Forum > แนวทางการรักษาของ น้องน้ำใส

น้องน้ำใสก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันค่ะ

<< < (2/14) > >>

NONG:
น้องน้ำใสรักษากับอาจารย์โยธินคงได้อ่านบทความของพี่แน่นอนค่ะ ลองขออาจารย์ดูนะคะ ยินดีให้คำปรึกษาค่ะ อย่างไรขออนุญาตอาจารย์ก่อนก็ดีค่ะ เผื่อมีข้อจำกัดอะไรที่อาจารย์อยากจะบอกให้ทราบ
MCT cc ละ 1 บาทเท่าที่รามาเลยค่ะ

น้องน้ำใสทานอาหารปกติได้แล้วยังคะ ถ้าทานได้ทำรายการได้เยอะแยะค่ะ ทำข้าวต้มให้ทานแล้วน้ำมันพืชใส่ในอาหารอย่างไรคะ แนะนำให้ใช้น้ำมันคาโนลา เหมือนน้องเทรนด์ หรือน้ำมันรำข้าว เอาชนิดที่ขวดประมาณ 110 บาท ตราคิง ก็ได้ จะได้ใช้ผัด ใช้ทอดได้ด้วย ห้ามใช้น้ำมันปาล์มเด็ดขาด

ข้าว 1 ส่วน เท่ากับ 55 กรัม ชั่งเอาเลยค่ะ ตักเอาแต่ละครั้งไม่เท่ากัน นน.ห่างกันมากจะได้คาร์โบไฮเดรต (ตัวอันตราย) เกินความจำเป็น

ไม่เข้าใจจริงๆ นักโภชนาการทำไมชอบให้ผักไม่จำกัดปริมาณ ขอโทษนะคะไม่ค่อยชอบแบบนี้ น่าจะชัดเจนไปเลย เราจะได้มั่นใจหน่อย ยังไงลองถามอาจารย์ดูว่าตั้งใจให้พลังงานน้องน้ำใสเท่าไรต่อวัน จำกัดคาร์โบไฮเดรตอยู่ที่กี่กรัมต่อวัน

ทานคีโตจีนิคมานานเท่าไรคะ เข้าใจว่าน้องน้ำใสไม่อยากทานอาหารที่ให้มากกว่า น่าจะสำรอกอาหารออกมากระมัง ถ้าน้ำใสทำแบบนั้นจริงปอดอักเสบแน่นอน

ถ้านำใสตอบสนองต่อคีโตจีนิคได้ดี อาจารย์น่าจะรักษาด้วยวิธีนี้มากกว่า ผ่าตัดมีความเสี่ยงไม่จำเป็นเธอคงไม่ทำ

Namsai:
ขอบคุณพี่น้องมากนะคะ  น้ำใสทานอาหารคีโตฯ ได้เดือนนึงแล้วค่ะ แต่ยิ่งทานยิ่งตัวอ่อน อ๊วกบ่อย ออกซิเจนตก ปากคล้ำ เลยต้องส่งรพ.น่ะค่ะ ครั้งแรกรักษาปอดหายแล้วก็กลับมาพักที่บ้าน ให้ทานอาหารคีโตฯต่อ แต่แบ่งเป็นมื้อเล็กๆ 6 มื้อตามคำแนะนำของนักโภชนาการ และให้ทำข้าวต้มข้นๆ ไม่เหลว เพื่อป้องกันสำลัก ก็สำลักน้อยลงค่ะแต่ก็ยังพยายามจะขย้อนออกมาอีก และเข้ารพ.ไปอีกรอบ ด้วยโรคเดิม  น้องเค้าเคี้ยว ดูดกลืนได้ไม่ดีค่ะ เนื่องจากชักบ่อยจนพัฒนาการเรื่องดูดกลืนหายไป เดิมเคยทานข้าวสวย อาหารธรรมดาได้ ตอนนี้ต้องเปลี่ยนเป็นอาหารนิ่มๆ  แน่นอนค่ะ น้ำใสโกรธมาก ทานไปร้องไห้ไป  เขาพยายามที่จะอ๊วกตลอด เพราะเราผสมน้ำมันลงในข้าวต้มเลย คงต้องปรับเรื่องสูตรอาหารใหม่แล้วค่ะ

เดือนหน้านี้มีนัดของอาจารย์ กับนักโภชนาการ จะลองนำวิธีของพี่น้องไปปรึกษาอาจารย์ดูค่ะ 

ตอนนี้น้ำใสโดนให้อาหารเหลวทางสายยางอยู่ค่ะ  ใส่สายที่จมูก น่าสงสารมากแต่ก็ปลอดภัยกว่า คงใส่ได้ไม่นานค่ะเพราะเธอดึงออกทุกวันจนพยาบาลโกรธแล้ว

NONG:
อ่านแล้วนึกถึงลูกสาวจริงๆ ตอนให้อาหารทางสายยางเพราะเธอกลืนยาไม่ได้  เธอก็ดึงออกทุกวันจนพี่โกรธ แต่ใช้วิธีแข่งกัน เพราะพี่ใส่ NG TUBE เอง ดึงออกพอถึงเวลาให้ยา+อาหารก็ใส่ใหม่ ซื้อสายNG มาทิ้งไว้เป็นตั้ง ใส่บ่อยพอเจ็บก็เข็ดไปบ้าง พอมีแรงก็ดึงอีก จนหมอระอาบอกจะผูกมือแทนแล้ว เธอก็งอนไปโกรธหมอเลย จริงแล้วถ้าเธอจะเอาสายออก ไม่ต้องใช้มือหรอกค่ะ เธอขย้อนเอาสายออกจากกระเพาะอาหารได้เลย หมอทั้งโกรธทั้งขำ

น้ำใสเคยทานอาหารปกติได้แล้ว คิดว่ายังคงทำได้อยู่เพียงแต่จาการชักอาการยังไม่ปกติทำให้กระดกลิ้นกลืนไม่ได้ แล้วอาหารก็มันย่อง เราทานเองก็คงไม่ไหวเหมือนกัน ยิ่งบังคับก็ยิ่งต่อต้านค่ะ มีอยู่ช่วงหนึ่งลูกสาวทำพี่เครียดจัดเรื่องอาหาร จนเธอเองเกือบไม่รอด ตอนนี้เธอดูไม่ต้องทนอยากทานอะไรก็บอก แม่ว่างก็คิดวิธีทำให้ เมื่อคืนเพิ่งมาบอกอยากทานน้ำพริก ก็บอกเธอรอ 2-3 วัน แม่ว่างจะทำให้

คุยกับอาจารย์ก่อนนะคะ ถ้า OK เราลองใช้ชีส เนย แทนบ้าง เด็กๆ ชอบ อาจทานได้ดีขึ้น (ลูกสาวก็ชอบ ทานประจำ)

มาตรวจวันไหนบอกบ้างนะคะ พี่ไป รพ.กรุงเทพ บ่อย อาจได้เจอกัน

Namsai:
นี้คือรูปลูกสาวค่ะ

แกมแม่เนย:
คุณแม่ที่ให้น้องกินอาหารคีโตน ถ้าต้องใช้แผ่นตรวจหาระดับ (Stripe) แล้วยังหาไม่ได้บอกแกมนะคะ พอดีแกมเหลือแผ่นตรวจปัสสาวะ No.7 อยู่ ยังไม่ได้ใช้เพราะน้องเนยกินแล้วไม่ได้ผล ยกเลิกโปรแกรมนี้ไปโดยปริยาย ถามเผื่อสนใจ จะได้ขายต่อน่ะค่ะ ราคา 600x2+tax84 = 1,284.- หาร 2 แล้วเหลือ 642.- ก็คิดไป 640.- ค่ะ

หรือมีใครต้องการซื้อ แกมขอฝากขายหน่อยแล้วกันเพราะว่าเก็บไว้ไม่ได้ใช้ประโยชน์เลยจริงๆ ค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version