้องกลับสุราษก่อน อ.จะโทรมาแจ้งผล แล้วผลก็ออกมาว่า มีคลื่นลมชัก แต่อ. บอกว่าไม่มาก ให้จดบันทึก. อาการของน้องว่าแต่ละวันเป็นมากน้อยขนาดไหน. แต่ตั้งแต่กลับมาจากตรวจ น้องมีอาการ. 1ครั้ง แต่อาทิตย์นี้น้องมีอาการทุกวันเลยค่ะ. วันหนึ่ง ประมาณ 4-5 ครั้ง กลุ้มใจจังค่ะ ว่าน้องต้องทานยาเลยหรือเปล่า หรือรอดูอาการไปเรื่อยๆ แต่พัฒนาการก็ปกติ. ตอนนี้กำลังเกาะยืน รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 22:37 น. »
มาตรวจถึงกรุงเทพ แต่ต้องรอผล EEG สัปดาห์นึงนับว่าช้ามากๆ น่าเสียดายเวลา อาการแบบนี้ควรได้ยากันชักแล้วค่ะ อาการชักถ้ามีมากขึ้นจะยิ่งหยุดยาก ปล่อยไว้แบบนี้ไม่ถูกต้อง หาหมอเพื่อให้ยาดีกว่าค่ะ เรื่องพัฒนาการเด็กบางคนถึงมีอาการชักก็อาจมีพัฒนาการปกติได้ แต่ส่วนใหญ่พัฒนาจะค่อยๆถดถอยลง อย่ารอถึงตอนนั้นเลยค่ะ รีบรักษาดีกว่าอย่ารอหมอแบบวางใจแบบนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ตุลาคม 2012 เวลา 05:43 น. »
ขอบคุณค่ะพี่น้อง. ขอถามอีกหน่อยนะค่ะ ว่าถ้าน้องกินยาแล้วต้องปรับยา ทำให้เราต้องดูอาการที่กทม. หลายวัน. กับการรักษา ที่ใกล้บ้าน อย่างไหนจะดีกว่ากันค่ะ ในคลับไม่ทราบว่ามีใครอยู่ต่างจังหวัดบ้างค่ะ. แล้วต้องไปรักษาที่กทม.บ้าง แล้วหมอที่. มอ.หาดใหญ่ มีแนะนำบ้างหรือเปล่า ถ้าวันนี้มีอาการอีก จะถ่ายคลิป มาแนบนะค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ตุลาคม 2012 เวลา 10:43 น. »
ขอแสดงความคิดเห็น กะให้กำลังใจนะค่ะ
ถ้าเป็นต่าย ต่ายคิดว่าควรเลือก หมอที่ดีที่สุด ไม่ว่าจะไกล
เพราะโรคลมชัก ดูอาการกัน ไม่ได้ 1-2 วัน หรือหลายวัน  การรักษาใกล้บ้านก็ดีในเรื่องคำปรึกษา แต่ว่า ถ้าหมอไม่ชำนาญจริงๆ การวินิจฉัยอาจจะผิดพลาด นั่นหมายถึงเรา เสียโอกาสการรักษาแต่เนิ่นๆ
ต่ายเองมีปัญหาการรักษาที่มูลนิธิ ต่ายยังต้องหาหมอที่หลายๆคนในเวปนี้การันตีว่าชัวร์ที่สุด (ทั้งๆที่ต่ายคุมอาการโดยไม่ต้องปรับยาแล้ว ซึ่งจะรักษาต่อที่จุฬาก็ได้)

และที่อยากเน้นคือ ถึงจะคุมอาการได้ หลายคนทิ้งเวปไป ชะล่าใจ ขอให้หาความรู้เพิ่มเติมไปเรื่อยๆ ยา/การรักษา ฯลฯ ย่อมก้าวหน้าไปเรื่อยๆ โชคดีค่ะ

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ตุลาคม 2012 เวลา 11:43 น. »
ขอบคุณค่ะพี่น้อง. ขอถามอีกหน่อยนะค่ะ ว่าถ้าน้องกินยาแล้วต้องปรับยา ทำให้เราต้องดูอาการที่กทม. หลายวัน. กับการรักษา ที่ใกล้บ้าน อย่างไหนจะดีกว่ากันค่ะ ในคลับไม่ทราบว่ามีใครอยู่ต่างจังหวัดบ้างค่ะ. แล้วต้องไปรักษาที่กทม.บ้าง แล้วหมอที่. มอ.หาดใหญ่ มีแนะนำบ้างหรือเปล่า ถ้าวันนี้มีอาการอีก จะถ่ายคลิป มาแนบนะค่ะ

ที่ มอ.หาดใหญ่ มีอาจารย์แพทย์ด้านโรคลมชักประจำอยู่แค่ท่านเดียว คนไข้ค่อนข้างมากเพราะเป็น รพ.ศูนย์ฯ แห่งเดียวแถบนั้น  และเหมือน รพ.รัฐทั่วไป การตรวจไม่ใช่ว่าจะได้ตรวจกับอาจารย์แพทย์ตลอด ถ้าไม่สามารถมารักษาต่อเนื่องที่กรุงเทพได้ก็ให้รักษาทางนั้น ถ้าสะดวกที่จะมารักษาที่ กทม. ตามความเห้นพี่นะ มาถึง กทม. ก็เลือก รพ.เอกชนจะดีกว่า มีหลาย รพ.ให้เลือก (แต่ไม่เข้าใจทำไม รพ.วิภาวดีให้รอนานแบบนั้น) ให้เลือกแพทย์ที่จะดูแลให้แน่ใจแล้วรักษารักษาต่อเนื่องเลยค่ะ ในการปรับยาควรให้แพทย์เพียงคนเดียวเป็นผู้ปรับให้ แต่ถ้ารักษาแล้วไม่ดีขึ้นค่อยขยับขยาย 

ถามว่าเลือกแบบไหนดีกว่ากันคงตอบแทนไม่ได้ การรักษาเหมือนวัดดวงเหมือนกัน บางคนรักษาแล้วได้ผลดีกับแพทย์คนแรก บางคนเปลี่ยนแพทย์หลายท่านก็ไม่ดีขึ้นทั้งที่รักษากับแพทย์ที่มีชื่อเสียงทั้งนั้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ตุลาคม 2012 เวลา 16:22 น. »
ขอบคุณ ทุกคำตอบและกำลังใจนะค่ะ
ตกลงว่า พรุ่งนี้จะไปกทม.ค่ะ พาน้องไปพบหมอที่ วิภาวดี