เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ค่ะ รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยนะคะ  (อ่าน 16743 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ค่ะ รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2012 เวลา 11:57 น. »
salicylic acid เป็นแค่ส่วนผสมในแชมพู ต้องดูว่ามียี่ห้อไหนบ้าง ที่มี salicylic acid  เป็นส่วนผสม ไม่แน่ใจนะคะ แต่ถ้าแชมพูน้องหมามีเยอะที่ผสมสารนี้ หมอน่าจะระบุยี่ห้อมาให้จะได้ซื้อถูก เพราะมักเป็นแชมพูของผู้ใหญ่ถึงมีผสมพวกแชมพูขจัดรังแค แก้คันศรีษะ ให้มาแบบนี้ ซื้อมาจะกล้าให้ลูกใช้ไหมนี่

ออฟไลน์ ืnid1kt

• Jr. Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ค่ะ รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2012 เวลา 13:45 น. »
รู้แบบนี้แล้วสงสัยต้องหยุดไว้ก่อน รอให้ อ.หมอดูอีกที ตอนนี้ก็ใช้ยาที่หมอน้อยให้มาทาก่อนดีกว่าเนาะ

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 กรกฎาคม 2012 เวลา 16:22 น. »
ผลตรวจ CT ตาวันนี้ปกติค่ะ ส่วนอาการชักหลังได้ sabril อาการแบบเป็นชุดลดลงเหลือวันละ 1 ครั้ง บางวันก็ไม่มีค่ะ แต่มีอาการแปลกๆ คือกำมือเกร็งไว้ที่อกเวลาที่ตื่นนอนใหม่ๆค่ะ ไม่แน่ใจว่าใช่ชักรึเปล่า แต่ไม่เคยเห็นอาการนี้มาก่อนค่ะ หมอนัดอีกที 22/8/55 ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 กรกฎาคม 2012 เวลา 14:16 น. »
วันนี้น้องมีไข้ค่ะ มีอาการชักเพิมขึ้นเป็น 3 รอบแล้ววันนี้ เช็ดตัวกินยาไข้ลดลงค่ะ

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 กรกฎาคม 2012 เวลา 18:08 น. »
blood ammonia 104
blood lactate 2.36
urine metabolite:
mucopolysaccharide: weakly+ve (fine granule)
sulphur containing acid: +ve
keto acid: -ve
10%Fecl2 test: yellow DDx: pyruvic acidemia, maple syrup urine disease
รบกวนอ่านผลนี้ให้ทีค่ะ อยากรู้ว่าทีหมออธิบายกับในรายงานมันต่างกันมั๊ย

ผล EEG: Asnchronous background ช่วง sleep wake, มี focal D/C หลายตำแหน่ง เด่น C3
หมายความว่ายังไงคะ ตอนอาจารย์อธิบายก็ไม่ได้เอากราฟมาให้ดูด้วยค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 กรกฎาคม 2012 เวลา 20:20 น. »
โดยทั่วไปปรับยาตัวใหม่มักจะหลับประมาณ3-7วันแล้วแต่เด็กแต่ละคนแต่ไม่เป็นอันตรายหรอกค่ะแต่จะทำให้มีเสมหะค่ะ

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันพุธที่ 01 สิงหาคม 2012 เวลา 07:59 น. »
มีเสมหะจริงๆด้วยค่ะ เวลาอ้วกออกมาก็จะมีลักษณะเหนียวๆ เหมือนเสมหะออกมาด้วยค่ะ ทีนี้เราจะจัดการกับเจ้าเสมหะนี่ยังไงดีคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพุธที่ 01 สิงหาคม 2012 เวลา 10:16 น. »
ดื่มน้ำอุ่นเยอะๆ อะ เสมหะจะหลุดง่าย (น่าจะเหมือนกะ เวลาเป็นหวัดนะ ก็ใช้วิธนี้)
กับ ตบเสลดอะ ตบข้างหลังน่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพุธที่ 01 สิงหาคม 2012 เวลา 13:21 น. »
ต้องทำแบบนี้ตลอดเลยเหรอคะ จะมีช่วงเวลานึงที่มันจะหายไปมั๊ยคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันพุธที่ 01 สิงหาคม 2012 เวลา 16:52 น. »
แล้วตกลง เสมหะ มาจากยาหรือเปล่านะค่ะ (ต่ายไม่รู้เรื่องลมชักในเด็กเท่าไหร่)
อย่างพี่น้องบอก นอนมาก ก็ด้วย เพราะผู้ป่วยที่นอนนานๆ จะต้องขึ้นมาตบเสมหะกัน
ตบแต่ละที่ ก็ต่างช่วงปอดกันไป ตรงนี้ต่ายไม่รู้ละเอียด แต่ตอนที่พ่อเข้า รพ. ทาง นักกายภาพเขาบอก(เขาฟังเสียงว่า เสมหะเกาะช่วงไหน)

อย่างลูกต่ายตอนเล็กมากๆ  หมอก็ให้ตบ(ยังไม่ให้ป้อนยา) พาดบ่า ตั้งตัวให้ตรง อีกมือ ทำแบบ อุ้มๆน้ำ
(หรือเวลาเรารองน้ำป้วนปากแปรงฟัน) แล้วตบ   เสียง "ตุบๆ"  (เสียงต้องออก ทุ้มต่ำ) ไม่ใช่ เพี้ยะๆๆๆ

ตบให้ทั่วหลังเลย( ต่ายไม่รู้ตำแหน่งนะค่ะ แต่ว่า ไม่ต่ำกว่า ปอด)
น้ำอุ่น สำคัญมากน่ะ ต่ายว่า ต่ายใช้กินน้ำอุ่นเอา เวลาต่ายมีเสมหะ มันจะหลุดง่าย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันพุธที่ 08 สิงหาคม 2012 เวลา 09:28 น. »
เมื่อวานนี้ลด depakins จาก 0.5-0-0.5 เป็น 0.25-0-0.25 ค่ะ เนื่องจากชักลดลงเหลือวันละ 2 ครั้งค่ะ แต่ก็ชักนานขึ้นนะคะ ช่วงนี้น้องดูสดใสขึ้น ตื่นมาเล่นนานขึ้น แต่เจ้าเสมหะนี่สิแย่ เต็มคอเลย ที่ปอดไม่มีนะคะ ให้หมอฟังหลายครั้งแล้วปกติดี แต่น่าจะเป็นในคอ ก็ต้องพยายามกันต่อไปค่ะ พรุ่งนี้หมอนัดดูตุ่มอีกครั้ง หลังจากเปลี่ยนยาแล้ว อาการดีขึ้นมากค่ะ และจะมาอัพเดทสถานการณ์เรื่อยๆ ค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันพุธที่ 08 สิงหาคม 2012 เวลา 10:25 น. »
เมื่อวานนี้ลด depakins จาก 0.5-0-0.5 เป็น 0.25-0-0.25 ค่ะ เนื่องจากชักลดลงเหลือวันละ 2 ครั้งค่ะ แต่ก็ชักนานขึ้นนะคะ
อ้าว ยังมีอาการชักอยู่ แล้วทำไมลดจำนวนยาลงละคะ (สงสัยนะค่ะ)  อ่านกระทู้คร่าวๆ ว่า depakins จาก เพิ่มมาเป็น 0.5  เมื่อเดือนที่แล้วเอง (ก่อนหน้านี้ ทานเท่าไหร่นะค่ะ )

ต่ายอยู่จุฬา ก็ลดยาเพิ่มยาเป็นว่าเล่นเลย ยิ่งช่วงท้อง เปลี่ยนยากันทุกเดือน(ตามคำสั่งหมอนะ ต่ายไม่ได้ตัดสินใจเอง)  ไม่มีการตรวจเลือดเลย
พอดีต่ายเห็นหลายคนในนี้ กว่าจะเพิ่ม-ลดยา  ต้องตรวจสารพัดนะค่ะ

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพุธที่ 08 สิงหาคม 2012 เวลา 16:05 น. »
อาจารย์แกบอกไว้ค่ะ ว่าถ้ากิน sabril ไป 2 อาทิตย์แล้วชักลดลงมากกว่า 75% ให้ลด depakins เหลือ .25 ค่ะ ตอนนี้น้องก็ชักลดลงจาก 7 เหลือ 2 ครั้งต่อวันค่ะ จะมีบางวันที่มีสิ่งกระตุ้นมากๆ จะชักอยู่ 4 ครั้ง แต่ก็นานๆ ทีค่ะ หรือว่าจะยังคงไว้ที่ 0.5 ดีค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 สิงหาคม 2012 เวลา 07:58 น. »
ไม่รู้สิค่ะ ต่ายเองถามเพราะสงสัยนะ  เพราะอยู่ที่แพทย์วินิจฉัยนะค่ะ

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 สิงหาคม 2012 เวลา 13:07 น. »
มาอัพเดตค่ะ หลังจากไปพบอาจารย์หมอเมื่อวันที่ 22 สิงหาคมที่ผ่านมา
น้องนานามีอาการชักลดลง คือจาก 5-7 ชุดต่อวันลดเหลือ 0-2 ชุดต่อวัน มีบางวันที่มีสิ่งกระตุ้นจะชักประมาณ 3 ชุดต่อวัน แต่นานๆ จะมีซักครั้ง แต่ละชุดจำนวนครั้งในการชักลดลง แต่ระยะเวลานานขึ้น คือใน 1 ชุด ชักประมาณ 3-4 นาที (กระตุกอยู่ 10-15 ครั้ง) เดิม 1-2 นาที (กระตุกประมาณ 20-30 ครั้ง) วันนี้ไม่ได้เจาะเลือดดูระดับยา แต่ปรับยา sabril เพิ่มขึ้นเป็น 1เม็ดเช้าและเย็น อ.หมอว่าหัวเริ่มเล็กถ้าเทียบจากเด็กปกติ ถึงแม้จะชักลดลงแต่ก็ไม่ได้ทำให้อาการน้องดีขึ้น พัฒนาการทุกส่วนยังแ่ย่ ถาม อ.หมอเรื่องพัฒนาการของน้อง อ.หมอว่าถ้าเราสามารถกระตุ้นให้แกตามเด็กปกติได้ก็ถือว่ากำไร แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่ได้ขาดทุน ได้ยินแบบนี้แล้วรู้สึกแย่จังค่ะ แต่ก็ยังไม่หมดหวัง....