เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกใครมีอาการลมชักแบบหมดสติไปเฉยๆเหมือนเป็นลมบ้างคะ  (อ่าน 4125 ครั้ง)

ออฟไลน์ maidao

• Newbie
  • *
ลูกใครมีอาการลมชักแบบหมดสติไปเฉยๆเหมือนเป็นลมบ้างคะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 พฤษภาคม 2012 เวลา 23:02 น. »
ลูกสาวอายุ 14 ปี มีอาการเป็นลมหมดสติมาเป็นครั้งคราว แต่ปีนี้เป็นหนักถึงขั้นเป็นลมวันเว้นวัน วูบไปเฉยๆ ไม่รู้สึกตัวหลับไปเป็นชั่วโมง ตรวจพบลิ้นหัวใจรั่วแต่หมอบอกไม่น่าจะทำให้เป็นลมบ่อยขนาดนี้ ไปตรวจน้ำตาลพบว่าน้ำตาลต่ำ(73) ไปตรวจคลื่นไฟฟ้าสมองตรวจพบว่าคลื่นผิดปกติ ต้องไปนอนโรงพยาบาลเพื่อติดเครื่อง 24 ชั่วโมง วันศุกร์นี้ที่ ร.พ.รามา รักษากับคุณหมออนันต์นิตย์ค่ะ สงสารลูกมากเพราะโรงเรียนบอกว่าให้เรียนหนังสือที่บ้านเนื่องจากโรงเรียนไม่สามารถรับผิดชอบกับอาการวูบหมดสติได้ เพราะเส่ี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ ขอให้พ่อแม่ติดตามอาการลูกที่บ้านที่ไม่มีอัตราการเส่ียงจะดีกว่า คนเป็นแม่ช๊อคมากทำตัวไม่ถูกว่าต้องทำอย่างไรรบกวนสมาชิกที่มีประสปการณ์ช่วยแชร์หน่อยเถอะค่ะ ว่าแบบนี้เรียกว่าลมชักได้หรือไม่

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกใครมีอาการลมชักแบบหมดสติไปเฉยๆเหมือนเป็นลมบ้างคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 พฤษภาคม 2012 เวลา 23:23 น. »
เป็นลมชักแบบหนึ่งได้ค่ะ อาการวูบหมดสติไปเฉยๆ  อันตรายต่อการเกิดอุบัติเหตุได้ ถ้าตรวจeeg พบคลื่นสมองผิดปกคติบอกได้เลยว่าเป็นอาการชักแบบหนึ่ง ต้องระวังในการรักษา ทำให้ไม่สามารถปล่อยให้ไหนมาไหนเองคนเดียวได้เพราไม่รู้จะวูบหลับไปตอนไหน  ต้องระวังมาก ยิ่งตรวจน้ำตาลได้ต่ำ แถมมีหัวใจรั่วคงต้องรักษาทีละตัวให้ดีขึ้นแต่อาการวูบหลับแบบนี้มาจากโรคลมชักได้มากกว่าสาเหตุอื่น หมออนันต์นิตย์คงเข้าใจกรณีแบบนี้ดี ยังไงให้หมอลองคุมอาการชักด้วยยาก่อน
ค่ะ ตอนนี้อย่าปล่อยไปไหนมาไหนคนเดัยว เป็นวันแว้นวันแบบนี้อันตรายมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 10:14 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกใครมีอาการลมชักแบบหมดสติไปเฉยๆเหมือนเป็นลมบ้างคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:30 น. »
น้ำตาลต่ำคุณหมอคงแนะนำแล้วว่า ควรมีน้ำตาลพกไว้ด้วย ห้ามเป็นชอกโกแล็คนะ เพราะมี http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=rodtao&month=02-2012&date=10&group=42&gblog=313   ให้ระวังไว้ก่อนจะดีกว่า ยิ่งในเวปจะเป็นเด็กเล็กๆ เสียส่วนมากด้วย
สงสารลูกมากเพราะโรงเรียนบอกว่าให้เรียนหนังสือที่บ้านเนื่องจากโรงเรียนไม่สามารถรับผิดชอบกับอาการวูบหมดสติได้ เพราะเส่ี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ ขอให้พ่อแม่ติดตามอาการลูกที่บ้านที่ไม่มีอัตราการเส่ียงจะดีกว่า
ตรงนี้ถ้า รร.เข้าใจและแนะสามารถให้ทำอย่างนี้ได้ ถือว่าดีมากๆ  การเรียน ถ้าลองจะเรียนแล้ว ที่ไหนก็เป็นห้องเรียนได้ ต่ายจบ ป.ตรี ราม/การเงินโดยที่ ลาออกจาก ม. 5 เพราะไปไม่ได้จริงๆ เดินก็แทบจะไม่ได้แล้ว  ต้องสอบเทียบแล้วเรียนเองที่บ้าน ไปสอบ/กับเลือกไป บางวิชาเท่านั้นเอง

ถึงแม่จะดูแลต่ายตลอด ก็ไม่พ้น หล่นจาก สะพานลอย ขาหักจนได้(แม่จูงมือเดินตลอด)  หนักกว่าเดิม กลายเป็นว่า แม่ต้องนอนเฝ้า ให้ข้าว ให้น้ำ ถ่าย อยู่ในห้องนอนเลย เพราะออกจากห้องนอนก็กลัวชักซ้ำ ไหนจะเฝือกหนักๆอีก จะอาบน้ำค่อยพาไป  แบบไถก้นไปกับพื้น ไม่ยอมใช้ไม้เท้าช่วยเพราะอันตรายมาก  ทำให้งานนี้ ต่ายต้องเก็บตัวหนักกว่าเดิมอีก   คุณแม่อย่าเพิ่งกังวลเรื่องการเรียน หรือออกนอกบ้านนัก เพราะเอาความปลอดภัยน้องก่อนคะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:23 น. »
เข้ามาให้กำลังใจค่ะ แอนมีลูกเป็นดาวน์มีลมชักและหัวใจ เข้าใจหัวอกคุณแม่ค่ะ ว่าเจ็บปวดและสงสารลูกเพียงไรแต่เราเป็นแม่ต้องเข้มแข็ง ทุกโรคมีทางรักษาค่ะ หาหมอเก่งดูแลลูกเรา เขาจะหายค่ะ อ้อลองให้ลูกทานน้ำมันมะพร้าวช่วยเรื่องน้ำตาลในเลือดต่ำได้ค่ะ

ออฟไลน์ maidao

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:25 น. »
ขอบคุณค่ะทุกคนที่ช่วยให้ความรู้เกี่ยวกับโรคนี้ พรุ่งนี้น้องจะต้องไปเรียนวันแรกหมอให้คุณแม่ไปเฝ้าและถ่ายวีดีโอขณะเกิดอาการมาให้ดูเพื่อประกอบการรักษา น้องกลัวมากค่ะกลัวจะเกิดอาการแล้วโรงเรียนไม่ให้ไปอีก เราก็อธิบายให้ลูกฟังแล้วเค้าก็เข้าใจนะคะ แต่ก็เริ่มเป็นวัยรุ่นอารมณ์จะปรวนแปรอยู่แล้วยังไปตรวจอะไรก็เป็นซะทุกอย่างซะงั้น แล้วโรคนี้จะมีทางรักษาหายมั้ยคะ คุณแม่มีลูกสามคน เค้าเป็นคนโต น้องชายเค้าเป็น TIC คนเป็นแม่สุดจะทรมานเวลาพวกเค้าป่วย หมอบอก Tic รักษาอาจไม่หาย เฮ้อออ จะลาออกจากงานมาดูลูกเป็นเรื่องเป็นราวก็ไม่ได้ค่ะ วันศุกร์นี้จะไปติดเครื่อง 24 ชั่วโมง ผลออกมายังไงจะมา Update ให้ทราบค่ะ ต้องไปหาข้อมูลมาให้มากที่สุดเพื่อจะดูแลลูกให้ก้าวผ่านไปให้ได้.....เป็นเรื่องที่เรายังตั้งสติไม่ได้เลยเครียดมากคงต้องขอเวลาทำใจให้เข้มแข็งเพื่อลูกค่ะ :\'(

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:56 น. »
สู้ๆเป็นกำลังใจให้ครับ
อย่าท้อน๊ะครับ เพื่อนๆที่นี่คอยให้คำปรึกษาอยู่ครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 14:09 น. »
อ.อนันต์นิตย์เก่งคะ เคยมาดูลูกชายให้ตอนชัก admin ครั้งแรก แต่ตอนนี้เป็นคนไข้กับอ.ชัยยศ(ทีมเดียวกัน)
ลูกชายเกด น้อง google ก็เคยชักแบบ atonic หัวทิ่ม ตัวอ่อนไปเลย ดีนะนั่งตักเกดอยู่

เคยอ่านเจอว่า คนเป็นลมชักส่วนใหญ่ไม่เสียชีวิตจากอาการชัก แต่มักเสียชีวิตจากอุบัติเหตุขณะชักคะ

สู้ๆคะ
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ Panita singpor

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 18:30 น. »
ตาเคยเป็นลมชักและหมดสติก่อนหมดสติเห็นแสงเป็นสีขาว ๆ และหมดสติไป  บางครั้งเป็นเพราะมีความร้อนในตัวมากทำให้เป็นลม  เป็นอันตรายมากค่ะอาการนี้  หาคุณหมอเร็ว ๆ นะค่ะ  (อย่าให้ใส่หมวกกันน๊วกเหมือนเมื่อก่อนที่ตาต้องใส่นะอายเพื่อนนะ) :\'(

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 พฤษภาคม 2012 เวลา 12:48 น. »
เอาใจช่วยนะครับ

ปล.คุณต่ายทรหดมาก สุดยอดๆๆ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ