เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีพึ่งซื้อโทรศัพท์ Nokia 5030 มาใหม่ครับ มาดูข้อดีข้อเสียกันน๊ะครับ  (อ่าน 3633 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
มาเริ่มกันเลยครับ
พอดีพึ่งซื้อ NOKIA 5030 มาในราคา 1,290 บาท จาก lotus ครับ (เป็น promotion ของเขา ปกติ 17xx บาท ครับ) เมื่อ 10/1/53
เผื่อใครจะหาซื้อรุ่นราคาต่ำๆ แต่ไม่รู้ว่ามันมีดีมีเสียตรงไหนบ้าง ผมก็ขอนำมาบอกเล่าต่อๆกันล่ะกันครับ

ข้อดีน๊ะครับ
1.ดูแข็งแรงดีครับ
2.บางกระทัดรัดดี
3.มีไฟฉายให้ด้วย
4.มีโปรแกรมบันทึกค่าใช้จ่ายประจำวันด้วย ชอบมาก
5.เวลาบล็อกสายแล้ว คนโทรเข้ามา เสียงจะไม่ดังครับ ดีจัง
6.แบตอึดดี ใช้มา 3 วันแล้ว ลดไปครึ่งเดียวเอง
7.ฟังวิทยุโดยไม่ต้องเสียบสายอากาศ ชัดดีด้วยสิ แถม FM ทศนิยม 2 จุด แต่ฟัง AM ไม่ได้น๊ะครับ
8.เสียงเปิดดังยังไงก็เสียงไม่แตก
9.เมนูต่างๆใช้ง่ายๆดีมากครับ
10.เวลาใช้เมนูภาษาอังกฤษ จะไม่สามารถพิมพ์ภาษาไทยได้ครับ (หรือว่าได้หว่า แต่ผมทำแล้วไม่ได้อ่า)

ข้อเสีย
1.ปุ่มกดยากไปนิด แต่ไม่แน่ใจว่า อนาคตโดนกดบ่อยๆ จะง่ายขึ้นไหม แล้วปุ่มก็ห่างกันไปหน่อย นิ้วถ่างเลย (แต่ผมว่าก็ยังดีกว่ารุ่น
nokia 2330 ครับ หรือ 2323 ปุ่มห่างสุดๆ ทรมานการกดมาก ตอนแรกว่าจะเอาล่ะ แต่ทนถ่างนิ้วไม่ไหวครับ อิอิ)
2.ซิลิโคน ไมไม่เห็นมีขายอ่า (สรุปแล้วมีขายครับ ไปเอามาแล้วครับ อิอิ ข้อนี้ยกเลิกครับ)
3.เมนูหน่วงนิดๆครับ
4.ไม่มี memory ให้เราใส่เพิ่มได้
5.ไม่มี bluetooth ครับ
6.ไม่สามารถเชื่อมต่อกับเครื่องคอมเพื่อเอารูปเข้าเครื่องได้ครับ
7.ไม่สามารถเอารูปภาพมาทำเป็น wallpaper หรือส่วนอื่นๆได้เลยครับ
8.ไฟฉายสว่างน้อยไปนิดครับ (ผมเทียบกับ w700i ของเดิมผมน๊ะครับ)
10.หูฟังที่ให้มาเสียงทึบๆ
11.หน้าจอเล็กไปหน่อยครับ
12.วิทยุที่ชอบมาก FM มันดันเป็นโมโน MONO ครับ ไม่ใช่สเตอริโอ stereo ครับ เซ็งมากครับ ไม่ว่าจะฟังจากตัววิทยุโดยไม่ใช้หูฟังหรือว่า
ฟังจากหูฟังก็ตาม มันก็ออก mono ครับ เพราะฉะนั้น ถ้าจะเอามาฟังเพลงจากวิทยุ ขอบอกว่าเสียงห่วยแตกครับ ดังอย่างเดียว แต่ไม่เพราะครับ
แต่ถ้าใครจะฟังวิทยุชุมชน หรือรายการวิทยุพวกข่าว ต่างๆ ผมว่า ไม่ผิดหวังครับ แล้วอีกอย่าง เมื่อมันเป็น mono ผมฟังจากหูฟังแล้วมึนหัวครับ
ไม่รู้ทำไม -_-' แย่จริงๆข้อนี้
13.หน้าจอมันมองนานๆแล้วมึนหัวครับ เหมือนมันสะท้อนแปลกๆครับ ถ้าเอียงข้างนิดนึงจะมองไม่ค่อยชัดสีจะเปลี่ยน งงมากครับ ข้อนี้ ว่าทำไมไม่ทำจอ
ให้อ่านง่ายๆเหมือนอันอื่น

เทคนิคการใช้งานครับ
1.เวลาเปิดไฟฉาย กดปุ่มกลาง (ปุ่ม 4 ทิศทาง) ด้านบน 2 ครั้งติดกัน จะเป็นการเปิดไฟฉายครับ ถ้ากดอีกครั้งก็จะเป็นการปิดไฟฉายครับ
หาเจอโดยฟลุ๊กๆครับ เยี่ยมเลยเรา
2.เวลาหน้าจอ standby มันจะมีเวลาขึ้นมาแบบว่ามองแทบไม่เห็น าอยากดูชัดๆ
ก็ให้กดปุ่มวางสายครับ จะแสดงเด้งขึ้นมาชัดแจ๋วเลย แต่จะแสดงไม่กี่วิเอง แต่ก็ ok ล่ะ มองเวลาทัน
เขาคงทำเพื่อให้ไม่กินแบตหนะครับ (อืมมรู้วิธีการดูชัดๆแล้วครับ คือเวลามัน standby ถ้าจะดูเวลาให้กดปุ่มวางสายครับ จะเห็นวันเวลาชัดแจ๋วเลยครับ)

ปล.มี 2ข้อ ก่อนน๊ะครับ เทคนิค ถ้านึกออกแล้วจะมา post เพิ่มเติมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 29 มกราคม 2010 เวลา 04:49 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
Re: พอดีพึ่งซื้อโทรศัพท์ Nokia 5030 มาใหม่ครับ ขอ Review ถึงคุณสมบัติน๊ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 มกราคม 2010 เวลา 23:03 น. »
...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 19 มกราคม 2010 เวลา 23:09 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
Re: พอดีพึ่งซื้อโทรศัพท์ Nokia 5030 มาใหม่ครับ ขอ Review ถึงคุณสมบัติน๊ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 มกราคม 2010 เวลา 23:12 น. »
..
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 มกราคม 2010 เวลา 23:13 น. »
.
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 มกราคม 2010 เวลา 23:14 น. »
....
สู้สู้