เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สแกนสมองเด็กอันตรายหรือป่าวครับ  (อ่าน 2965 ครั้ง)

ออฟไลน์ pollasit

• Newbie
  • *
สแกนสมองเด็กอันตรายหรือป่าวครับ
« เมื่อ: วันพุธที่ 08 สิงหาคม 2012 เวลา 15:59 น. »
ลูกชายอายุ 1ขวบ5เดือน มีอาการชักจากไข้มาแล้ว 3-4 ครั้ง แล้วมีคุณหมอแนะนำให้ไปสแกนคลื่นสมองดู
ว่าเป็นโรคลมชักหรือไม่ ที่ผมอยากจะทราบคือการที่เราพาน้องไปสแกนคลื่นสมองจะเป็นอันตรายหรือไม่ แล้วมีวิธีการสแกนคลื่นยังไงบ้างครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สแกนสมองเด็กอันตรายหรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 08 สิงหาคม 2012 เวลา 18:08 น. »
ตรวจคลื่นไฟฟ้าสมอง (EEG)  ไม่มีอันตรายค่ะ
 เป็นการบันทึกสัญญาณไฟฟ้าของกลุ่มเซลล์ในสมอง โดยมีสายต่อจากเครื่องตรวจจับคลื่นสมองมาติด ณ จุดต่างๆ รอบศรีษะ แปะติดกับแวกซ์ชนิดพิเศษ คลื่นไฟฟ้าสมองที่ส่งออกมาจะมาแปลงค่าที่เครื่องแปลงสัญญาณออกมาที่หน้าจอ monitor ผลการตรวจจะปรากฎเป็นเส้นกราฟต่อเนื่องบนจอภาพ การตรวจคลื่นสมองเป็นการตรวจที่ง่าย ปลอดภัยและไม่ก่อให้เกิดความเจ็บปวดแก่ผู้ป่วย สามารถให้การตรวจได้ในผู้ป่วยตั้งแต่แรกเกิด ช่วยยืนยันการวินิจฉัยว่าผู้ป่วยเป็นโรคลมชักจริงหรือไม่ ช่วยจำแนกชนิดของโรคลมชักซึ่งมีผลต่อการเลือกยากันชักที่เหมาะสมกับโรคลมชักแต่ละประเภท