เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: หาซื้อของเล่นกระตุ้นพัฒนาการ  (อ่าน 11764 ครั้ง)

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
Re: หาซื้อของเล่นกระตุ้นพัฒนาการ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 30 มิถุนายน 2010 เวลา 18:12 น. »
อ้างถึง
น้ำใสเพิ่งไปขนอุปกรณ์บำบัดมาจากกทม.ค่ะ
เรื่องลูกบอลโยคะ ได้ผลมากค่ะ น้ำใสใช้ออกกำลังกายทุกวัน ช่วยเรื่องน้ำในสมองได้ดีทีเดียวเพราะจะทำให้การทรงตัวดีขึ้น (นักกายภาพบอกมาค่ะ) ตอนนี้เลยเป็นอุปกรณ์ที่ขาดไม่ได้ มีทั้งหมด 2 ลูก  แบบเรียบและแบบมีปุ่มแหลมๆ
ส่วนเรื่องรถหัดเดิน ได้แบบรถมีอานป้องกันน้ำใสหงายหลังกระแทกพื้น และอีกคันหนึ่ง โรงเรียนบ้านแม่นกให้มาค่ะ กะจะนำมาประยุกต์ให้เป็นรถผลักเดิน เพื่อออกกำลังแขน ขา ด้วย โดยมี Safty รองรับเป็นเข็มขัด ถ้าเสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูนะคะ
อีกตัวหนึ่งเป็นรถหัดคลาน ช่วยเรื่องกำลังแขนและกระดูกสันหลัง
และหมอนรูปทรงกระบอกให้น้ำใสหัดทรงตัวและเบาะกันกระแทก เหมือนในรูปค่ะ

น้ำใสอยู่ต่างจังหวัดค่ะ ถ้ารอไปทำกายภาพที่รพ.ก็ไม่ไหว ตอนนี้จ้างนักกายภาพมาที่บ้าน เค้าจะได้ใช้อุปกรณ์กลุ่มนี้ได้เลย
ถ้าน้ำใสดีขึ้นแล้ว คิดว่าจะเปิดบ้านเป็นศูนย์บำบัดช่วยเหลือเด็กๆกลุ่มนี้ให้ได้เลยค่ะ

ยังไงแกมขอดูรูปอุปกรณ์ทั้งหมดได้ไหมคะ นึกภาพไม่ออกว่าหน้าตาเป็นยังไงบ้างค่ะ ของแกมคงเน้นเรื่องกำลังขาและการทรงตัวเวลาเดินน่ะคะ อย่างอื่นไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร ปัญหาหนักอีกอย่างนึงตอนนี้คือ น้องเนยกินยากเหลือเกินค่ะ ข้าวไม่ค่อยกิน ยังดีที่กินนม กับ ไข่ลวก ได้บ้างพอสมควร ส่วนผลไม้ทานได้เรื่อยๆ ส่วนอาหารอื่นๆ เช่น ถั่ว กล้วย ทานได้บ้างประปราย แต่เนื้อสัตว์เกือบทุกชนิดจะไม่ค่อยยอมทาน ชอบทานข้าวต้มเปล่าๆ ค่ะ แอบกลุ้มใจเหมือนกันขนาดไม่ได้ทานคีโตนนะคะเนี่ย ไม่แน่ใจว่าถ้าให้ทานไข่วันละ 2 ฟอง จะเยอะเกินไปสำหรับเด็ก 2.4 ขวบหรือเปล่าน่ะค่ะ อยากขุนให้แข็งแรงที่สุด ก่อนต้องเข้าโรงพยาบาลเตรียมผ่าตัดอีกเดือนสองเดือนข้างหน้าน่ะค่ะ
ขอเวลาสักแป็บนะคะ จะถ่ายรูปอุปกรณ์มาให้ดูค่ะ (พอดีน้ำใสนอนรพ.ซะแล้ว)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: หาซื้อของเล่นกระตุ้นพัฒนาการ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 01 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:00 น. »
ตั้งหน้าตั้งตารอดูรูปอุปกรณ์  ;D
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 01 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:25 น. »
รอน้ำใสออกจาก รพ.ก่อนค่ะ

ช่วยสวดภาวนาให้หายออกมาเร็วๆ สิคะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 02 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:25 น. »
รอน้ำใสออกจาก รพ.ก่อนค่ะ

ช่วยสวดภาวนาให้หายออกมาเร็วๆ สิคะ

พี่น้องบอกอย่างนี้แล้วก็ค่อยรู้สึกสำนึกขึ้นมาบ้าง

ช่วงนี้ผมกับแฟนอืดๆยังไงชอบกล
ปกติจะใส่บาตรทุกเช้า ช่วงนี้ก็ตื่นสาย ไม่ทันกัน
แล้วก็ไม่ค่อยได้สวดมนต์ด้วย ปกติแล้วสวดทุกวันเลย

น้องเทรนด์ก็ไม่สบายตั้งแต่เมื่อวานมีน้ำมูก
วันนี้พึ่งพาไปหาคุณหมอมา

จะเริ่มทำกิจวัตรใหม่แบบให้เต็มที่
แล้วจะภาวนาให้น้องๆทุกคนหายไวๆด้วยครับ
สาธุ

สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 02 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:36 น. »
คุณป๊อบ ลองดูวิธีทำสูตรอาหาร ketogenic ไปพร้อมๆคุณปิ่นด้วยนะคะ ต่อไปพอน้องเทรนด์ทานได้มากขึ้นจะได้สะดวก

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 02 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:20 น. »
อย่าลืมสวดชินบัญชรก่อนนอนนะคะ

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:20 น. »
ตอนนี้เกดหาซื้อของเล่นไม้ให้เอินเอินเล่นเสริมพัฒนาการ เพราะเมื่อก่อนไม่รู้ ปะป๊าเค้าซื้อพวกตัวการ์ตูนเป็นเพลง มีไฟ แวบๆ ยิ่งทำให้ลูกชักง่ายขึ้น เวรของกรรมจริงๆเลยค่า เลยต้องเลือกของเล่นลูกแล้ว หวังว่าคงไม่ไปกระตุ้นการชักลูกอีก

คุณป๊อป น้องแทรนด์ น่ารักมากๆเลยค่ะ ตอนนี้ไม่มีอาการชักแล้วเนอะ รู้สึกว่าเอินเอินกะน้องแทรนด์จะคล้ายกัน คือถ้าชักแล้วจะชักเรื่อยๆ บอกตรงๆตอนนี้ระวังกันทั้งบ้านเลย เพราะกินยาตัวใหม่ ตอนเริ่มนับหนึ่งกันใหม่เลยค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 กรกฎาคม 2010 เวลา 00:22 น. »
มีคล้ายอาการชักก็ช่วงที่น้องเทรนด์ทานยาแก้อักเสบหวานๆกับยาลดไข้ตัวอื่น
ช่วงนั้นอ่อน เลยครับ ตอนนี้ยังแข็งแรงไม่เท่าก่อนหน้าที่ทานยาแก้อักเสบเลย

แต่ถ้านับจากตอนที่เขาชักมากๆ ตอนนี้ก็ถือว่าดีกว่ามากเลยครับ
เคยกลับไปดูคลิปวีดีโอแล้วสงสารมาก ถึงจะเริ่มนับใหม่ แต่ก็ดีกว่าเก่าครับ
ผมกับแฟนก็คุยกันเหมือนกันว่าลูกเริ่มนับใหม่อีก เพราะอ่อนไปคราวนั้น
แต่ผมบอกว่า แต่ก็ดีกว่าเมื่อก่อนมากมายแล้ว

อ้อ เมื่ออาทิตย์ก่อน น้องเทรนด์เริ่มหยิบของสลับมือเป็นแล้ว แต่ยังจับขวดนมไม่เป็นเลย
ตอนนี้ก็ 1 ขวบกับเกือบ 5 เดือนแล้วครับ ยังนั่งเองไม่่ได้ จับให้นั่งก็ชอบก้มหลังงอๆ แบบว่า อาจจะไม่อยาก
ยืดตัวเองด้วยหรือเปล่าไม่รู้ คงชิน แต่กล้ามเนื้อน้องช่วงเอวก็อ่อนลงไปเยอะ ไม่ค่อยเกร็งเท่าไหร่
เมื่อ 3 วันก่อน พึ่งซื้อรถนั่งคันใหม่มา คันเก่าใหญ่มาก น้องหลังไม่แข็งยิ่งนั่งไม่ได้แล้วเอียงไปเอียงมาแล้วงอแง
พอนั่งคันใหม่ พอดีมากเลย เพราะตอนไปซื้อจับไปนั่งลองเลย เขาก็เพลิน เข็นออกไปเที่ยวนอกบ้าน เอาหมอนช่วยดันให้เขาไม่เอียงมาก
เพราะยังทรงตัวไม่ค่อยได้เลย แต่ก็ยัดหมอนเอาไว้พอประคอง
ปกติจะอุ้มอย่างเดียว ดีใจมากเลย มีครั้งนึง อุ้มเขาออกมาจากรถแล้ว เขาร้อง พอจับเข้ารถเงียบ จะไปเที่ยวอีก
ดีใจมากจริงๆ แค่เห็นพัฒนาการก้าวไป ถึงแม้จะเล็กน้อย แต่ก็ดีใจมากจริงๆเลยสำหรับผมและแฟน

ส่วนอาการชัก น้องเทรนด์คุณหมอก็บอกว่า อาการ ถ้าเริ่มมาครั้งนึงแล้วจะตามมาเป็นชุดครับ น่าจะลักษณะเดียวกันเลย

สู้ๆน๊ะครับ คุณปิ่น
ทุกๆวันต้องดีกว่าเก่าครับ แม้จะดีเล็ก แต่สะสมไปก็จะดีใหญ่เองครับ  :)
สู้สู้

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กรกฎาคม 2010 เวลา 09:13 น. »
คุณป๊อป เกดว่าพัฒนาการน้องแทรนด์ ดีขึ้นน่ะค่ะ  สู้ๆต่อไปน่ะ พ่อแม่อย่างเรา

ออฟไลน์ BIAOY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 สิงหาคม 2010 เวลา 01:33 น. »
ของเล่นที่ว่า  ยังไม่เคยเห็นนะค่ะ  แต่เคยซื้อพวกของเล่นเสริมพัฒนาการจาก ของเล่นเสริมพัฒนาการ.net  มาหลายชิ้น  ลูกก้อพัฒนาการดีขึ้นนะค่ะ  ลองดูค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 สิงหาคม 2010 เวลา 01:11 น. »
ของเล่นที่ว่า  ยังไม่เคยเห็นนะค่ะ  แต่เคยซื้อพวกของเล่นเสริมพัฒนาการจาก ของเล่นเสริมพัฒนาการ.net  มาหลายชิ้น  ลูกก้อพัฒนาการดีขึ้นนะค่ะ  ลองดูค่ะ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองเข้าไปดู
และยินดีต้อนรับครับคุณ biaoy
สู้สู้