เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องน้ำใสก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันค่ะ  (อ่าน 28296 ครั้ง)

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: น้องน้ำใสก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันค่ะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอังคารที่ 22 มิถุนายน 2010 เวลา 00:19 น. »
ขอที่อยู่จัดส่งด้วยค่ะแม่น้องน้ำใส พอดีเพิ่งได้เข้าเช็คบัญชี มันไม่ส่ง sms แจ้งเตือนเลยไม่ทราบว่าเงินเข้าแล้วตั้งหลายวัน จะรีบจัดส่งให้นะคะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
Re: น้องน้ำใสก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันค่ะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันอังคารที่ 22 มิถุนายน 2010 เวลา 15:44 น. »
ขอที่อยู่จัดส่งด้วยค่ะแม่น้องน้ำใส พอดีเพิ่งได้เข้าเช็คบัญชี มันไม่ส่ง sms แจ้งเตือนเลยไม่ทราบว่าเงินเข้าแล้วตั้งหลายวัน จะรีบจัดส่งให้นะคะ

ส่งที่อยู่จัดส่งไปทาง PM แล้วค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 มิถุนายน 2010 เวลา 22:32 น. »
คุณปิ่นนัดอาจารย์เสาร์นี้หรือคะ เห็นว่าอาจารย์ไปประชุมต่างประเทศหลายวัน

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 มิถุนายน 2010 เวลา 08:38 น. »
ส่งของให้แล้วนะคะเมื่อวาน อาจถึงช้าหน่อย เพิ่งว่างไปส่งค่ะ ขอโทษด้วยนะคะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 13:47 น. »
ส่งของให้แล้วนะคะเมื่อวาน อาจถึงช้าหน่อย เพิ่งว่างไปส่งค่ะ ขอโทษด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ แม่แกม น้องเนยเป็นไงบ้างคะ เตรียมผ่าตัดแล้วใช่มั้ยคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 14:35 น. »
คุณปิ่นนัดอาจารย์เสาร์นี้หรือคะ เห็นว่าอาจารย์ไปประชุมต่างประเทศหลายวัน
ปิ่นโชคดีค่ะที่โทรเช็คที่รพ.ก่อน เลยได้ตรวจวันศุกร์เย็นแทนก่อนอาจารย์ไปต่างประเทศ แต่ให้พ่อน้องน้ำใสพาน้องไปตรวจแทนเพราะปิ่นติดประชุมที่พระประแดง 1วันเต็มๆค่ะ
อาจารย์ยังคิวแน่นเหมือนเดิม นัดตรวจ 16.30 น.ได้ตรวจ 6 โมงกว่าๆแล้วค่ะ ปิ่นฝากให้แฟนทวงสูตรอาหารคีโตฯที่พี่น้องเขียนให้ด้วย ยังไม่ได้เลยค่ะ ขอเบอร์พี่น้องก็ไม่ให้ แต่ขอ E-Mail ปิ่นไปแทน น่าจะเอาไปให้พี่น้องค่ะ เบื้องต้นเธออนุญาตให้ปิ่นปรึกษาพี่น้องได้เลย
เรื่องยาอาจารย์ให้งดฟีโนบาร์บมื้อเช้า เพราะน้ำใสซึมและหลับเยอะมาก
อาจารย์เน้นให้ออกกำลังกายคู่กับทานอาหารคีโตฯ เพราะน้ำใสเสมหะเยอะมาก ดูจากตอนนี้ยังไม่ได้ทานอาหารคีโตฯเลย เสมหะก็ยังเยอะอยู่ หากทานไปอาจารย์เกรงจะตัวอ่อนแบบเดิมอีกค่ะ ปิ่นเลยเร่งออกกำลังกายให้เค้าแข็งแรงขึ้นกว่านี้เพื่อไม่ให้มีปัญหาเรื่องปอดอีก
อาจารย์สั่งวิตามินรวมให้น้ำใสค่ะ รวมทั้งอาหารให้เน้นทานปลาเป็นหลักและลดไขมันลง

พลังงานที่น้ำใสได้รับต่อวันคือ 1,100 Cal.
โปรตีน 32.5 g.
สูตร 2.4 : 1

ข้าว1.5 ส่วน
ผัก 1 ส่วน
ผลไม้ 1 ส่วน
Very Lean meat 3 ส่วน
นมไอโซมิลด์12 oz.
MCT 50 CC.
fat 10 cc.

พี่น้องช่วยแนะนำอาหารที่น้ำใสทานได้ง่ายๆให้หน่อยนะคะ
ปิ่นจะแวะไปที่ยันฮี ทดลองรักษาระบบไฮเปอร์แบริค(อ็อกซิเจนแรงดันสูง)ดู แต่คิวรพ.ยาวมากค่ะเลยไม่ได้ทำ ต้องรีบกลับหาดใหญ่ด้วย

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 16:52 น. »

ขอบคุณค่ะ แม่แกม น้องเนยเป็นไงบ้างคะ เตรียมผ่าตัดแล้วใช่มั้ยคะ
ได้รับเรียบร้อยแล้วนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 17:42 น. »
คุณปิ่น

ขอสารอาหารของนมไอโซมิลด์ ด้วยค่ะ ที่อยู่ข้างกระป๋อง ได้ตรวจ LAB รึเปล่าคะส่งผล LAB ให้ทาง PM จะดีมาก อาจารย์ให้ลดไขมัน คลอเรสเตอรอลคงสูงกระมัง
สูตรอาหารนี่ได้มาใหม่รึเปล่าคะดูแปลกๆ สูตร 2.4 : 1  ใครเป็นคนบอกคะ เดี๋ยวขอคำนวณดูทีก่อน
เพราะถ้า 2.4 :1 จริง สัปดาห์เดียวได้คีโตน 4+ แน่ สภาวะ ketosis มากไปก็ไม่ไหวเหมือนกัน พี่พยายามให้ได้พอดีที่ 4+ เด็กจะได้ไม่ลำบากในการทานนัก

น่าจะดูเรื่องเสมหะหน่อยว่ามาจากอะไร  ปรึกษาเรื่องออกซิเจนความดันสูงกับอาจารย์รึเปล่าคะ วันก่อนที่คุณ Sorada คุยเข้ามาเลยไปลองหาข้อมูลดูมีผลเสียอยู่อย่างกับการแตกตัวของเม็ดเลือด ทุกอย่างที่จะรักษาน้ำใสอยากให้ถามอาจารย์ด้วย เธอดูให้ครอบคลุมทุกอย่างที่จะมีผลกระทบกับ epilepsy

น้ำใสชอบทานอะไรบ้าง เอาก่อนที่มาหยอดข้าวต้มให้หนะค่ะ ชอบทานแบบไหน เช่นชอบปลาทอด หรือนึ่ง ชอบเต้าหู้ ฟักเขียว ฟักทอง กุ้ง ไก่ บอกได้หมดค่ะ ตอนนี้พอเคี้ยวอาหารได้ดีแค่ไหน

อาจารย์กลับมาวันที่ 2 เดือนหน้า พี่อาจคุยเรื่องน้ำใสกับอาจารย์อีกครั้ง  ถ้าตอบสนองต่ออาหารได้ดีมีโอกาสกลับมาดีได้ด้วยอาหารค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 21:26 น. »
ขอบคุณมากค่ะ พี่น้องที่ช่วยเตือนสติ ปิ่นเองยังไม่ได้ปรึกษาอาจารย์เลยเรื่องอ็อกซิเจนแรงดันสูง รอบหน้าต้องขอคิวตรวจตั้งแต่เนิ่นๆ จะได้พบอาจารย์ด้วย
สูตรอาหารนี้ได้จากนักโภชนากรที่รพ.กรุงเทพค่ะ รอบนี้ที่ปรึกษาด้วยเป็นผู้หญิงจำชื่อไม่ได้แล้ว รอบก่อนจะเป็นคุณโอภาสค่ะ  ปิ่นไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้  เข้าใจยากมากๆเวลาเค้าอธิบาย
น้ำใสชอบทานปลาทูทอด ข้าวสวยนิ่มๆ ต้มจืดฟักเขียว  ข้าวผัด ไข่น้ำ และ น้ำซุป  ผัดวุ้นเส้น ฟักทอง มะเขือเทศ  ไข่ตุ๋น เต้าหู้ ได้ทุกอย่างค่ะ ปรุงแบบนิ่มปานกลางและ ขออย่างเดียวอย่าให้เป็นโจ๊ก เธอยังพอเคี้ยวหยาบๆได้อยู่ค่ะ ไม่ละเอียด  อาหารแข็งๆ เคี้ยวไม่ออก กัดไม่เป็นเลยค่ะ
ปิ่นเชื่อว่าน้ำใสไม่ชักแน่นอน หากได้ทานคีโตฯ  จริงๆแล้วตอนหยุดอาหารคีโตฯ รอบก่อน คีโตฯยังคุมชักให้ได้ต่อไปอีกประมาณสองอาทิตย์เลย
สารอาหารไอโซมิลด์ ส่งให้พรุ่งนี้นะคะ เรื่องตรวจ Lab นี่ปิ่นไม่เข้าใจจริงๆค่ะ พี่น้องช่วยอธิบายอีกครั้งนะคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 22:07 น. »
น้ำใสทานอาหารได้หลายอย่างอย่างนี้ทำง่ายหน่อย นักโภชนาการอธิบายไม่เข้าใจก็ไม่เป็นไรค่ะ เดี๋ยวช่วยดูให้ เริ่มอาหารแล้วยังคะ ตกลงนมยังจะให้ต่อรึเปล่าคะ  ตอนนี้มีชักบ้างไหมคะ  รอสารอาหารในไอโซมิลค์แล้วจะจัดอาหารให้ซัก3 อย่างลองทานดูก่อน ยังไงคงต้องทานปลาด้วย ชอบปลาทู เราก็ทานปลาทูกัน

เรื่อง LAB นี่คือพี่จะดูผลสารอาหารในเลือดค่ะว่ามีตัวไหนขาดไปถ้าเพิ่มในอาหารได้จะเลือกเครื่องปรุงที่มีสารนั้นๆให้  เช่น ขาด albumin เราก็ให้ไข่ขาวเพิ่มขึ้น หรือถ้าLDL สูงก็เลือกให้อาหารที่ไม่มีไขมันทรานส์ ประมาณนี้ค่ะเรียกว่าใช้อาหารคุมอีกที ผล lab อ่านไม่ยากค่ะ วิธีอ่านง่ายๆ ก็ให้อาจารย์อ่านให้ฟัง  ฮิฮิ

น้ำใสท่าจะโคเลสเตอรอลสูงถึงได้มาเป็น  very lean meat  ถามจริง นักโภชนากรเขียนให้แบบนี้หรือคะ เพิ่งเห็นเขียนมาเป็นส่วนๆ แถมใช้ very lean meat เขาสอนอาหารทดแทนให้ทั้งหมดเลยหรือ   

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 22:23 น. »
เรื่องผล lab ต้องขอให้พยาบาลพิมพ์ให้แต่ตรวจที่ มอ.ก็ได้ค่ะถูกกว่ากันเยอะ แล้วค่อยเอามาให้อาจารย์ดู เธอไม่ว่าหรอกค่ะ พี่ก็ทำประจำ ถ้ายังไม่ตรวจคราวหน้าถามอาจารย์จะให้ตรวจเกลือแร่ในเลือดบ้างไหม แต่ยังไงไขมันในเลือดต้องตรวจบ้างนะคะ 1-2 เดือนตรวจครั้งก็ได้ค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มิถุนายน 2010 เวลา 12:16 น. »
น้ำใสมีคิวตรวจที่มอ. อาทิตย์หน้านี้ค่ะ ปิ่นจะขอให้เขาตรวจสารอาหารให้ด้วยเลยและจะส่งให้พี่น้องนะคะ
อาหารยังไม่เริ่มทำค่ะ ปิ่นขอปรึกษาพี่น้องก่อนดีกว่า ขืนปิ่นทำเลยมีหวังน้ำใสเข้ารพ.อีกรอบแน่นอน  ตอนนี้ทานปกติก่อนค่ะ
เค้าไปกทม.เจออากาศเปลี่ยนแปลง มีชักแขนขา เกร็งสองครั้งตอนอยู่ที่กทม. กลับมาถึงใต้ก็มีไข้ขึ้นค่ะ 
เมื่อคืนวัดอุณภูมิได้ 39 องศา กลางวันซึมและตัวรุมๆ แต่ไม่ชัก  ปิ่นกลัวปอดอักเสบจะย้อนกลับมาอีกค่ะ เย็นนี้พาไปหาหมอก่อน กลัวว่าจะโดนเข้าไปนอนรพ.อีก พัฒนาการของเขาจะแย่ลงเยอะหากไปอยู่ที่รพ. เพราะเขาชอบเจาะเข็มฉีดยาคาไว้ที่เท้า น้ำใสก็ไม่สามารถจะลงมาหัดเดินได้ ตอนนี้สังเกตุว่าขาเขาเริ่มลีบแล้วค่ะ
นักโภชนากรเขียนมาอย่างนี้ค่ะ Very lean meat  เข้าใจว่าอาจารย์เน้นให้ทานปลาเยอะๆ เพราะเพิ่มจากเดิม 1 ส่วน เป็น 3 ส่วน (1 ส่วน ประมาณ 30 g.)  ปิ่นพยายามจะอ่านคู่มือสัดส่วนอาหารอยู่

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มิถุนายน 2010 เวลา 12:59 น. »
เรื่องปลานี่พี่คุยกับอาจารย์ไปหลายครั้ง เธอก็ถามย้ำแล้วย้ำอีก 'ตกลงให้ทานปลานะ' ลูกพี่ทานปลาเป็นหลัก พอแข็งแรงทำอะไรเองได้ก็ทานไก่ กุ้ง เพิ่ม คู่มือสัดส่วนอาหารของ รพ.กรุงเทพให้มาแสดงเป็นช้อน ทัพพี รึเปล่าคะ ถ้าใช่ ไม่ละเอียดพอสำหรับทำ ketogenic ไว้เปลี่ยนให้ใหม่ค่ะ ตอนนี้ก็ศึกษาไปก่อนก็ดีค่ะ  ไว้เก่งขึ้นแล้วค่อยใช้วิธีคำนวณแน่นอนกว่าเยอะ บทความที่เขียนเพิ่มให้อาจารย์มีส่วนคำนวณนี้ด้วย อยากให้ใช้เป็นทุกคน ผู้ป่วยจะได้ดีขึ้น

เป็นไข้ระวังเรื่องชักด้วย เรื่องปอดอักเสบต้องเอาให้หายขาด ออกจาก รพ.งวดที่แล้วเอ็กซเรย์ปอด clear หมดไหมคะ น้ำใสไม่สะดวกเพราะอยู่ไกล ไม่งั้นที่รพ.กรุงเทพให้หมอศรชัย ดูให้จะดีมากเลย

แขนขาลีบพยายามทำกายภาพ ทำท่าไหนก็ได้ให้ลงน้ำหนักที่เท้าไว้  นอนงอเท้ายันกำแพงแล้วปล่อย สลับไปมาก็ได้ รักษากล้ามเนื้อขาไว้ไม่ให้ลีบ อ้อ ลืมไป มีกายภาพมาทำให้อยู่แล้ว มาทุกวันรึเปล่าคะ ต้องทำทุกวันนะคะ เค้าไม่มาเราก็ทำเองค่ะ

จะเริ่มเมื่อน้ำใสพร้อม คุณปื่นเตรียม น้ำมันคาโนลา MCT ฟักทอง ปลาทู (ปลาแซลมอนก็ดี) ไข่ไก่ สันในไก่  ผัก+ ผลไม้ (เอาตามชอบ บอกด้วยแล้วกัน)  เอาแค่นี้ก่อน
อย่าลืมสารอาหารในนมนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มิถุนายน 2010 เวลา 21:26 น. »
ตอนออกจากรพ.ปอดดีแล้วค่ะ เริ่มร่าเริงแล้ว แต่ตอนขึ้นกทม. น้ำใสเจออากาศเปลี่ยนแปลงเลยมีเสมหะเยอะ ก็ได้ไปดูดเสมหะที่รพ.กรุงเทพนั่นล่ะค่ะ รอบหน้าปิ่นจะลองเช็คคิวตรวจของหมอศรชัยด้วยเลยดีกว่า อยากให้ปอดเค้าแข็งแรงจริงๆค่ะ ตอนนี้คุณหมอที่ใต้ส่ายหัวหมดแล้ว เค้าบอกว่าเรื่องเสมหะรักษายากมาก และน้ำใสก็ทานยาภูมิแพ้เยอะเหลือเกิน วันนี้คุณหมอที่คลีนิคแนะนำให้หาเครื่องพ่นยากับอ็อกซิเจนติดบ้านแล้วค่ะ คุณหมอให้ยาแก้อักเสบและยาแก้ไข้มา (มีทอลซิลอักเสบด้วย) อ๋อ คุณหมอแนะนำให้หาเครื่องดูดเสมหะพกพาค่ะ หากมีเดินทางบ่อย
เรื่องขา ตอนนี้ให้พี่สาวนวด และลงน้ำหนักให้อยู่ค่ะ นักกายภาพมาอาทิตย์ละครั้งเอง คิวเยอะมากๆ เพิ่มวันไม่ได้เลย  ก็ทำกันเองที่บ้านนี่ล่ะค่ะ

ผลไม้ที่น้ำใสชอบ จะเป็นกลุ่มมะละกอ มะม่วง น้ำส้มหวาน(ไม่ชอบเปรี้ยว) แอปเปิ้ล องุ่น และแก้วมังกรค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มิถุนายน 2010 เวลา 21:42 น. »
เอาเป็นมะละกอละกัน  ลูกไม่ต้องใหญ่นะคะ ลูกนึงทานได้หลายวัน  อ่านอาหารทดแทนแล้วสงสัยอะไรบ้างมั้ยคะ