เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องน้ำใสก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันค่ะ  (อ่าน 28337 ครั้ง)

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
Re: น้องน้ำใสก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันค่ะ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:47 น. »
วันนี้คุณหมอจะให้ใส่สาย NG แต่ปิ่นรีบแย้งไปว่าหากใส่สายอยู่ตลอด น้ำใสก็ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้แน่ คุณหมอเลยหัวเราะ บอกให้ลองพยายามดูแล้วกัน
ถ้าใส่สาย น้ำใสจะชักเพราะเค้าเครียด และไม่ใช่ชักธรรมดาด้วยนะคะ ต้องชุดใหญ่อีกแน่ๆ 
อีกสองสามวันน่าจะได้ออกจากรพ.แล้วค่ะ
พ่อน้ำใสตื่นเต้นมากอยากให้น้ำใสหายชักแบบน้องเทรนด์บ้าง เราทั้งสองคนหวังว่าน้ำใสจะได้ไม่ต้องทานยาตลอดชีวิตค่ะ เพราะผลกระทบจากยา นอกจากพัฒนาการจะเปลี่ยนไปก็จะมีฟันเสีย  เหงือกบวม ขนขึ้นตามตัวเยอะมากค่ะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: น้องน้ำใสก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันค่ะ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:46 น. »
มาสนับสนุนความคิดด้วยอีกคนค่ะ ถ้าคุมชักได้ การกลืนจะง่ายขึ้น สำลักน้อยลงจริงๆ และผลกระทบของยากันชักที่กินไป เหงือกบวม ขนขึ้นตามตัวเยอะจริงๆ ค่ะ :-[

ขอให้คีโตนใช้ได้ผลกับน้องน้ำใสนะคะ ;)
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ cartoon

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 16:40 น. »
สอบถามคะไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องทานอาหารพวกนี้เลย ว่าจำเป็นสำหรับเด็กชักด้วย ช่วยอธิบายหน่อยนะคะเพราะว่าตอนนี้ก้อทำข้าวผสมปลาผสมผักให้ลูกทานปกติตอนนี้6เดือนแล้ว
sabril 500mg  1*1,3/4*1
frisium 5mg 2.5*2
dilantin50mg 1*2
zonigran  100mg  1*2
lamital  50mg  1*1,1.5*1
depakin 200mg 2*2
keppra 500mg  1*1
ketogenic diet

สู้ต่อไป สู้ๆ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 23:11 น. »
ตอบให้แล้วในกระทู้ สูตรอาหาร ketogenic diet
 http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=48.75#lastPost

ออฟไลน์ แม่น้องคอปเตอร์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 31 ตุลาคม 2014 เวลา 09:35 น. »
สนใจอยากให้น้องคอปเตอร์ทดลองสูตรอาหารคีโตนบ้างคะ จะรบกวนขอสูตรจากคุณน้อง คุณป๊อป คุณแม่น้องน้ำใส ด้วยนะคะ น้องคอปเตอร์อายุ 8 ขวบคะ ต้องทำอาหารแบบไหน ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 31 ตุลาคม 2014 เวลา 11:45 น. »
สนใจอยากให้น้องคอปเตอร์ทดลองสูตรอาหารคีโตนบ้างคะ จะรบกวนขอสูตรจากคุณน้อง คุณป๊อป คุณแม่น้องน้ำใส ด้วยนะคะ น้องคอปเตอร์อายุ 8 ขวบคะ ต้องทำอาหารแบบไหน ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

เดี๋ยวรอพี่น้องมาตอบนะครับ พี่น้องจะแนะนำได้ดีเลยครับ
ตอนน้องวินทาน คุณหมอเป็นคนคิดสูตรให้ครับ ว่าต้องใส่อะไรเท่าไหร่
ตอนนั้นน้องวินยังเด็กอยู่ จะทานเป็นนมไก่อย่างเดียวเลย แล้วก็ใส่สูตรตามที่หมอแนะนำมา
วิธีการตอนนั้นก็คือซื้อเนื้อไก่มา แล้วก็นำมาปั่น แล้วก็ใส่ส่วนผสมเข้าไปครับ
ลองดูที่ลิงค์นี้นะครับ เป็นสูตรตอนที่น้องวินทาน
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=287.0

สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 31 ตุลาคม 2014 เวลา 20:54 น. »
ทานคีโตนต้องแจ้งหมอด้วยนะคะ ควรตรวจเลือด ดูสถาพร่างกายก่อนด้วยค่ะ น้องคอปเตอร์รักษาที่ศิริราชใช่ไหม ปรึกษาที่นั่นได้นะคะ แต่ถ้าบอกว่าคอปเตอร์เป็น rolandic ไม่น่าต้องใช้คีโคนนะคะ การใช้คีโตนมีผลต่อสุขภาพของเด็กไม่จำเป็นก็อย่าใช้ดีกว่าค่ะ ที่ใช้กันเพราะไม่สามารถ
คุมชักด้วยยาได้

ออฟไลน์ withmysimplelife

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 มีนาคม 2020 เวลา 11:31 น. »
เป็นกำลังใจให้กับคุณพ่อคุณแม่ที่มีลูกเป็นลมชักทุกคนนะคะ

บรรยากาศรอบตัวสำคัญมากจริงๆค่ะ
เราเคยชักคนเดียวตอนเดินที่สะพายลอยข้ามถนน มีคนเห็นเราเต็มไปหมด แต่ไม่มีใครช่วยเราเลย
พอเราชักเสร็จก็นั่งร้องไห้ตรงนั้นเลย แบบโดดเดี่ยวมาก แถมยามก็มาไล่อีกว่าห้ามนั่งตรงนี้

ขอให้น้องๆหายไวๆนะคะ
Dailantin 100mg 3เม็ดก่อนนอน
VALPARIN 200mg 3เวลาหลังอาหาร
Update :ไม่ชักมา5เดือนแล้ว