เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส  (อ่าน 50887 ครั้ง)

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:14 น. »
งั้นขอรบกวนพี่น้องช่วยทำเมนูอาหารใส่สายยางให้อีกครั้งนะคะ ปิ่นจะลองใส่สายยางให้สักระยะหนึ่ง ตอนแรกคุณหมอพัฒนาการถึงขั้นจะเจาะท้อง ปิ่นเลยขอแค่สายยางจมูกก่อนน่ะค่ะ  สงสารลูก
เดือนส.ค.ปิ่นถึงจะได้พาน้ำใสไปพบอาจารย์โยธินอีก พอดีพ่อน้ำใสทำงานกลางทะเลเดือนพักเดือนค่ะ
ขอบคุณพี่น้องมากๆเลยค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:35 น. »
ทำให้คืนนี้ คุณปิ่นมีอุปกรณ์อยู่แล้วใช่ไหม? เช่น ถ้วยตวง เครื่องปั่น จะใช้ถุงให้อาหารก็สะดวกดี ถ้าให้ทางไซริงจะเมื่อยหน่อยเพราะอาหารจะข้นกว่านมที่ รพ.ให้ทางสายยาง ถ้าไม่มีเตรียมได้เลยค่ะ
ถามเพื่อความแน่ใจอีกครั้ง (ไม่ว่ากันนะคะ)   คุณปิ่นให้อาหารทางสายยางเป็นแน่นะคะ?  ก่อนให้ต้องตรวจสอบสายทุกครั้งนะคะ

วัตถุดิบจะมี   ฟักทอง  เนื้อปลา (ปลานิล ปลาทับทิม หรือปลาอื่นก็ได้ อย่าเอาตัวเล็กนักแล่ลำบาก) ผักปวยเล้ง หรือผักกวางตุ้ง (ได้ผักอะไรบอกด้วยค่ะ) ไข่ไก่ MCT , Canola oil เกลือ น้ำตาล   น่าจะแค่นี้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กรกฎาคม 2010 เวลา 00:06 น. »
พี่เลือกปลากับผักให้เลย 

สูตรอาหารปั่นผสม 1
1.   เนื้อปลานิล   185   กรัม
2.   ไข่ไก่                  1   ฟอง
3.   ไข่ขาว                  1   ฟอง
4.   ผักกวางตุ้ง    40   กรัม
5.   มะละกอสุก    90   กรัม
6.   ฟักทองดิบ    40   กรัม
7.   น้ำตาลทราย      8   กรัม
8.   เกลือ                  5   กรัม
9.   น้ำมันพืช    20  กรัม
10. MCT Oil    65  กรัม
PROT      44.47 g.         FAT       89.17  g.        CHO    29.85  g.      Energy    1099.81  kcal

สูตรอาหารปั่นผสม 2
1.   เนื้อปลานิล   197   กรัม
2.   ไข่ไก่                   0   ฟอง
3.   ไข่ขาว                   2   ฟอง
4.   ผักกวางตุ้ง     40   กรัม
5.   มะละกอสุก          90   กรัม
6.   ฟักทองดิบ     40   กรัม
7.   น้ำตาลทราย      9   กรัม
8.   เกลือ                   5   กรัม
9.   น้ำมันพืช     25  กรัม
10. MCT Oil     65  กรัม
PROT      44.06 g.         FAT       88.55  g.        CHO    30.20  g.      Energy    1094.00  kcal

สูตร 1  ทานสัปดาห์ละ 5 วัน    สูตร 2  ทานสัปดาห์ละ 2 วัน  อาหารทำเสร็จแบ่งเป็น 4 มื้อ  แบ่งเวลาเองค่ะ

วิธีการเตรียมอาหารปั่นผสม
1.   ล้างภาชนะที่ใช้ประกอบอาหาร เช่น ช้อนตวง ทัพพี ถ้วยตวง กระชอนตาถี่ กรวย นำมาต้มในน้ำร้อน แยกภาชนะที่ใช้กับบุคคลอื่น หลังใช้เสร็จล้างทำความสะอาด ภ้าไม่แน่ใจจะต้มทุกวันก็ได้
2.   นำวัตถุดิบ ข้อ 1- ข้อ 6 มาต้มในน้ำเดือดประมาณ 600 มล.  10 นาที
3.   นำส่วนประกอบที่ต้มสุกแล้วมาปั่นกับน้ำมันพืชที่ความเร็วต่ำ ค่อยๆ เติมน้ำให้พอปั่นได้ประมาณ  1 นาที ค่อยๆ เพิ่มความเร็วสูงสุดประมาณ 3 นาที เติม น้ำตาล เกลือ MCT Oil ลงไปปั่นต่ออีก    2 นาที ปรับความเร็วลงมาระดับต่ำสุด  ปิดเครื่อง
4.   นำอาหารที่ปั่นได้มากรองใส่ในถ้วยตวงใหญ่ เติมน้ำต้มสุกให้ได้ 1000 มล.  คนให้เข้ากัน แบ่งใส่ถุงให้อาหาร4 ถุง ถุงละ 250 มล. ปิดภาชนะให้เรียบร้อยก่อนนำเข้าเก็บในตู้เย็นอุณหภูมิ 4-7 องศาเซลเซียส
5.   นำถุงใส่อาหาร มาอุ่นในน้ำร้อนประมาณ 20 นาที (ห้ามอุ่นกับไฟโดยตรงหรือนำเข้าไมโครเวฟเนื่องจากผสม MCT Oil แล้ว) ทิ้งให้เย็น
6.   ก่อนให้อาหารทุกครั้งให้ชิมและดมกลิ่น ถ้าผิดปกติให้ทิ้งทันที อาหารที่เตรียมไว้ต้องใช้ให้หมดภายใน 24 ชั่วโมง

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กรกฎาคม 2010 เวลา 00:19 น. »
พี่น้องคะ เที่ยงคืนแล้วทำไมไม่พักผ่อนอีก เป็นห่วงค่ะ

อุปกรณ์พร้อมแล้วค่ะ  คิดว่าจะเริ่มทำพฤหัสนี้เลย พรุ่งนี้น้ำใสมีนัดกับคุณหมอทั้งวัน  (สมอง, ภูมิแพ้ ,พัฒนาการ) เลยไม่สะดวกค่ะ
ผล Lab ออกมาใสมีคอเลสเตอรอลสูงจริงๆด้วยค่ะ และค่าเอนไซค์ตับ(ไม่ทราบเขียนถูกหรือเปล่าค่ะ) สูงนิดนึง 

ขอบคุณจริงๆสำหรับเมนูอาหารที่รีบส่งให้ พี่น้องเสียสละเวลาเยอะอย่างนี้ขอให้บุญกุศลย้อนกลับไปที่ครอบครัวของพี่น้องด้วยนะคะ สาธุ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กรกฎาคม 2010 เวลา 00:28 น. »
คุณปิ่น
น้องเทรนด์ตอนที่ร่างกายอ่อนมากๆ ผมกับแฟนก็ชั่งใจเหมือนกันว่าจะให้ใส่สายดีไหม
แต่แฟนผมบอกว่า น้องเขากลืนก็ลำบาก สำลักตลอด อาหารก็ไม่ได้
ให้ร่างกายดีขึ้นก่อนแล้วค่อยให้ดูดนมเองดีกว่า ช่วงนี้ให้เขาพักแล้วก็ได้อาหารก่อน
ผมว่าที่คุณปิ่นให้อาหารทางสายไปก่อนถูกต้องแล้วครับ

ทางคุณหมอเอง ช่วงนั้นก็เดินมาบอกว่า จะให้ทางสายตลอด
ผมก็แย้งยังไม่อยากให้ลูกได้ทางสาย
เพราะมันติดๆ ทำอะไรก็ไม่ถนัด จะอุ้มไปไหนก็ติดอีก
แต่คุณหมอกลัวเรื่องสำลักมาก ท่านกลัวถ้าลงปอดแล้วจะเรื่่องใหญ่มากเลย
น้องเทรนด์เวลาดูดนมจากขวด แกชอบหลับ (ช่วงที่ชักตอน 5 เดือนที่แล้ว)
หมอก็บอกว่าให้ปลุก แต่แกก็หลับ และไม่ค่อยตื่นด้วย
อันนี้ก็เป็นอีกสาเหตุที่ผมกับแฟนเลือกให้ทางสาย

แต่เวลาให้ทางสาย ผมมีอุปสรรคอย่างนึงคือว่า
คุณหมอจะตั้งเวลาให้อาหารนานมากครับ
นม 5 ออนใช้เวลาประมาณ 4 ชม.เสร็จ

คุณหมอกลัวอะไรซักอย่างนึง ผมก็ไม่แน่ใจครับ
จำได้ไม่ชัดกลัวตอบแล้วผิด
สิ่งที่ลำบากก็คือ พอกินนมเสร็จ นมมือใหม่ก็จะมาอีกแล้ว
แถมต้องกินยาอีก
จะเล่นก็ไม่ได้ เพราะกินนม มันยุ่งไปหมด

วันนี้น้องเทรนด์มีอาการคล้ายชักไปรอบนึง
ช่วงเช้าตัวอ่อนผิดปกติ
พอช่วงสายๆประมาณ 10.30 น.น้องก็นอนหลับ
แต่ตาหลับไม่สนิท ไอ้ผมก็ขี้สังเกต
พอเห็นปิดตาไม่สนิทก็คิดแล้ว
เพราะช่วงนี้หน้าซีดๆเหมือนกัน
มันเป็นอาการนำครับ ก็กังวล
พอแกตื่นตอน 11.10 น.
ผมก็ชวนแกเล่น ชวนคุย ซักพัก แกตาเหม่อ นิ่งๆ ผมหละรี่บเช็คทันที
เอามือไปบังตาสิ ปกติเขาจะปัดออก
แต่คราวนี้เขานิ่ง บังเท่าไหร่ก็นิ่ง
เริ่มรู้แล้วว่าอาจจะใช่อย่างแน่นอน
พักเลยตัดสินใจเขย่าตัวเขาเต็มแรงดูว่าเขาตอบสนองไหม
เขย่าแรงๆแล้วก็ยังคงนิ่ง ซักพักเริ่มฟื้นขึ้นมา

ก็เริ่มหยิบมือถือไปเล่น
ก็นอนคว่าเล่น ก็กดูมือถือ
ซักพักผมมองไปอีกที
เห็นเขาหลับเฉยเลย
เลยจับตัวและก็หยิบมือถืออก
เขาจึงเริ่มรู้สึกตัว

ก็เป็นประมาณนี้ หลังจากนี้ก็ยังไม่เห็นมี
หลังจากนั้นตอนเที่ยงครึ่ง น้องฉี่ ก็เอาไปตรวจคีโตน
ผลบอกว่า +3 ซึ่งก็ยังคงขึ้นอยู่นี่นา

เลยคิดว่าอาจจะเป็นเพราะยาแก้อักเสบมันหวานแน่ๆเลย

ยังไงน้องน้ำใสสู้ๆครับ

พี่น้องชำนาญมากๆเลยครับ
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กรกฎาคม 2010 เวลา 08:50 น. »
เมื่อวานแอบถามคุณหมอที่คลีนิคค่ะ คุณป็อบ ว่ามียาที่ไม่ผสมน้ำตาลมั้ย คุณหมอบอกว่าของเด็กทุกตัวผสมน้ำเชื่อมหมด สงสัยเราต้องระวังมากๆเรื่องยาค่ะ
น้องเทรนด์ชักแบบเหม่อ เหมือนน้ำใสเลย เค้าชักแบบไม่ค่อยซ้ำเท่าไหร่ค่ะ อาการชักแบบนี้ ปิ่นกลัวที่สุดเพราะต้องสังเกตุอยู่ตลอด บางทีปิ่นก็สงสัยเหมือนกัน เวลาไปทำธุระที่อื่นกลับมาลูกตัวอ่อน แต่พี่เลี้ยงบอกว่าไม่ชัก   
เอ เป็นเพราะอะไรน้า คีโตนฯ+3 แล้วยังชักอยู่  ถ้าพอรู้สาเหตุช่วย Update หน่อยนะคะ
เอาใจช่วยน้องเทรนด์และทุกๆคนค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กรกฎาคม 2010 เวลา 10:29 น. »
คุณปิ่น ขอผล lab ค่ะ เอนไซด์ตับสูงเท่าไรจะได้ดูต้องเฝ้าระวังหรือไม่ ถ้าสูงมากเราอาจต้องลด MCT ค่ะ  MCT ดีอย่างไม่เหลือเป็นคอเลสเตอรอล แต่มีผลกับตับค่ะ
ไขมันตัวไหนสูงคะ เฉพาะ total cholesterol ? ตอนนี้น้ำใสทานอะไรบ้าง อย่างไร ดูซิว่ามาจากอาหาร หรือการทำงานของร่างกายผิดปกติ

อย่างนี้โภชนากรไม่ดูให้นะนี่  อิอิ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กรกฎาคม 2010 เวลา 11:05 น. »
คุณป๊อบ คุณปิ่น

เราวัดคีโตนในปัสสาวะค่ะ แค่ประมาณการ ที่ไม่ได้วัดคือคีโตนในกระแสเลือดค่ะ  อย่างที่เคยบอกสัดส่วนสารอาหารต้องคงที่ตลอดจะดีกว่า ไม่แกว่งไปมา สุดท้ายวัด urine ketone ยังคงมีคีโตนอยู่

ชักแบบเหม่อนิ่ง คนใกล้ชิดเท่านั้นที่จะสังเกตุเห็น คุณปิ่นจำเป็นต้องดูให้ออกค่ะ ลูกสาวพี่พี่ต้องเป็นคนบอกว่าเธอชักอยู่  ไม่งั้นต้องเอา EEG มาจับดู  หลับแล้วปลุกยาก บ่งบอกว่ายังมีอาการชักอยู่

ไม่น่าload นมน้องเทรนด์นานขนาดนั้น พี่ว่าน่าจะประมาณเวลาเท่าเธอดูดนมก็พอแล้ว

คุณป๊อบแก้ได้อีกวิธีหนึ่งช่วงนี้ให้น้ำมันมากกว่าปกติเพื่อช่วยbalance น้ำตาลในยา การให้พร้อมคีโตจีนิคยังมีปัญหาเรื่องยาบางตัวดูดซึมไม่ได้ดีที่ไขมันสูง ต้องลองปรึกษาหมอดูแล้วค่ะ คุณป๊อบให้ยาลดไข้ แก้ไอ ถามหมอชาคินทร์ด้วยรึเปล่าคะ  ลูกสาวเคยเข้า รพ.ตอนให้อาหารคีโตจีนิคอยู่ พี่ก้ต้องแจ้งอาจารยืทุกครั้ง หมอท่านอื่นให้น้ำเกลือ อาจารย์เดินมาเห็นสั่งเอาน้ำเกลือออก บอกพยาบาลเอาแบบไม่มีน้ำตาล ความจริงเธอเขียนไว้ในแฟ้มแล้วแต่หมอที่ให้ไม่ได้ดู 

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กรกฎาคม 2010 เวลา 20:55 น. »
คุณป๊อบ พี่ลืมไปแทนที่เราจะเพิ่มไขมัน เราลดน้ำตาลที่มีเหลืออยู่อีก 5-6 กรัมลงก็ได้นี่ เพราะยาเราทานหลังอาหารอยู่แล้ว  ลองดูที่ขวดยาว่ามีบอกปริมาณน้ำตาลที่ผสมอยู่มัยแล้วคำนวณว่าเราได้น้ำตาลเข้ามาเท่าไร ถ้าน้ำตาลที่มีอยู่ไม่พอยังเหลือแป้งอยู่อีกแล้วแทนกันเลย พี่ว่าน่าจะดีกว่าให้มีน้ำตาลในยาเพิ่มเข้ามาแน่ เพราะอาการน้องเทรนด์ดูเหมือนจะเริ่มชักอีก ลองดูนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 07 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:01 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:19 น. »
ผล Lab ของน้ำใสค่ะ
Cholesterol 214
LDL Cholesterol 154.6
HDL Cholesterol 27
Triglyceride 162
Sodiam 142
Potassium 3.43
Chloride 103
Co2 28.22
Total Protein 7.3
Globulin 3.8
Albumin 3.5
Direct Bilirubin 0.11
Indirect bili 0.14
Total Bilirubin 0.25
SGOT (AST) 92
SGPT (ALT)  90
Alkaline Phos. 148

วันนี้พาน้ำใสไปมอ.ค่ะ ตรวจ 3 ด้าน คือ สมอง ทางเดินหายใจ และ นักกิจกรรมบำบัด  อาจารย์ด้านสมองไม่ได้ปรับยา มีชมว่าตื่นดีขึ้น ไม่ค่อยหลับเหมือนก่อน ท่านเลยไม่ปรับยาให้ค่ะ แต่เน้นให้บำบัดแทนเพราะน้ำใสเริ่มมีอาการข้อติด  แต่ก็ยังไม่วายเป็นห่วงว่าหากทานคีโตฯไปจะมีเสมหะเยอะขึ้นจะอันตรายกับปอดอีก เลยแนะนำให้เจาะท้องเพื่อใส่อาหารค่ะ ส่วนอาจารย์หมอด้านระบบทางเดินหายใจและนักกายภาพบำบัดก็แนะนำเช่นเดียวกัน คือให้เจาะท้อง  ปิ่นกับพ่อน้ำใสก็ลังเล
อาจารย์เลยให้กลับบ้านมาปรึกษาอีกครั้ง  ปิ่นอยากทราบข้อดีข้อเสียก่อนน่ะค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:34 น. »
คุณปิ่นโทรถามอาจรย์โยธินเลย จะถามคืนนี้ก็ได้ แต่ต้องโทรตอนนี้นะคะ ปกติวันพุธเธอกลับดึก ถ้าโทรพรุ่งนี้ให้โทร 8 โมงเช้าเธอรับโทรศัพท์

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:45 น. »
ศูนย์สมองปิดแล้วค่ะ สงสัยว่าอาจารย์น่าจะกลับแล้ว พรุงนี้ปิ่นค่อยโทรหาดีกว่า 
อ้อ น้ำใสยังทานยาโรคปอดอักเสบ ยาแก้ไอ ยาละลายเสมหะ เยอะเลยค่ะ หวานๆทั้งนั้น ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาหรือเปล่าหากทานอาหารคีโตฯ (ประมาณสักอาทิตย์ก็หมดค่ะ) 
เมื่อวานกับวันนี้ไม่มีอาการชักเลยค่ะ
รีบพักผ่อนนะคะ พี่น้อง

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:51 น. »
ขอโทษค่ะ คุณปิ่นไม่มีเบอร์อาจารย์เหรอคะ ที่ให้โทรคือโทรเข้ามือถือค่ะ เจอเธอคราวหน้าขอด้วย
แฮะๆ  ทานยาแบบนั้นมีผลแน่นอนค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 กรกฎาคม 2010 เวลา 00:10 น. »
รอบหน้าจะลองขอเบอร์โทรอาจารย์ดูค่ะ ไม่แน่ใจว่าเธอจะให้หรือเปล่า
ปิ่นรอให้ยาหมดก่อนค่อยเริ่มดีกว่า เหลือไม่เท่าไหร่แล้วค่ะ
ลูกสาวพี่น้องหลังจากทานอาหารคีโตฯแล้วยังต้องทานยาอยู่มั้ยคะ  หากเราทานยาไปนานๆ เด็กจะเป็นโรคเกี่ยวกับตับไตหรือเปล่าคะ ปิ่นเชื่อว่าพ่อแม่หลายๆท่านก็คงกังวลเกี่ยวกับเรื่องนี้แน่ๆ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 กรกฎาคม 2010 เวลา 10:50 น. »
เมื่อคืนพี่ก็งงๆ ที่คุณปิ่นบอกวันนี้เช็คข้อมูลให้แล้ว ทานอาหารไขมันสูงจะเคลือบหลอดอาหารทำให้มีเสมหะมากขึ้นจริง แต่ถ้าใส่ NG ก็ไม่มีปัญหาเพราะอาหารลงประเพาะไปเลย เมื่อวานงงเพราะเราจะให้ทาง NG ทำไมกลัวเสมหะมาก เรื่องปอดอักเสบต้องให้เคลียร์เลยค่ะแต่ถ้าเป้นร่องรอยที่เหมือนแผลเป็นอยู่ ฟิล์มใหม่ก็ยังเห็นอย่างนี้ไม่เป็นไร

ทานคีโตจีนิคแล้วยังต้องทานยาอยู่ค่ะ แต่ลดจำนวนยาลง เมื่อก่อนทานยารวมวันหนึ่งประมาณ 35 เม็ด  เป็นยากันชักขนาดสูง 25 เม็ด ยาน้ำ 24 cc   ก็ยังคุมไม่อยู่ เธอก็หลับทั้งวัน เพราะฤทธิ์ยา หลับนานโรคอื่นๆ ก็ตามมาเพียบ ตอนนี้ทานยากันชักอยู่ 7 เม็ด ยาน้ำ 16 cc วิตามินอีกนิดหน่อย และไม่มีอาการเลย แตกต่างกันมากไหมคะ พี่คิดว่าถ้าดีอย่างนี้อีก 1-2 เดือนจะขอลดยาอีก เคยคุยไปแล้วแต่อาจารย์บอกให้รออีกหน่อย ตอนทานคีโตฯ แล้วได้ผลยาเหลือน้อยกว่านี้ แต่เพราะเมื่อ 4 เดือนก่อนลูกสาวแอบทานขนมไม่เกินสัปดาห์ทรุดทันที หามเข้า ICU เลย ออกมายาเลยเพิ่มขึ้น   

ทานยามากๆ มีปัญหากับอวัยวะภายในแน่นอนโดยเฉพาะตับ ถึงต้องตรวจ liver function ตามไปเรื่อยๆ แต่ถ้าไม่ทานมีผลทันทีก็ต้องเลือกเอา ทานคีโตฯ ก็ใช่ว่าไม่มีผลเสีย แต่คิดดูแล้ว คิดว่าน้อยกว่า และต้องทำใจยอมรับผลกระทบที่จะตามมา (ข้อความในบทความอีกครั้ง) คีโตฯ ในเด็กมีผลกระทบเรื่องการเจริญเติบโต พี่คิดว่าจะแก้ด้วยการให้โปรตีนให้มากและทำรายการอาหารให้หลากหลายขึ้นให้ได้สารอาหารประเภทต่างๆเท่าทีร่างกายต้องการ เพื่อให้เด็กสามารถเติบโตได้อย่างเด็กปกติ ก็พยายามควบคุมทุกอย่างให้สมดุลไม่รู้ว่าจะทำได้ดีแค่ไหน ก็ได้แต่พยายาม
อย่างอาหารของลูกพี่ทำแบบที่เธอชอบ แต่ก็ขอว่าบางวันแม่เพิ่มมะเขือเทศแดงกรอบลงไป 3 ลูกเล็กๆ ช่วยทานลงไปด้วย แตงโมทานบ่อยแล้ววันนี้เปลี่ยนเป็นมะละกอบ้าง(เธอไม่ค่อยชอบมะละกอ)  หรือซุปมันฝรั่งต้องใส่แครอทสัก 10 กรัมรสชาตน้ำซุปจะได้ดีอร่อยขึ้น

อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด เราพยายามทำให้ดีที่สุด เท่าที่สามารถ อาจจะแปลกใจว่าเราสามารถถึงเพียงนี้หรือ? เราทำแล้ว ไม่ใช่ไม่ทำ เพราะฉะนั้นอย่ากังวลไปเลย