เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สังเกตุลูกเราเองถ้าคุณคุยกับคนอื่นและไ่ม่หันมามองลูกหรือให้เขาอยุ่ห่างคุณไป (ถึงคุณคิดว่าจะเป็นเรื่อ  (อ่าน 1807 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panita singpor

• Full Member
  • *
 :\'(\'(สังเกตุบางไหมค่ะ คนน้อย ๆที่อยู่ข้างเราและเราไม่สนใจเขาแต่กำลังที่สนทนาและจดจ้องอยู่กับคนอื่น  พากันไปคุยหรือทิ้งน้องไว้ไม่พาเขาไปด้วยเขาอาจะมีอาการดังนี้
     1 การเป็นลมชักนี้จะต้องทานยาหลายอย่าง  ยากดประสาททั้งนั้น  จะทำให้อาการหงุดหงิดง่าย
     2 คิดไปเองว่าแม่ พ่อที่มากับเราไม่รักเราแล้วทิ้งเราไว้แล้วน้องอาจมีอาการที่จะเดินไปไหนเองได้โดยที่คณไม่รู้ถ้าไม่ได้อยู่ที่บ้าน หากได้ออกจากบ้านพากันไปเที่ยวและเจอคนสำคัญและคุยกับเขาจนเกือบลืมลูกนะค่ะ
     3 อาจหงุดหงิดมากจนมีอาการดิ้นพร้านบนพื้น  จะทำให่น้องบาดเจ็ดได้ค่ะเพราะเคยมีอาการแบบนี้กับเด็กหลายคนที่มีการคิดในใจและกระทำโดยคนอื่นคิดว่า "เขากำลังเรียกร้องความสนใจจากคณ" คำ คำ นี้ คุณ อย่าพูดให้ลูกคุณได้ยินนะ เพราะเขาจะเสียใจมากถึงแม้จะเป็นเด็กแต่สมองกำลังพัฒนาตั้งแต่อายุ 3-6 ปี เป็นการพัฒนาอย่างเร็วและเด็กจะปักใจ  จะมีกิริยาอย่านี้ไม่มากก็น้อยในเด็กที่เป็นลมชัก
     4 การอ่อนไหว บางทีเกิดจากการเลี้ยงดูที่พ่อแม่ให้พี่เลี้ยงๆให้ คุณต้องคอยดูเขาและเล่นกับเขาตลอดนะค่ะมิฉะนั้นเขาอาจจะคิดว่าคุณทอดถิ้งเขาและให้เขาไปอยู่กับคนอื่น คนที่เลี้ยงเราไม่รู้หลอกว่าเขาจะเลี้ยงเช่นไร่ อย่างเช่นเป็นเรื่องจริงที่ครูตาเจอมากับตัว ได้สอนเด็กที่เป็นลูกของหมอทางระบบประสาทเขาเป็นเด็กที่ชอบอยู่คนเดียวและแกล้งเพื่อนเป็นประจำครูตาคิดกับครูอีกคนว่าจะทำอย่างไร  ครูเลยบอกว่าถ้าหนูดื้อครูจะพาไปไว้ห้องน้ำคนเดียวนะ  เขาเฟี่ยวของและตอบแบบอาการที่เคยโดนมา "เอาสิโดนประอยู่แล้วนิ" รีบกระโดดๆ เหมือนเด็กบ้าครั่ง ครูรองทดลองครั้งหนึ่งไม่ทิ้งเขานั่งอยู่หน้าห้องน้ำประมาณ10นาที "ตอนแรกพาเขาเข้าไปในห้องน้ำมีเสียงโวยออกมา 2 นาที ก็หยุด พอครบ 10 นาทีครูได้เปิดประตูเข้าเด็ได้นั่งเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ครูให้น้องคนอื่นหลับก่อนและเขาไม่หลับครูเรียกเขามาและค่อย ๆ แอบถามเขาว่าทำไมเธอถึงอยากอยู่แต่ในห้องน้ำหละ เขาตอบครูว่าครูครับผมอยู่กับพี่เลี้ยงตอนแรกก็ดีพอพ่อไม่ รพ.ทำงาน เขาก็ต้องไปสักผ้าผมขอไปนั่งด้วยเขาเลยจับผมไว้ห้องน้ำบ่อยๆก็ดีครับ( ถ้าเป็นลูกขอบพี่ ๆ น้อง ๆ ของพวกเราคุณคิดว่าผิดปกติหรือยัง )ถ้าครูๆคิดว่า แย่และ ครูได้เรียกแม่ของลูกหมอคนนี้มาคุยกัน และคำตอบได้ว่า  ลูกฉันไม่เป็นอะไร ลูกฉันปกติ  เขารู้ได้ไง โดยที่เขาไม่ได้เลี้ยงลูกเลยเพราะที่ครูรู้ร้านหมอครูได้คนนี้ครูรู้จักดีมากและสนิทกับหมอๆคนนี้เป็นคนที่สงครูมา รพ.ในกทมเพื่อผ่าสมองเอง ครูไป คลินิคหมอทีไรเห็นแฟนเขาเอาแต่ค้นประวัตไม่เคยเลี้ยงลูก  ยาก็จัดไม่เป็น หมอจัดหมด (คิดว่าหมอคงเหนื่อยมากกับคนไข้ทางระบบประสาทเพราะจะ.นี้มีหมอทางระบบประสาทแค่คนเดียว  หมอมีลูก 2 คน แต่ไฉนเป็นกันทั้ง2คนเลยๆต้องแบ่งกันไป  ตอนนี้ครูตัดสินใจไปคลีนิคและบอกว่าไม่สบายแต่เปล่ามาบอกเรื่องลูกหมอแต่หมอไม่มีปฎิกริยาเหมือนแฟนหรือกำลังทำใจ  ตอนนี้ลูกคนเล็กดีขึ้นเห็นครูตอนนี้พูดว่าสวัสดีครับแต่คนโตเหมือนเดิมครูคิดว่าหมอคงหายาให้ลูกอยู่นะค่ะมิฉะนั้นคงเป็นมากกว่านี้ (ถึงครูบอกนะว่าเด็กอายุ3-6ปีความจำตอนนี้กำลังพัฒนา)พ่อแม่ทำอะไรอย่าให้ลลูกสะเทือนใจนะค่ะ ยิ่งมีพี่เลี้ยงเล่นกับเขามากๆ แอบถามเรื่องการเลี้ยงดูเพราะบางครั้งน้องไม่กล้าบอกเพราะโดนขู้ไว้นะจะบอกให้  รักน้องทุกคน