เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องน้ำใสก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันค่ะ  (อ่าน 28317 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: น้องน้ำใสก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันค่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 มิถุนายน 2010 เวลา 15:48 น. »
ผมคิดว่า ถ้าสูตรเดิมทานแล้วคีโตนขึ้น แล้วทำสะดวกกว่าก็ลองทานสูตรเดิมก่อนก็ได้ครับ
เพียงแต่ว่า ให้ลองงดของหวาน ถ้าเห็นผลชัดก็ใช้สูตรเดิมจะสะดวกกว่าครับ
หรือจะลองเปลี่ยนสูตรก็ได้ครับ

สูตรน้องเทรนด์ในแต่ละวัน

1. นมไก่
- เนื้ออกไก่สุก 75g
- น้ำตาลทราย 10g (ผมลดจนเหลือ 6 แล้ว ไปเพิ่ม MCT oil เป็น 7)
- แป้งข้าวจ้าว 16g
- LCT (canola oil)  45ml
- MCT oil 5 (เพิ่มเป็น 7 แทน น้ำตาลที่หายไป 5) สูตรได้จากพี่น้องครับ

2.อาหารเสริม จริงๆก็คืออาหาร 3 มื้อแบ่งกินเช้ากลางวันเย็น
- เนื้ออกไก่สุก 50 กรัม
- Canola oil  5 ml
- MCT Oil    3 ml
- ผักต่างๆต้มสุก
สามารถปรุงเติมเกลือและผักได้ ห้ามเติมน้ำตาล

ที่ถ่ายเหลวเพราะ MCT oil เยอะน๊ะผมว่าตั้ง 60 cc
น้องเทรนด์ทาน mct oil  10 ml ต่อวันครับ (ถ่ายแข็งแทนครับ เลือดออกบ่อยอุนจิแข็งมาก สวนก็บ่อยครับ พยายามให้ทานผัก
และน้ำเยอะๆหน่อย )
คุณหมอเคยบอกว่า ถ้าทาน mct oil เยอะจะปวดท้อง และถ้าทานไปนานๆท้องก็จะค่อยๆชิน
ผมก็สังเกตเหมือนกันครับ ช่วงที่ทานเยอะเหมือนเขาจะหงุดหงิดมาก
แต่ที่ทานปัจจุบันวันละ 10 ml ก็ปกติดีครับ
เมื่อก่อนสูตรแรกทาน mct 18 ml /วัน ถ่ายเหลวมากเหมือนกันครับ
แต่พอดีสูตรแรกทานแล้วคีโตนไม่ขึ้นก็เลยมาทานสูตรที่ 2 แทนครับผม

สู้สู้

• จอมพลัง
Re: น้องน้ำใสก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันค่ะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 มิถุนายน 2010 เวลา 15:50 น. »
คุณป๊อบ/คุณแกม

ซื้อแถบวัดคีโตนที่ไหนคะ ราคาไม่แพงพี่ต้องใช้ประจำ

ซื้อที่พระมงกุฏครับพี่น้อง
พี่พยาบาลที่ดูแลและสอนการทำอาหารคีโตนเป็นคนช่วยสั่งให้หนะครับ

แต่จำได้ว่า ถ้าสั่งไม่ถึง 1000 เขาจะไม่มาส่งให้ครับ
ปกติกระป๋องนึงไม่ถึง 1000 ก็ต้องสั่ง 2 กระป๋องขึ้นไป (แบบ 7 แถบ )
ของผมใช้แบบ 10 แถบมาตั้งแต่ทานคีโตนใหม่ๆยังใช้ไม่หมดเลยครับ
 ยังไงเดี๋ยวรอคุณแกมมาช่วยตอบอีกทีน๊ะครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 มิถุนายน 2010 เวลา 16:48 น. »
แผ่นตรวจแกมซื้อจากเจ้าหน้าที่ที่ดูแลเรื่องอาหารคีโตนโดยเฉพาะที่โรงพยาบาลพระมงกุฎค่ะ เค้าสั่งซื้อกับตัวแทนอีกทีนึง ต้องยอดสั่ง 1,000 ขึ้นไปอย่างคุณป๊อปว่า เวลาสั่งเค้าจะรวบรวมกับคนป่วยห้องอื่นๆ ด้วยค่ะ ราคาตอนแกมซื้อ

600x2+tax84 = 1,284.- หาร 2 แล้วก็เท่ากับ 642 ค่ะ

แม่น้องน้ำใสคะ เดี๋ยวแกม PM รายละเอียดการโอนเงินไปเข้าข้อความส่วนตัวแล้วกันนะคะ

<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 มิถุนายน 2010 เวลา 17:13 น. »
ขอบคุณค่ะ   คุณแม่แกม
ส่วนที่เก็บฉี่ หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไปมั้ยคะ
วันนี้น้ำใสได้ออกจากรพ.แล้วค่ะ พร้อมกับเพิ่มยา Depakin เป็น 1.5 CC.เช้า บ่าย ก่อนนอน ตอนนี้ก็จะเป็นชักสั้นๆแบบ 1-2 วินาที  คือตาค้างแข็ง  หากใช้ผ้าเช็ดหน้าและนวดหัวคิ้วก็จะรู้สึกตัว ดังนั้นน้องน้ำใสจะพกอ่างเช็ดหน้าตลอดทุกที่ทุกเวลาค่ะ ช่วยได้เยอะเหมือนกัน
แต่บางครั้งก็มีแค่กระตุก หากเมื่อไหร่มีอาการนี้เขาจะร้องไห้ สงสัยว่าน่าจะมีอาการคล้ายไฟฟ้าช็อตค่ะ

(แม่เคยนอนหลับทับตัวอ้นที่ซื้อมาเลี้ยงไว้ตาย ตัวแบนแต็ดแต๋ ก่อนตายมันคงทรมานมาก ไม่รู้ว่าเป็นกรรมจากตรงนี้หรือเปล่า แต่เราเองก็ไม่ตั้งใจนะคะ ตัวอ้นติดเรามากจนแอบหนีจากกรงมานอนกับเราค่ะ) 

เวลาเปลี่ยนสถานที่นอน เค้ามักจะมีอาการชักเสมอ ตอนแรกคุณหมอไม่ยอมเชื่อ เขาเลยทดลองย้ายเตียงไปอยู่อีกมุมหนึ่ง ปรากฏว่าน้ำใสชักปากเขียว ตาเหลือกค้าง เวลานานเป็นนาทีเลยค่ะ รวมเบ็ดเสร็จ 7 ครั้ง ก็เลยต้องย้ายเตียงกลับมาอยู่ที่เดิมก็ดีขึ้นค่ะ  คุณหมองงมาก

น้ำใสรักษาที่รพ.รัฐ ทีนี่เค้าจะห้ามเด็กเป็นโรคลมชักนอนห้องพิเศษค่ะ และต้องอยู่หน้าเคาเตอร์พยาบาลเสมอ รพ.กลัวว่าเวลามีอาการคุณหมอจะวิ่งไปช่วยไม่ทัน เพราะเมื่อเดือนที่แล้ว มีเด็กเป็นโรคลมชักขอนอนห้องพิเศษ แล้วเค้าชักรุนแรง คุณหมอติดคนไข้รายอื่นอยู่ไปดูไม่ทัน แม่เค้าเลยอุ้มวิ่งมาที่ห้องรวม แต่ก็สายไปจริงๆ คุณหมอช่วยไม่ทันค่ะ น่าเศร้ามากๆ เราต้องระวังเรื่องนี้ด้วยนะคะ หากนอนห้องพิเศษ ต้องเช็คอุปกรณ์ช่วยชีวิตให้พร้อมและใช้ให้เป็น จะเป็นผลดีกับลูกเราค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 มิถุนายน 2010 เวลา 07:35 น. »
คุณแม่แกมคะ วันนี้โอนเงินให้ค่ะ  ขอให้น้องเนยหายจากโรคลมชักเร็วๆด้วยนะคะ
น้องเนยโชคดีที่หาตำแหน่งในสมองได้และกระจายยังไม่มาก น้ำใสมีเต็มศรีษะเลยค่ะ วิธีผ่าตัดเลยไม่เหมาะกับเค้า

ดูแลตัวเล็กในท้องด้วยนะคะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 มิถุนายน 2010 เวลา 14:36 น. »
คุณแม่น้องน้ำใสครับ

ลืมบอกไปว่าเครื่อง Pulse Oximeter มีหลายยี่ห้อครับ
เห็นมีอีกยี่ห้อนึง ราคาแพงกว่าตัวนี้ แต่น่าจะดีกว่า จำยี่ห้องไม่ได้แล้วครับ
แต่ตัวที่เห็นในภาพ จะใช้ถ่าน AA 4 ก้อนครับ
ถ้าจะจับทั้งคืน ควรจะใส่ถ่านที่ความจุเต็มที่ก่อน กันแบตหมดระหว่างคืน
หาซื้อถ่านชาร์ตซัก 8 ก้อน สลับชาร์ตแบบเต็มๆ
เพราะรุ่นนี้ไม่มีแถบบอกว่า ถ่านไกล้หมดแล้วหรือยัง ต้องจำเอาเองซึ่งมันวุ่นวาย
ถ้าจะจับเวลานอนก็เอาถ่านแบตเต็มใส่เลยดีกว่า ชัวร์กว่า ว่าไม่หมดแน่
หรือจะซื้อแบบไม่ใช้ถ่าน ก็มีเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าแพงมากครับ

ถ้าจะซื้ออย่างน้อยเครื่องต้องมี
การจับอัตราการเต้นหัวใจ แล้วก็ออกซิเจนด้วย
แล้วมีการเตือนได้ ถ้าระดับตัวใดตัวหนึงต่ำหรือสูงกว่าเท่าไหร
(ถ้าอ๊อกซิเจน เตือนถ้าต่ำกว่า   ,  อัตราการเต้นหัวใจเตือนถ้าสูง หรือต่ำกว่า)
ผมจำได้ว่า เมื่อก่อนที่น้องเทรนด์จะหน้าเขียว หัวใจจะเต็นเร็วมาก รู้สึกจะไปถึง 140 ได้
แล้วก็จะค่อยๆลงมา พร้อมกับอ๊อกซิเจนจะค่อยๆตกลง ซักแป๊ปเดียวหน้าจะเริ่มเขียวปากคล้ำเลยครับ
ช่วงนันคุณหมอจะชอบถามว่า ตอนที่ชัก อัตราการเต้นสูงขึ้นไหม แล้วออกวิเจนต่ำกว่าตอนไหน อะไรประมาณนี้

ช่วงนั้นนอนเฝ้าอยู่ หลับไป เพราะอยู่เกือบเดือน เหนื่อยเพลีย แต่เครื่องร้อง เลยรู้สึกตัว
(ตอนนั้นใช้เครื่องที่โรงพยาบาลครับ)
เลยวิ่งไปตามพยาบาลได้ทัน

ส่วนที่บ้านก็ซื้อถังออกซิเจนเอาไว้ติดบ้าน ถังเล็ก 1 ถัง
ก็ยังวางอยู่ที่บ้าน เผื่อเอาไว้ เคยใช้เมื่อนานมาแล้วครับ
ก็อุ่นใจดีครับ

สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 มิถุนายน 2010 เวลา 23:05 น. »
ขอบคุณค่ะ คุณป๊อบ
วันนี้โทรไปเช็คราคาเครื่อง pulse Oximeter มาค่ะ เขาไม่บอกยี่ห้อ มีราคา 5,500 บาท (ไม่มีเสียงเตือนและ Printกราฟไม่ได้) กับอีกตัว สเปคคล้ายของคุณป๊อบ ราคา 12,000 บาท ค่ะ ไม่ทราบว่าราคานี้เป็นอย่างไรบ้างคะ

ถ้าถามคุณหมอว่าจำเป็นต้องมีอ็อกซิเจนติดบ้านมั้ย ส่วนใหญ่บอกว่าไม่จำเป็น เพราะเป็นชักระยะสั้นเหมือนกลั้นหายใจ แต่แม่ว่ามีไว้จะอุ่นใจกว่า เคยสังเกตว่าเมื่อเขาชักและได้อ็อกซิเจนทันที เขาจะรู้สึกตัวเร็วมากค่ะ ปากจะกลับมาแดงเร็วมาก ในเคสของน้ำใสซึ่งเป็นโรคปอดอักเสบบ่อย  เสมหะเยอะ จะช่วยเขาได้เยอะ อย่างไรแม่ต้องหามาติดบ้านให้ได้ค่ะ  บางครั้งเราเองก็ไม่ทราบว่าเขาจะชักแบบไหน ชักระยะสั้นหรือยาว น้ำใสมีหลายแบบมากค่ะ บางครั้งแม่ก็ยังงงเลย แรกๆ ตอนไม่ถึงขวบ เขาจะซีดคล้ำ ปากเขียว กระตุกกร็งทั้งตัว  ขวบกว่าๆก็เปลี่ยนมาเป็นชักเฉพาะใบหน้า บางครั้งก็เป็นแบบนิ่งระยะสั้น  ล่าสุดที่รพ.เมื่ออาทิตย์ก่อนกลับไปชักแบบตอนหนึ่งขวบ ติดๆกัน 6 ครั้ง พอวันหลังๆก็กลับมาเป็นแบบสั้นๆ อีก  จึงไม่อยากประมาทค่ะ ที่กลัวที่สุดคือ อาการชักจนขาดอ็อกซิเจนและกลายเป็นเจ้าหญิงนิทราไป

ถ้ามีเครื่อง Pulse Oximeter พี่คงนอนหลับดีขึ้น ตอนนี้เหมือนหมีแพนด้าค่ะ อดนอนมาเกือบสองปีเต็ม กลายเป็นโรคขี้ระแวงไปแล้ว ต้องคอยเช็คอาการเขาอยู่ตลอดและไม่เคยศึกษาเรื่องเครื่องมือแพทย์เลย จนมาอ่านเจอกระทู้ของคุณป๊อบ ช่วยชีวิตสาวออฟฟิศได้เยอะเลยค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 มิถุนายน 2010 เวลา 23:20 น. »
คุณปิ่น

ถ้าไม่รีบด่วนและพอมีคนรู้จักลองสั่งซื้อที่เมืองนอกราคาถูกคุณภาพดีด้วย เครื่องหนึ่งประมาณ 6 พันบาทแต่ต้องซื้อที่อเมริการทาง internet ทำได้ทุกอย่างต่อเข้าคอมฯ ได้เหมือนห้อง ICU ลูกอยู่ห้องเราอยู่อีกห้องก็สามารถร้องเตือนได้ แบตฯ ก็ชาร์ทได้เหมือนโทรศัพท์มือถือ ลองดูที่ http://www.pulseoximeteronline.com  ถ้าไม่มีคนอยู่เมืองนอกก็ลองสั่งส่งมาที่ไทยได้ราคาแพงกว่าเท่านึง (ค่าจัดส่ง) เครื่องนี้พี่ใช้อยู่อาจารย์เคยเห็นยังบอกว่าดีอยากซื้อไว้เองบ้างพี่ก็บอก web ไปไม่รู้เธอซื้อรึเปล่า ถังออกซิเจนควรมีเหมือนที่คุณป๊อบแนะนำ ถ้าไม่อยากเติมออกซิเจนบ่อยๆ ซื้อแบบทำออกซิเจนได้เลย (ใช้น้ำกรอง) ที่บ้านก็ใช้อยู่ น้องน้ำใสเคยเป็นปอดอักเสบจะมีปัญหาด้านการหายใจควรจะมีไว้ ถ้าซื้อเครื่องแรงดันสูงจะสามารถพ่นยาขยายหลอดลมได้ด้วย (แต่ยานี้ต้องให้แพทย์สั่งให้นะคะ ไม่มีขายทั่วไป ถ้าใช้เป็นจริงๆ พี่หาให้ได้) ทั้งหมดอยู่ที่คุณปิ่นต้องใช้เป็นค่ะ ช่วยได้มาก ลูกพี่รอดหลายครั้งเพราะอุปกรณ์ทางการแพทย์ที่มีอยู่ที่บ้านเคยมีอยู่ครั้งไม่กล้าเอาเธอไปโรงพยาบาล เพราะไม่กล้าเอาออกจากเครื่องให้ออกซิเจน ขนาดให้อยู่ออกซิเจนอยู่ ยังวัดออกซิเจนได้ 70 กว่าต้อง เขย่าปอด Suction ตลอดเวลา รอรถพยาบาลที่มีอุปกรณ์มากกว่าเรามาช่วย ถ้าซื้อในเมืองไทยเอาแบบที่คุณป๊อบบอกก็ได้ใส่ถ่าน 4A ดูก่อนซื้อนะคะ ถ้าซื้อแบบใช้แบตฯ ก้อนกลมๆ แบนๆ ขอบอกแบตฯ แพงมาก ก้อนละ 500.- บาท

ยินดีด้วยที่น้องน้ำใสออกจาก รพ.แล้ว ดูแลให้ดีนะคะ อยากช่วยแต่กลัวว่าไม่รู้อาการของน้องทั้งหมดแล้วจะไม่ครอบคลุมปัญหา ต้องให้อาจารย์อนุญาต และบอกข้อจำกัดของน้องก่อน อาจารย์เธอดุด้วยรู้มั้ยคะ  (ล้อเล่นค่ะ)   ออกจาก รพ.แล้วน้องยังมีอาการอีกมั้ยค่ะ น้องน้ำใสเหมือนลูกพี่เลย ในสมองมีส่วนที่ทำให้ชักอยู่ทั่วไปหมด ไม่สามารถผ่าตัดได้ พอใช้ ketogenic diet ดีขึ้นเป็นคนละคน วันนี้ไปเดินเซ็นทรัลกัน ดูดีมากเลย เธอเดินตั้งแต่บ่าย 4 โมง ถึงทุ่มนึง ก็ยังดูสบายๆ ขอซื้อโน่น ซื้อนี่ สนุกสนานดี ลูกสาวเห็นรูปน้องน้ำใสแล้วหัวเราะบอกจ้ำม้ำจัง ยังไงขอให้น้องน้ำใสดีขึ้นเรื่อยๆ นะคะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 มิถุนายน 2010 เวลา 23:30 น. »
เครื่องที่ผมซื้อมาในภาพ เป็นรุ่น H100B ครับ ราคา 12,500 บาท

สิ่งที่ได้รับมา
1.ตัวเครื่อง
2.ถ่าน 4 ก้อน
3.สายคล้องคอ
4.ซองผ้าใส่เครื่องและคู่มือ
5.ซิลิโคน
6.คู่มือ ภาษาไทย และภาษาอังกฤษ
7.สายเซนเซอร์  (เลือกได้จะเอาของเด็กผู้ใหญ่)

สิ่งที่ไม่มีให้
1.สายซิงกับคอมพิวเตอร์

เครื่องตาม link นี้ครับ
http://www.medical-pulse-oximeter.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539107263

เดี๋ยวจะถ่ายรูปอุปกรณ์มาให้ดูน๊ะครับ

ในกระดาษ จะให้มาเฉพาะด้านบน
ส่วนตัว optional ที่เกี่ยวข้องกับการถ่านโอนข้อมูลกับคอมพิวเตอร์ไม่มีมาให้ครับ
เข้าใจว่าต้องใช้ software ด้วย

ตัวสาย sp2 Sensor จริงๆตอนได้มาไม่ใช่แบบนี้ครับ
เป็นแบบสวมนิ้ว แล้วรัด แต่ผมใช้แล้วหลุดง่าย
พอดีตอนที่เคย admin ทางโรงพยาบาล เขาจะเป็นตัวขา Y แบบนี้
แล้วก็ใช้สก๊อตเทปพันเอา ผมก็เลยจัดการตัดให้เหมือนตัว Y แล้วก็ใช้สก๊อตเทปพันเอา
โมเองซะเลย ก็เลยได้สภาพแบบนี้มา หลุดยากขึ้นเยอะ
จริงๆ ถ้าให้ดีซื้อแบบสายเด็กเลยก็ได้ จะได้ไม่ต้องมานั่งตัดแต่งเอง
จริงๆถ้าที่ร้านมีให้ก็เลือกแบบสาย Y เลยครับ จะได้ไม่ต้องดัดแปลงเอง

ร้านเขาบอกว่าสายเส้นนึงก็ประมาณ 2000 กว่าได้ แพงจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2010 เวลา 12:47 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มิถุนายน 2010 เวลา 21:14 น. »
พี่น้องใช้ pulseoximeter รุ่นอะไรหรอครับ
สู้สู้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มิถุนายน 2010 เวลา 21:26 น. »
รุ่นนี้ค่ะ

Wireless Pulse Oximeter with alarm, Wireless Oxygen Meter,CMS50E, CMS 50E
Item# cms50e
Regular price: $389.99
Sale price: $119.95
Wireless Option: Without wireless transmitter & receiverWith wireless transmitter & receiver(+40.00)
Availability: Usually ships the same business day
Product Description
Wireless Pulse Oximeter, CMS-50E, CMS50E, Wireless Oxygen Meter, Wireless Oxygen Meters, Oxygen Meter Level

FDA 510K Approved
Free Advanced Analysis Software
Free carry case
Free neck strap
Free rechargeable lithium battery
Warranty: 1 year

This Wireless Oxygen oximeter can record the data and transfer it to your computer, then you can analyze it.
Technical Parameters
* USB and Wireless interface to Computer
* Synchronous display on the oximeter and computer
* Inner flash memory for more than 30 hours data storage
* Free Advanced software for sleep study and monitoring +-
Technical Parameters
* Display Format: True Color OLED With 4 Direction Dispaly
* 1.3' 65K Color OLED display, resolution
* Pulse Wave: Color OLED Graphic Display
* Battery Voltage Indication: Color OLED Graph.
* Compact Size:
* Friendly Operation Menu for The Function Setting.
* Alarm: Visual and Audio
* Alarm Setting: 35-99%
* Pulse sound: Yes
* Power Supply: 3.7V Rechargeable Lithium Polymer Battery
* Charger: USB Charger like Apple ipod and AC charger
* Power Consumption: less than 20 mA( Wireless and Alarm not work).
* SPO2:35-99%
* Pulse Ratio:30-255 BPM
* Resolution: 1% for SPO2 and 1 BPM for Pulse Ratio.
* Accuracy: +/-2% in stage of 70%-99% for SPO2
* Unspecified in stage of 35-69% for SPO2
* +-2%BPM or +-2%(Select Larger) for Pulse Ratio
* It is equipped with a function switch, through which the Oximeter can be automatically powered off when no finger is in the Oximeter more than 4 seconds( Not available in Sleep study and Monitoring)

Optional:
wireless links transmitter
wireless links receiver

ดูรูปที่นี่เลยค่ะ
http://www.pulseoximeteronline.com/cms50e.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2010 เวลา 12:39 น. โดย popja »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มิถุนายน 2010 เวลา 22:01 น. »
ถ้าพี่น้องไปเที่ยวสหรัฐฯ ไม่ทราบว่าจะรบกวนหรือเปล่าค่ะ อยากฝากซื้อ  Pulse Oximeter บ้างจัง

ตั้งแต่คุยกันมารู้สึกว่าปิ่นจะรบกวนคุณป๊อบกับพี่น้องหลายเรื่องจังเลย ต้องขอขอบคุณด้วยใจจริงอีกครั้งค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มิถุนายน 2010 เวลา 23:14 น. »
ยังไม่มีโปรแกรมไปเลยค่ะ อีกอย่างของนี้ต้องสั่งซื้อทางอินเตอร์เน็ต ต้องมีที่อยู่ให้เขามาส่งค่ะ พอดีตอนซื้อเพื่อนน้องชายไปสัมมนาอยู่ที่นั่นประมาณ 10 วัน เลยสั่งให้ได้ค่ะ น้องชายก็ซื้อมาเครื่องหนึ่ง เพราะลูกยังเล็กอยู่คิดว่ามีประโยชน์แล้วก็ได้ใช้จริงๆ พอได้มาก็พอดีลูกก็มาหอบตอนเป็นไข้

พี่เอาไปใช้ที่ รพ.ด้วยเพราะที่ word ไม่มีให้ประจำห้อง เอามาวัดตามเวลา พี่ก็เลยเอาไปเอง หมอหลายท่านก็บอกว่าดี ใช้สะดวกด้วย

ไว้ถ้ามีคนรู้จักไป มีโอกาสจะฝากให้ค่ะ แล้วจะแจ้งก่อนล่วงหน้า แต่ถ้าคิดว่าจำเป็นก็ซื้อในไทยก่อนเลยค่ะ

ไม่รบกวนหรอกค่ะ เรื่องเล็กน้อย ถ้ามีอะไรช่วยเหลือได้ก็ยินดีค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2010 เวลา 12:35 น. »
ขอบคุณพี่น้องและคุณป๊อบมากค่ะ ข้อมูลชัดเจนมาก คงหาซื้อในไทยแบบรุ่นของคุณป๊อบก่อนดีกว่าค่ะ ปิ่นกลัวเรื่องขาดอ็อกซิเจนมาก เพราะน้ำใสหายใจไม่ค่อยดีเท่าไหร่
น้ำใสออกจากรพ. โดยรวมร่าเริงขึ้นค่ะ คอตั้งมากขึ้น (ก่อนเข้าตัวอ่อนมากๆ) จับยืนตัวตรงเหมือนเดิม แต่จูงเดินด้วยมือเดียวไม่ได้เหมือนเก่า เค้าลืมเรื่องการก้าวเดินอีกแล้ว ต้องเริ่มฝึกใหม่ค่ะ  อาการชักเป็นในระยะสั้นๆ ไม่เกิน1-2 วินาที ตาแข็ง และเมื่อรู้สึกตัวก็กลับมาเล่นต่อได้เลย

น้ำใสนัดกับอาจารย์หมอเสาร์ที่จะถึงนี้ ช่วงเที่ยงค่ะ (พลาดนัดช่วงกทม.เคอร์ฟิว) น่าจะโดนอาจารย์ดุเพราะหยุดทานอาหารคีโตฯมาเกือบสองเดือน และไม่ได้โทรปรึกษาอาจารย์เลย และรอบนี้คงต้องขออนุญาตอาจารย์ให้พี่น้องเป็นที่ปรึกษาใหญ่ซะแล้ว แต่รอบก่อนอาจารย์มีชมใครคนหนึ่งให้ฟังค่ะว่าเก่งมากเรื่องทำอาหารคีโตฯและจะพิมพ์อาหารมาให้ด้วย อาจารย์คงหมายถึงพี่น้องชัวร์ค่ะ เท่าที่ฟังอาจารย์จะภูมิใจมากๆกับพี่น้อง ตอนไปหาอาจารย์ครั้งแรก ปิ่นซึ้งมากค่ะ เพราะพาน้ำใสไปวัดคลื่นสมองในวันที่อาจารย์เค้าไปต่างจังหวัด  ตกดึกประมาณห้าทุ่ม ก็มีโทรศัพท์จากอาจารย์แจ้งผลของน้ำใส ปิ่นไม่คิดว่าหลังจากกลับจากต่างจังหวัดเค้าจะเข้ารพ.ไปอ่านผลให้อีกค่ะ  อาจารย์น่ารักมาก และโทรไปปรึกษาได้ทุกเรื่องที่สงสัยด้วยค่ะ แต่ก็แกมๆดุนั่นแหละ

รอบนี้ปิ่นต้องระวังเรื่องการปรุงอาหารคีโตฯให้น้ำใสมากๆเลยค่ะ กลัวเค้าตัวอ่อนอีก คงต้องปรึกษาพี่น้องและคุณป๊อบบ่อยนะคะ ขออนุญาตล่วงหน้าแล้วกัน

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2010 เวลา 17:17 น. »
คุณปิ่น

อาจารย์เธอเป็นของเธออย่างนี้แหละค่ะ พี่เคยบอกเธอว่า "มีคนชมหมอว่าขยันเกินมาตรฐาน neuro med."

พี่ก็เคยค่ะ ประมาณเที่ยงคืนอาจารย์ยังมีโทรมาเลย ตอนนั้นลูกสาวอยู่ ICU เธอเข้าใจค่ะว่าเราเป็นห่วง นี่ไปแค่ต่างจังหวัดขนาดไปต่างประเทศถ้าลงเครื่อง 4-5 ทุ่ม เธอก็ยังเข้ามา รพ.ก่อนกลับบ้าน มาดูคนไข้ที่ word ก่อนกลับ พี่ยังอึ้งเลย เคยถามเธอว่า "เหนื่อยมั้ย วิ่งไปวิ่งมา" เธอก็เงียบไปพัก แล้วบอกว่า "เหนื่อย"

อาจารย์ถามได้ทุกเรื่อง (เรื่องคนไข้) เรื่องนี้ confirm ค่ะ พี่ก็รู้เรื่องขึ้นมากเพราะเธอพยายามอธิบายให้ฟัง ไม่รู้พี่ก็ถาม ลืมไปก็ถามใหม่ ถามซ้ำไปมา เธอยังชมพี่ให้คุณปิ่นฟังอีกหรือ แสดงว่ายังพอมีเรื่องดีเหลืออยู่บ้าง  ขำ ขำ ค่ะ

จำได้ว่าหลายเดือนก่อน มีอยู่วันพี่พาลูกสาวไปตรวจมีครอบครัวก่อนหน้าพี่ออกจากห้องตรวจไป อาจารย์เธอบอกพี่ว่าอยากให้เด็กคนนั้นใช้ ketogenic diet แต่คุณพ่อคุณแม่จะขอคิดดูก่อน  ไม่รู้ใช่น้องน้ำใสรึเปล่า อาจารย์ก็บอกเหมือนกันว่าจะให้ช่วยดูเรื่องอาหารให้คนไข้หน่อย  เธอบอกพี่แบบนี้หลายครั้ง แล้วเงียบไป ไม่รู้ว่าเธอเกรงใจรึเปล่าไม่ให้เบอร์พี่ไป

ถ้าคุณปิ่นถามอาจารย์แล้วเธอ OK ก็แสดงว่าอาจารย์คิดว่าพี่ดูน้ำใสให้ได้ แต่ถ้าเธอไม่อนุญาต ก็ถามทาง web นี้แล้วกันค่ะ ยินดีตอบให้เท่าที่คิดว่าไม่อันตราย
เรื่องวิตามินกับเกลือแร่ อาจารย์อาจลืม หรือว่ายังไม่ได้ตรวจเกลือแร่ในเลือดหลังทานอาหารไปซักพักต้องตรวจด้วยค่ะ อย่าลืมถามด้วยเลยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 04 ตุลาคม 2010 เวลา 20:24 น. โดย NONG »