Forum > แชร์ประสบการณ์โรคลมชัก

ขอความรู้ด้วยคนค่ะ ลูกเพื่อตรวจพบว่าเป็นลมชัก

(1/3) > >>

oonple:
น้องครีม ลูกสาวเพื่อน อายุ 4 ปี ตรวจพบว่าเป็นลมชัก เมื่ออายุได้ 3.5 ปี หลังจากอยู่อนุบาล 1 แล้ว ตอนนี้ไปเรียนไม่ได้ ทั้งที่ก่อนหน้านั้นปกติดี พัฒนาการตามวัยทุกอย่าง ตอนนี้เป็น ชักแบบเหม่อ แล้วรักษาอยู่รพ.เด็ก ได้ยา มา 3 ตัว ตรวจคลื่นสมองพบว่ามีรอยหยัก  หลังจากทานยาแล้ว มีอาการกล้ามเนื้ออ่อนแรง พูดไม่ได้ เดินไม่ได้ นั่งทรงตัวก็แท บไม่ได้  เพื่อนบอกว่า หมอบอกว่าเกิดจากการทานยา   เพื่อน ๆ ช่วยแนะนำที ว่า ควรจะรักษาที่ไหนดี  พอดีเราเป็นสื่อกลาง ด้วย ลองค้นหาในเน็ตดู มาเจอห้องนี้ รู้สึกดีใจมาก ไม่นึกว่าโรคนี้จะมีคน โดยเฉพาะเด็กเป็นมากเท่านี้  เพื่อน ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แกมแม่เนย:
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ

อาการของน้องที่เป็นลมชัก ส่วนใหญ่จะมีปัญหาเรื่องกล้ามเนื้ออ่อนแรงค่ะ น้องเนยและอีกหลายคนในห้องนี้เป็นกันทั้งนั้น ต้องค่อยๆ ฟื้นฟูไปค่ะ ต้องใช้เวลา แวะมาหาความรู้ได้ตลอดนะคะ แต่ละคนมีอาการต่างกันไปค่ะ  :D

NONG:
สวัสดีค่ะคุณ oonple

โรคนี้เป็นมากจริงๆ เมื่อก่อนก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามีคนเป็นมากโดยเฉพาะเด็กๆ เรื่องการรักษาแล้วแต่ความคิดเห็นค่ะ มีหลายที่ที่เป็นศูนย์โรคลมชักครบวงจร แนะนำให้รักษาแพทย์เฉพาะทางโรคลมชักโดยตรง ไม่ใช่สมองอย่างเดียว เน้นความสนใจด้าน epilepsy จริงๆ โรคนี้ต้องรักษาต่อเนื่องหลายปี ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเบิกจ่าย รพ.เอกชนก็สะดวกสมาชิกห้องนี้ก็อยู่กันหลายแห่งค่ะ

ยินดีต้อนรับค่ะ

popja:
ยินดีต้อนรับคุณ  oonple ครับ

ลูกผมรักษาที่รพ.พระมงกุฏเกล้าครับ
ลูกท่านอื่นๆก็มีรักษาที่ รพ.กรุงเทพ รพ.รามา ครับ

oonple:
ขอบคุณเพื่อน ๆ มากเลย แค่วันแรกก็รู้สึกอบอุ่นมาก  ดีใจมากค่ะ มีข้อมูลอะไรจะเข้ามาเรื่อย ๆ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version