เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกกลับมาชักอีกครั้งหลังจากไม่ชักมา 6 เดือนมเต็มค่ะ  (อ่าน 29222 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกกลับมาชักอีกครั้งหลังจากไม่ชักมา 6 เดือนมเต็มค่ะ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 มิถุนายน 2011 เวลา 21:50 น. »
ชักตอนนอนหลับคิดว่า ผป.เป็นกันได้ทุกคน เรื่องนี้ทำอะไรไม่ได้เลย บางครั้งชักผ่านไปแล้วเรามองไม่เห็นก้มี
อันนี้มายืนยันด้วยอีกเสียงค่ะ ว่า หลับแล้วชักค่ะ

อาการที่บอกหมอ คือ ว่า ตื่นมาแล้วปวดหัวมาก ตื่นแล้ว ลืมตาไม่ค่อยขึ้น เซ คืออาการลักษณะ หลังชักตอนที่รู้สึกตัวนะค่ะ

แต่รุนแรงแค่ไหน นานแค่ไหน จากความรู้สึกต่ายเอง(อาจจะไม่ถูกนะค่ะ) คือ จากการปวดหัวนะค่ะว่า ชักมากชักน้อย

และถ้ามี ปัสสาวะราดด้วย อันนั้น ชัวร์เลยค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: ลูกกลับมาชักอีกครั้งหลังจากไม่ชักมา 6 เดือนมเต็มค่ะ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 มิถุนายน 2011 เวลา 10:28 น. »
คุณต่าย

ตอนที่น้องชัก ก็คิดว่าคุณตามองผิดป่าว น้องอาจจะเกร็งธรรมดา ( ประมาณไม่อยากให้ลูกชักอีก หยุดมาได้ 10 เดือนแล้ว ) พอถามไป ถามมา คุณตาบอก น้องฉี่ราดด้วย แน่นอนแล้ว  :'( แม่เศร้าเลย ตอนนอนกลางคืน พอรู้สึกตัว ดูลูกก่อนเลย ว่า หายใจป่าว ฉี่ราดป่าว เพราะถ้าน้องฉี่ราด อาจเดาได้ว่า มันมาอีกแล้ว

คุณต่าย หยุดชักมานานกี่ปีแล้วค่ะ แล้วตอนนี้รักษาที่ มูลนิธิ ของคุณหมอ ชันชน ใช่ป่าวค่ะ เกดซื้อหนังสือที่คุณหมอเขียนมาอ่านด้วยค่ะ อ่านแล้วประทับใจคุณหมอมากๆ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย จะรักษาลูกให้ดี่สุดเลยหล่ะค่ะ

สงสัยเรื่องระดับยาอ่ะค่ะ ถ้ายายังอยู่ในระดับ แต่มีอาการชักอีก เราจะรู้ได้อย่างไรว่า ยาปริมาณเท่าไหร่ถึงคุมได้ หรือต้องรอลุ้นเอา ไม่ได้ถามหมอ เพราะเหมือนยังอยู่ในการทดลองกันอยู่ เฮ้อ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 มิถุนายน 2011 เวลา 10:55 น. »
ระดับยาคุณหมอจะจ่ายอยู่ประมาณกระทู้นี้
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=258.0
คำนวณจากน้ำหนักตัว(ของเด็กนะค่ะ) แต่ว่า เป็นคนๆ ไปด้วยค่ะ เพราะว่า แต่ละคนตอบสนองยาไม่เหมือนกัน

ต่ายเคยกินยาจำนวนมากๆ จนถึงกับง่วงเดินแทบไม่ได้ (แต่ไม่ over dose) ก็ไม่ได้หายชัก
หรือแม้กระทั่งยาชุดที่กินอยู่ปัจจุบัน ตอนนั้นก็กินไม่ได้หายชักค่ะ

ความรู้สึกต่ายตอนนั้น เหมือนไม่ลองกินไม่รู้นะค่ะ หมอสั่งมายังไงก็ต้องกิน แต่ให้ระวังสังเกตตัวเองด้วย ยิ่งน้องเล็กๆ คุณแม่ยิ่งต้องระวังค่ะ

ส่วนเรื่องฉี่ นั้น น้องเล็กมาก อาจจะฉี่ราดเอง (แต่ขอให้สังเกตุเป็นพิเศษค่ะ ว่าน้องซึม ตาลอย ช้า  หรือมีอาการทางร่างกายอื่นหรือเปล่า)

เพราะตอนต่ายฉี่ราด ต่ายก็ไม่รู้ตัวนะว่าชัก พอได้สติมาแล้ว คิดว่าตัวเองน่าจะชัก เพราะว่า จากการปวดหัวค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 มิถุนายน 2011 เวลา 12:30 น. »

สงสัยเรื่องระดับยาอ่ะค่ะ ถ้ายายังอยู่ในระดับ แต่มีอาการชักอีก เราจะรู้ได้อย่างไรว่า ยาปริมาณเท่าไหร่ถึงคุมได้ หรือต้องรอลุ้นเอา ไม่ได้ถามหมอ เพราะเหมือนยังอยู่ในการทดลองกันอยู่ เฮ้อ

ยาอยู่ในระดับก็ชักได้คุณเกด ถึงต้องมีการให้ยามากกว่า 1 ตัว หรือเปลี่ยนยาเลยถ้าให้ในระดับสูงแล้วยาตัวนั้นคุมการชักไม่ได้

หมอบอกไม่ได้หรอกค่ะว่าระดับต้องอยู่เท่าไร แต่ว่าถ้าถึงระดับสูงสุดที่กำหนดในการให้ยาแล้วการให้เกินระดับจะเกิดอันตรายต่อร่างกายได้ หมอก็ต้องหยุด ถ้าคิดว่้ายานี้ใช้ได้ผลแต่คุมได้ไม่หมดก็เพิ่มยามาช่วยอีกตัว แต่ถ้าคิดว่ายาช่วยอะไรไม่ได้หรือช่วยได้น้อยเกินไปก็เปลี่ยนยาซะเลย สำหรับคนไข้แต่ละคนผลการตอบสนองไม่เหมือนกัน จะว่าไป ผป.ทุกคนต้องทดลองยาที่ได้รับทั้งนั้น ยังดีถ้าได้รู้ว่า ผป.ตอบสนองต่อยาตัวไหน ในปริมาณที่เท่าไร  หมอบางคนลองยาจนแล้วแทบหมดทุกตัวยังหาไม่ได้ว่า ผป.ตอบสนองต่อยาตัวไหน :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 07 มิถุนายน 2011 เวลา 12:33 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 มิถุนายน 2011 เวลา 13:32 น. »
ขอบคุณค่ะพี่น้องที่มาช่วยให้ความกระจ่าง  :)

อ.หมอก็บอกว่า เพิ่มยาให้ ระดับสูงแล้ว ถ้าไม่มีอาการก็ดีไป กินยาต่อได้ เพราะคุมมาได้เกือบปี ตัวแรกคุมได้แค่ 6 เดือน เพิ่มยาแล้ว มันก็ยังมีอาการอีก แต่ถ้าครั้งนี้มันมาอีกหลังจากปรับยา อ.หมอก็คงเปลี่ยนตัวเลยค่ะ นี่ก็ให้มาตรวจระดับยา พร้อมตรวจค่าตับต้นเดือนหน้า เพราะได้ยาเยอะ คงดูผลประกอบกัน เท่าที่ดูๆอ.หมอที่นี่ ให้ยาทีละตัว เหมือนเคทน้องจั๊มพ์ น้องไตตั้น เดพากิ้น เอาไม่อยู่เลยเปลี่ยนยา ไปตามสเต็ปกระมัง ลุ้นกันต่อไปค่ะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 มิถุนายน 2011 เวลา 17:47 น. »
อ้างถึง
สังเกตดูดีดีคุณเกด อาจจะไม่ได้ติดอ่างเพียงแต่เวลาจะพูด สมองสั่งงานมาช้าหน่อย แบบนึกมาแล้วว่าจะพูดอะไร แต่พอจะพูดๆ ไม่ออกซะงั้น ต้องสตาร์ทเครื่องก่อน

พี่น้อง คุณเกด, จั๊มพ์ก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ สตาร์ทเครื่องช้า ติดอยู่ที่ริมฝีปาก แต่ไม่ได้เป็นแบบติดอ่างนะครับ ผมก็ว่าสมองมันสั่งมาช้า สงสัยว่ามาจากยาหรือเปล่า

ส่วนเรื่องฉี่ราด เด็กๆ ก็เป็นอยู่แล้ว จั๊มพ์ก็มีบ้าง (ถ้าไม่อุ้มไปฉี่) จะบอกว่ากลางคืนถ้าฉี่ราดแล้วสงสัยว่าชัก ผมเห็นด้วยว่าคงต้องดูหลายๆส่วนประกอบกันแบบที่คุณต่ายว่า

อ้างถึง
หมอบอกไม่ได้หรอกค่ะว่าระดับต้องอยู่เท่าไร แต่ว่าถ้าถึงระดับสูงสุดที่กำหนดในการให้ยาแล้วการให้เกินระดับจะเกิดอันตรายต่อร่างกายได้ หมอก็ต้องหยุด ถ้าคิดว่้ายานี้ใช้ได้ผลแต่คุมได้ไม่หมดก็เพิ่มยามาช่วยอีกตัว แต่ถ้าคิดว่ายาช่วยอะไรไม่ได้หรือช่วยได้น้อยเกินไปก็เปลี่ยนยาซะเลย สำหรับคนไข้แต่ละคนผลการตอบสนองไม่เหมือนกัน จะว่าไป ผป.ทุกคนต้องทดลองยาที่ได้รับทั้งนั้น ยังดีถ้าได้รู้ว่า ผป.ตอบสนองต่อยาตัวไหน ในปริมาณที่เท่าไร  หมอบางคนลองยาจนแล้วแทบหมดทุกตัวยังหาไม่ได้ว่า ผป.ตอบสนองต่อยาตัวไหน

อ่านแล้วรู้สึกเคว้งๆ ยังไงไม่รู้ ตอนนี้ผมก็ยังอยู่ในช่วงทดลอง ยังหาตัวที่ใช่ไม่เจอ ได้แต่หวังว่าจะใช่สักที

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 มิถุนายน 2011 เวลา 20:08 น. »
พี่น้อง คุณเกด, จั๊มพ์ก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ สตาร์ทเครื่องช้า ติดอยู่ที่ริมฝีปาก แต่ไม่ได้เป็นแบบติดอ่างนะครับ ผมก็ว่าสมองมันสั่งมาช้า สงสัยว่ามาจากยาหรือเปล่า

อ่านแล้วรู้สึกเคว้งๆ ยังไงไม่รู้ ตอนนี้ผมก็ยังอยู่ในช่วงทดลอง ยังหาตัวที่ใช่ไม่เจอ ได้แต่หวังว่าจะใช่สักที

เมื่อก่อนที่ต่ายยังคุมชักไม่ได้ ก็สตาร์ทช้าเหมือนกันค่ะ บอกอะไรมา ต้องคิดนาน กว่าจะตอบได้ค่ะ

ยิ่งช่วงไหนชักมาก เครื่องยิ่งช้า เว้นชักนาน เครื่องก็จะดีหน่อย

ส่วนปัจจุบัน ยาคุมชัก ก็เหมือนเดิม แต่ไม่ชักแล้ว เครื่องเลยเร็วค่ะ น่าจะมาจากอาการชักที่ยังคุมไม่ได้มากกว่าค่ะ (ไม่ยืนยันนะค่ะ ความเห๋็นส่วนตัว)

คุณJen อย่าเพิ่งเคว้งค่ะ ต้องมีซักวันที่เป็นของเราค่ะ  :D

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันพุธที่ 08 มิถุนายน 2011 เวลา 05:50 น. »
เรื่องสตาร์ทเครื่อง ถามหมอแล้ว บอกไม่ใช่เพราะยา แต่ก็ไม่ได้บอกว่าเพราะยังคุมชักไม่อยู่ หมอเลยบอกให้บอกลูกพูดช้าๆ ไม่ต้องรีบพูดเด๊ยวจะติด ต่อมาฟังเพื่อนๆวิเคราะห์น่าจะมาจากการคุมชักยังได้ไม่ดีเท่าไหร่มากกว่า แต่พอมามีอาการเกร็ง นั่นแหละถึงรู้ว่า คุมไม่อยู่แล้ว

คุณเจน อย่าเพิ่งเคว้งค่ะ ยังมีน้องเอิร์นเป็นเพื่อนพี่จั๊มพ์อยู่ค่ะ นี่ทานยาตัวที่ 2 แล้ว ไม่รู้ต้องไปตัวที่ 3 หรือเปล่า ส่วนพี่จั๊มพ์เพิ่งเริ่มตัวที่ 2 เอง ลูกเป็นแล้ว เราก็ต้องรักษากันต่อไป ทำให้ดีที่สุด อ.นัดไปตรวจวันที่ 2 กค.ค่ะ ครั้งนี้ตรวจระดับยากะค่าตับ โดนเข็มร้องรพ.แตกแน่ๆ  ;D น้องจั๊มพ์นัดวันไหนค่ะ

คุณต่าย โรคนี้ต้องเน้นกำลังใจใช่มั๊ยค่ะ เกดนั่งคุยกับลูก ถามลูกว่า สู้มั๊ย เอิร์นๆบอก สู้ ถามว่า ชักอีกมั๊ย เอิร์นๆ คิดก่อน ไม่ชัก  ;D

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันพุธที่ 08 มิถุนายน 2011 เวลา 11:37 น. »
คุณต่าย โรคนี้ต้องเน้นกำลังใจใช่มั๊ยค่ะ เกดนั่งคุยกับลูก ถามลูกว่า สู้มั๊ย เอิร์นๆบอก สู้ ถามว่า ชักอีกมั๊ย เอิร์นๆ คิดก่อน ไม่ชัก  ;D
ใช่ค่ะ ต้องการมากเลยค่ะ  มีคนอยู่รอบตัว แต่เหมือนอยู่ตัวคนเดียวในโลกค่ะ ความรู้สึกตอนนั้น

ถึงขอบคุณคุณพ่อป๊อปค่ะ ที่ได้ ทำเวปนี้ขึ้นมาค่ะ

คุณแม่อาจจะเศร้า แต่คนไข้ ก็ไม่แพ้กันค่ะ (แต่ความรู้สึกของเด็กน้อยๆ ต่ายไม่ทราบเท่าไหร่ เพราะเป็นเอาตอนวัยรุ่นแล้ว) 

ความรู้สึกของวัยรุ่น หรือ ผู้ใหญ่ ชีวิตปกติมีการแข่งขันกันอยู่แล้ว คงเคยได้ยินคำว่า ปากกัดตีนถีบ...ปากกัดเขาลงมา  ถีบคนอื่นลงไป

อาจจะใช้คำพูดตรงไปและไม่สุภาพค่ะ  เมื่อก่อนตอนที่เป็นก็คิดว่า ตัวเองปกติ เป็นลมชัก และไม่ได้อาย ใครถามก็บอกตรงๆ เพราะไม่ได้เป็นโรคติดต่ออะไร

แต่ผลที่ได้กลับมา ทำให้ทุกวันนี้ บอกเป็นบางคนค่ะ แต่ทุกวันนี้ไม่อายแล้วนะค่ะ ตั้งใจเข้าเวปนี้ มาเพื่อให้กำใจโดยเฉพาะค่ะ ตอบได้บ้างไม่ได้ พิมพ์นิดหน่อยก็ยังดีค่ะ

เด็กน้อยๆ ที่โตขึ้นมากับลมชัก คงต้องให้กำลังใจเขาเรื่อยๆ ค่ะ ว่า เราก็เป็นคนปกติที่เหมือนเขา  :) เราไม่ผิดที่ชัก  :) คนที่มาประนามเรานั่นล่ะ ผิดหรือเปล่า.. ???

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันพุธที่ 08 มิถุนายน 2011 เวลา 14:47 น. »
อ้างถึง
คุณเจน อย่าเพิ่งเคว้งค่ะ ยังมีน้องเอิร์นเป็นเพื่อนพี่จั๊มพ์อยู่ค่ะ นี่ทานยาตัวที่ 2 แล้ว ไม่รู้ต้องไปตัวที่ 3 หรือเปล่า ส่วนพี่จั๊มพ์เพิ่งเริ่มตัวที่ 2 เอง ลูกเป็นแล้ว เราก็ต้องรักษากันต่อไป ทำให้ดีที่สุด อ.นัดไปตรวจวันที่ 2 กค.ค่ะ ครั้งนี้ตรวจระดับยากะค่าตับ โดนเข็มร้องรพ.แตกแน่ๆ   น้องจั๊มพ์นัดวันไหนค่ะ

คุณเกด, จั๊มพ์ไปวันที่ 9 ครับ เลยไม่ได้เจอกันเลย

ตอนที่ไปจั๊มพ์ไปเจาะเลือดวัดระดับยา ผมก็จะหลอกว่าเดี๋ยวจับมัดเป็นมัมมี่เหมือนเล่นด้วย พอพยาบาลเอาที่รัดตัวมารัดก็จะไม่ร้องครับ นึกว่าเล่นอยู่ ตอนที่เจาะ 2 ครั้งหลังนี่ไม่ร้องไห้เลยนะ แต่พยาบาลเจาะช้า ถูกรัดนานมีใจเสียเหมือนกัน เอาเทคนิคไปปรับใช้ได้นะ จะได้ไม่ต้องร้อง รพ.แตกง่ะ  ;D

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันพุธที่ 08 มิถุนายน 2011 เวลา 14:51 น. »
ไม่เลว ไม่เลว หลอกลูกเก่งนี่คุณเจน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันพุธที่ 08 มิถุนายน 2011 เวลา 15:00 น. »

อ้างถึง
คุณเจน อย่าเพิ่งเคว้งค่ะ ยังมีน้องเอิร์นเป็นเพื่อนพี่จั๊มพ์อยู่ค่ะ นี่ทานยาตัวที่ 2 แล้ว ไม่รู้ต้องไปตัวที่ 3 หรือเปล่า ส่วนพี่จั๊มพ์เพิ่งเริ่มตัวที่ 2 เอง ลูกเป็นแล้ว เราก็ต้องรักษากันต่อไป ทำให้ดีที่สุด อ.นัดไปตรวจวันที่ 2 กค.ค่ะ ครั้งนี้ตรวจระดับยากะค่าตับ โดนเข็มร้องรพ.แตกแน่ๆ   น้องจั๊มพ์นัดวันไหนค่ะ

คุณเกด, จั๊มพ์ไปวันที่ 9 ครับ เลยไม่ได้เจอกันเลย

ตอนที่ไปจั๊มพ์ไปเจาะเลือดวัดระดับยา ผมก็จะหลอกว่าเดี๋ยวจับมัดเป็นมัมมี่เหมือนเล่นด้วย พอพยาบาลเอาที่รัดตัวมารัดก็จะไม่ร้องครับ นึกว่าเล่นอยู่ ตอนที่เจาะ 2 ครั้งหลังนี่ไม่ร้องไห้เลยนะ แต่พยาบาลเจาะช้า ถูกรัดนานมีใจเสียเหมือนกัน เอาเทคนิคไปปรับใช้ได้นะ จะได้ไม่ต้องร้อง รพ.แตกง่ะ  ;D

ไหงน้องจั๊มพ์ได้ที่รัดตัวด้วยอ่ะค่ะ น้องเอิร์นโดนเจาะต่อหน้าเลย เมื่อก่อนยังให้นอนบนเตียงแล้ว พยาบาลเอาผ้ามาห่อ แล้วให้แม่กอดลูกไว้ ไม่ค่อยรอ้งเท่าไหร่ แต่ครั้งที่ผ่านมาให้น้องนั่งตักแม่ แล้วยื่นแขนให้พยาบาลเจาะ นึกดูซิค๊ะ เด็กไม่ร้องไงไหว แม่จะร้องตามไปด้วย เพราะแม่ก็กลัวเข็ม 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 08 มิถุนายน 2011 เวลา 17:04 น. โดย kedy »

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันพุธที่ 08 มิถุนายน 2011 เวลา 15:02 น. »
อ้างถึง
เด็กน้อยๆ ที่โตขึ้นมากับลมชัก คงต้องให้กำลังใจเขาเรื่อยๆ ค่ะ ว่า เราก็เป็นคนปกติที่เหมือนเขา   เราไม่ผิดที่ชัก   คนที่มาประนามเรานั่นล่ะ ผิดหรือเปล่า..

ในฐานะของพ่อแม่ ที่มีลูกเป็นโรคนี้ ก็ได้แต่หวังว่าเค้าจะไปเจอสังคมที่ไม่รังเกียจ หรือซ้ำเติมผู้ป่วยครับ (รองจากที่หวังว่าเค้าจะหายป่วย  ;D)

แต่ถ้าถามตัวเองก่อนที่จะรู้จักโรคนี้ ก็อาจจะไม่เข้าใจว่ามันมีผลกระทบอย่างไรกับคนอื่น อาจจะกลัวที่จะเข้าใกล้ผู้ป่วย
ผมเลยคิดว่า เราควรจะบอกให้คนรอบๆตัวเค้ารู้จักโรคนี้ เพื่อให้มีความเข้าใจและรู้ว่ามันไม่ได้น่ากลัว และควรให้กำลังใจผู้ป่วยอย่างไร

ขอบคุณคุณป๊อบที่ทำเวป และเพื่อนๆในเวปทุกคน ทำให้รู้และเข้าใจโรคนี้ดีขึ้น

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันพุธที่ 08 มิถุนายน 2011 เวลา 17:01 น. »
ยังจำความรู้สึกครั้งแรกที่รู้ว่าลูกเป็นลมชัก เคยได้ยินว่า เด็กมีไข้แล้วชัก ลูกเราไม่มีไข้ ชักได้ไง ทั้งร้องไห้ ทั้งสับสน โทรหารพ.หลายแห่ง เพื่อพาลูกไปรักษา แต่ใครๆก็บอกว่า ที่รักษาอยู่ก็ดีแล้ว สงสารลูกที่เป็นตั้งแต่เด็ก โดนเจาะโน้นนี่สารพัด แม้กระทั้งเข้า ICU จนมาเปิดเว็บเจอคุณป๊อป ซึ่งเกดน่าจะเป็สมาชิกรุ่นแรกๆ ดีใจเหมือนเรามีเพื่อนคุย และลูกเราไม่ได้เป็นโรคนี้คนเดียว ลดความเครียดลงได้บ้างค่ะ และจะดูแลลูกอย่างดีที่สุด อย่างที่คุณพ่อ คุณแม่ในห้องนี้กำลังทำอยู่  :)

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันพุธที่ 08 มิถุนายน 2011 เวลา 21:45 น. »
และลูกเราไม่ได้เป็นโรคนี้คนเดียว ลดความเครียดลงได้บ้างค่ะ และจะดูแลลูกอย่างดีที่สุด อย่างที่คุณพ่อ คุณแม่ในห้องนี้กำลังทำอยู่  :)
ขอนมัสการคำพูดของพระ ...(จำชื่อไม่ได้ค่ะ)
-คุณไม่ใช่คนแรกในโลกที่ทำงานผิด
-คุณไม่ใช่คนแรกในโลกที่ถูกไล่ออก
-คุณไม่ใช่คนแรกในโลกที่โดนนินนา
-คุณไม่ใช่คนแรกในโลกที่เรียนไม่เก่ง
-คุณไม่ใช่คนแรกในโลกที่อกหัก
-คุณไม่ใช่คนแรกในโลกที่....ฯลฯ
-คุณไม่ใช่คนแรกในโลกที่มีลูกเป็นลมชัก