เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: หาซื้อของเล่นกระตุ้นพัฒนาการ  (อ่าน 11762 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
หาซื้อของเล่นกระตุ้นพัฒนาการ
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 มิถุนายน 2010 เวลา 21:08 น. »
พี่ๆเพื่อนๆครับ

ไม่ทราบว่าจะหาซื้อของเล่นกระตุ้นพัฒนาการตัวนี้ได้ที่ไหน
ใครพอทราบช่วยแนะนำด้วยน๊ะครับ

พอดีผมถ่ายรูปมาจากที่ฝึกพัฒนาการ เห็นแล้วมันใช้ได้เลย
เอามือไปหมุนแล้วมันมีเสียงด้วย แถมกดตรงตัวอักษรก็จะมีเสียงพูดตัวอักษรนั้นๆดังออกมาด้วย
จะได้ให้น้องเขาออกกำลังกายแขน เพราะน้องเทรนด์
แขนยังมีแรงไม่เต็มที่เท่าไหร่ จะได้ฝึกออกกำลังกายบ่อยๆและจะได้สนุกด้วยครับ

ปล.ตอนนี้ น้องเทรนด์กลับมาสดใสเหมือนเดิมแล้วครับ ที่ปูดก็น่าจะยุบหมดแล้ว
ขอบคุณทุกๆท่านที่เป็นห่วงครับ

อิอิ พาน้องไปเที่ยวเซ็นทรัลลาดพร้าวมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 26 มิถุนายน 2010 เวลา 21:19 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: หาซื้อของเล่นกระตุ้นพัฒนาการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 มิถุนายน 2010 เวลา 22:05 น. »
น้องเทรนด์ดูดีนี่คุณป๊อบ ไม่เห็นหัวโต ตัวลีบเลย
ของเล่นไม่เคยเห็น ถ้าเจอที่ไหนจะบอกค่ะ

• จอมพลัง
Re: หาซื้อของเล่นกระตุ้นพัฒนาการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 มิถุนายน 2010 เวลา 23:26 น. »
สวัสดีครับพี่น้อง

น้องเทรนด์ตัวจะผอมๆครับ
แต่หน้าน้องเขาจะมีแก้ม ใส่เสื้อผ้าจะดูไม่ค่อยออก
ถ้าพี่ว่าดูดี ผมก็อมยิ้มครับ ^.^

ที่เห็นในรูปน้องยังนั่งเองไม่ได้ ต้องประคองเอา นั่งได้ไม่นาน
หลังน้องเขาจะงอๆ เห็นหมอว่า เดี๋ยวพอกล้ามเนื้อแข็งแรง หลังเขาจะตรงขึ้น
ผมก็ห่วงเรื่องหลังเขาเหมือนกันครับ เพราะเวลาจับเขาหัดนั่ง จะงอเยอะมากเหมือนกัน

เวลาอุ้มก็จะไม่ค่อยยืดหลัง เหมือนกล้ามเนื้อยังไม่มีแรงยืดหลังพอ

ยังไงฝากพี่น้องหาของเล่นด้วยน๊ะครับ แล้วจะรีบไปซื้อเลย
ขอบคุณมากครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 มิถุนายน 2010 เวลา 08:36 น. »
คุณป๊อปคะ ถ้าจำไม่ผิด ยี่ห้อ Leapfrog ค่ะ โลโก้เป็นกบเขียวๆ

เดี๋ยวช่วยหาให้นะคะ มือสองก็ถูกหน่อย ของเล่นน้องเนยเยอะค่ะ แต่ไม่มีตัวนี้ ส่วนใหญ่แกมจะสอยมือสองจากแม่ๆ ในเว็บ www.momypedia.com ค่ะ เว็บนี้เข้าประจำเกือบทุกวัน ^^
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 มิถุนายน 2010 เวลา 09:43 น. »
เดี๋ยวจะเข้าไปดูในเวปที่คุณแกมให้ไว้
ขอบคุณครับที่ช่วยหาให้ด้วย ^.^

สู้สู้

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 12:53 น. »
ผมใช้บอลโยคะฝึกครับ ที่ลูกใหญ่ๆ เด้งๆ อะครับ มันมีหลายท่าที่ครูสอน ง่ายๆก่อย จับนั่งแบบในรูปแหละแล้วก็เด้งๆ ฝึกกล้ามเนื้อเอว สะโพก หลังครับ ฝึกการทรงตัวด้วย แต่มันจะเป็นแนวฝึกครับ ไมใช่แนวของเล่น

เยลลี่ช่วงสะโพก มัดใหญ่ก็ยังไม่แข็งแรงครับ ยังฝึกอยู่ตลอดครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 12:59 น. »
ลูกสีฟ้าไกลๆนั่นอะครับ ให้น้องนั่งข้างบน แล้วก็จับเค้าเด้งๆ เมื่อวาน เยลลี่โดนฝึกไป 150 ที ครับ ครูเค้้าว่าช่วยกระตุ้นให้เด็ก alert ด้วยครับ
อีกท่าก็นอนคว่ำบนบอล แล้วก็จับขาไว้ แล้วก็ดึงไปหน้าถอยหลังครับ ฝึกสัมผัสช่วงแนข ข้อมือ reflect ครับ
จะให้ดี ปูเบาะเลยครับ เวลาล้มจะได้ save ไปในตัว
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 13:17 น. »
พอมีของเล่นหรืออุปกรณ์ไหนที่ช่วยด้านการเดิน กำลังขาบ้างไหมคะ นึกไม่ออก
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 17:11 น. »
น้ำใสเพิ่งไปขนอุปกรณ์บำบัดมาจากกทม.ค่ะ
เรื่องลูกบอลโยคะ ได้ผลมากค่ะ น้ำใสใช้ออกกำลังกายทุกวัน ช่วยเรื่องน้ำในสมองได้ดีทีเดียวเพราะจะทำให้การทรงตัวดีขึ้น (นักกายภาพบอกมาค่ะ) ตอนนี้เลยเป็นอุปกรณ์ที่ขาดไม่ได้ มีทั้งหมด 2 ลูก  แบบเรียบและแบบมีปุ่มแหลมๆ
ส่วนเรื่องรถหัดเดิน ได้แบบรถมีอานป้องกันน้ำใสหงายหลังกระแทกพื้น และอีกคันหนึ่ง โรงเรียนบ้านแม่นกให้มาค่ะ กะจะนำมาประยุกต์ให้เป็นรถผลักเดิน เพื่อออกกำลังแขน ขา ด้วย โดยมี Safty รองรับเป็นเข็มขัด ถ้าเสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูนะคะ
อีกตัวหนึ่งเป็นรถหัดคลาน ช่วยเรื่องกำลังแขนและกระดูกสันหลัง
และหมอนรูปทรงกระบอกให้น้ำใสหัดทรงตัวและเบาะกันกระแทก เหมือนในรูปค่ะ

น้ำใสอยู่ต่างจังหวัดค่ะ ถ้ารอไปทำกายภาพที่รพ.ก็ไม่ไหว ตอนนี้จ้างนักกายภาพมาที่บ้าน เค้าจะได้ใช้อุปกรณ์กลุ่มนี้ได้เลย
ถ้าน้ำใสดีขึ้นแล้ว คิดว่าจะเปิดบ้านเป็นศูนย์บำบัดช่วยเหลือเด็กๆกลุ่มนี้ให้ได้เลยค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 17:45 น. »
อ่านแล้วอุปกรณ์ดูดีทีเดียว ขอให้แข็งแรงไวไว นะคะ

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 21:30 น. »
น้องเทรนด์น่ารักจริงๆ หล่อด้วยค่ะ 

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มิถุนายน 2010 เวลา 02:05 น. »
อ้างถึง
น้ำใสเพิ่งไปขนอุปกรณ์บำบัดมาจากกทม.ค่ะ
เรื่องลูกบอลโยคะ ได้ผลมากค่ะ น้ำใสใช้ออกกำลังกายทุกวัน ช่วยเรื่องน้ำในสมองได้ดีทีเดียวเพราะจะทำให้การทรงตัวดีขึ้น (นักกายภาพบอกมาค่ะ) ตอนนี้เลยเป็นอุปกรณ์ที่ขาดไม่ได้ มีทั้งหมด 2 ลูก  แบบเรียบและแบบมีปุ่มแหลมๆ
ส่วนเรื่องรถหัดเดิน ได้แบบรถมีอานป้องกันน้ำใสหงายหลังกระแทกพื้น และอีกคันหนึ่ง โรงเรียนบ้านแม่นกให้มาค่ะ กะจะนำมาประยุกต์ให้เป็นรถผลักเดิน เพื่อออกกำลังแขน ขา ด้วย โดยมี Safty รองรับเป็นเข็มขัด ถ้าเสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูนะคะ
อีกตัวหนึ่งเป็นรถหัดคลาน ช่วยเรื่องกำลังแขนและกระดูกสันหลัง
และหมอนรูปทรงกระบอกให้น้ำใสหัดทรงตัวและเบาะกันกระแทก เหมือนในรูปค่ะ

น้ำใสอยู่ต่างจังหวัดค่ะ ถ้ารอไปทำกายภาพที่รพ.ก็ไม่ไหว ตอนนี้จ้างนักกายภาพมาที่บ้าน เค้าจะได้ใช้อุปกรณ์กลุ่มนี้ได้เลย
ถ้าน้ำใสดีขึ้นแล้ว คิดว่าจะเปิดบ้านเป็นศูนย์บำบัดช่วยเหลือเด็กๆกลุ่มนี้ให้ได้เลยค่ะ

ยังไงแกมขอดูรูปอุปกรณ์ทั้งหมดได้ไหมคะ นึกภาพไม่ออกว่าหน้าตาเป็นยังไงบ้างค่ะ ของแกมคงเน้นเรื่องกำลังขาและการทรงตัวเวลาเดินน่ะคะ อย่างอื่นไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร ปัญหาหนักอีกอย่างนึงตอนนี้คือ น้องเนยกินยากเหลือเกินค่ะ ข้าวไม่ค่อยกิน ยังดีที่กินนม กับ ไข่ลวก ได้บ้างพอสมควร ส่วนผลไม้ทานได้เรื่อยๆ ส่วนอาหารอื่นๆ เช่น ถั่ว กล้วย ทานได้บ้างประปราย แต่เนื้อสัตว์เกือบทุกชนิดจะไม่ค่อยยอมทาน ชอบทานข้าวต้มเปล่าๆ ค่ะ แอบกลุ้มใจเหมือนกันขนาดไม่ได้ทานคีโตนนะคะเนี่ย ไม่แน่ใจว่าถ้าให้ทานไข่วันละ 2 ฟอง จะเยอะเกินไปสำหรับเด็ก 2.4 ขวบหรือเปล่าน่ะค่ะ อยากขุนให้แข็งแรงที่สุด ก่อนต้องเข้าโรงพยาบาลเตรียมผ่าตัดอีกเดือนสองเดือนข้างหน้าน่ะค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มิถุนายน 2010 เวลา 10:44 น. »
คุณแกมให้ทานไข่ทั้งใบฟองเดียว อีกใบทานแต่ไข่ขาวไม่เป็นไรค่ะ activity น้องเนยยังต่ำอยู่ไม่ต้องทานไข่แดงมาก วันละฟองก็มากพอแล้ว
ไม่ทานเนื้อสัตว์ลองเอาหมูหรือไก่ต้มน้ำซุปตุ๋นนานๆ ไฟเบานะคะให้สารอาหารไปอยู่ในซุปแล้วไปเอาข้าวสวยเติมลงไปทำเป็นข้าวต้มค่ะ ลองดูนะคะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มิถุนายน 2010 เวลา 19:50 น. »
ขอบคุณค่ะพี่น้อง ... นักโภชนาการประจำเว็บนี้  ;D ;D

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มิถุนายน 2010 เวลา 20:55 น. »
ไม่เอาค่ะ ไม่อยากเป็นนักโภชนาการ