เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: 30+ ออนเซลล์ กับลมชักครั้งแรก ค่ะ  (อ่าน 2021 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้ำผึ้ง

• Newbie
  • *
30+ ออนเซลล์ กับลมชักครั้งแรก ค่ะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 19:40 น. »
สวัสดีค่ะ น้ำผึ้งค่ะ เป็นพนักงานส่วนตำบล ธรรมดาคนหนึ่ง เดือนก่อนโน้น ก.พ. 55 เวลาประมาณตีสองได้ สะดุ้งแล้วชักเกร็งเจ็บร้าวใบหน้าคิดว่าตัวเองกลิ้งไปทั่วเตียงแน่ๆ ประมาณ 1 นาทีในสมองรู้สติดีแต่ไม่สามารถควบคุมตัวเองให้หยุดชักเกร็งได้ พาผ่านไป ประมาณ 2 นาที หยุดนอนคนเดียว รู้สึกตัว แม่พาไปส่ง ร.พ.เอกชนกลางดึก หมอให้ยาบำรุงปลายประสาทมา 1 ถุง จบ คิดว่าตัวเองไม่เป็นอะไร กลับมาบ้านอวก จนเหนื่อย ถึงนอนได้ และก็ไม่ชักอีก
    เข้าเดือน เม.ย. หลังสงกรานต์ กลางดึก ประมาณเที่ยงคืน สะดุ้งได้ยินเสียงหวีดในหูแล้วเริ่มแหง็กๆๆๆๆ เจ็บร้าวใบหน้า แต่ในสติ เอ้า เอาอีกแล้วเหรอ ทำไงเราจะหยุดได้ เราจะตายไหม เราจะตกเตียงป่าวนี่ เส้นเลือดในสมองจะแตกป่าว ระหว่างชัก 1 นาทีคิดไปต่างๆนาๆ พอหยุดชักเกร็ง พยายามตะโกนเรียกแม่ แต่ไม่เป็นคำว่าแม่ ไม่รู้มันเป็นคำว่าอะไร ยิ่งตะโกนยิ่งเหนื่อย เลยนอนพักสักสองนาที พยายามควานหาโทรศัพท์ กดเข้าเบอร์แม่ จิ้มอยู่หลายครั้งกว่าจะได้ชื่อแม่ พอลิ้นเิริ่มไม่แข็ง ตะโกนเรียกแม่ พร้อมโทร มีอาการเวียนหัว เดินไม่ตรง อยากอาเจียนเล็กน้อย แม่มานวดให้ ว่าจะพา ไป รพ.ประจำจังหวัด บอกไปก็ไม่มีประโยชน์หรอกแม่หมอไม่อยู่หรอก
      เช้าวันต่อมา ไป รพ.ประจำจังหวัด เล่าเหตุการณ์ให้หมอฟัง หมอบอกว่าขาดแคลเซี่ยม เลยเกรงใบหน้า ส่งตรวจเลือด ผล ปกติ สรุปว่า ไม่เป็นอะไร โรคเคลียด เถียงหมอ ชักกัดปากตัวเองนี่ละ เคลียด บอกหมอว่าไม่กล้ากลับไปนอนกลัวจะชักอีก หมอ :: ไม่เป็นไรค่ะ เดี๋ยวหมอส่งต่อจิตเวชนะคะ โอ้มายกอด ไปพบจิตแพทย์ หมอบอกว่า ส่งมาทำไม มันเป็นหลายเหตุนะ ไม่เกี่ยวเลย อ้าวหมอเถียงกันเอง สรุปได้ยาทาปากเป็นแผลมา 1 ซอง 7 บาท ขอใบส่งตัวมาศรีนครินทร์ขอนแก่น หมอ รพ.ประจำจังหวัดบอกว่าเพื่อความสบายในอยากไปก็ไป เราขอทำ MRI หมอ ร.พ. ประจำจังหวัดบอก ไม่มีประโยชน์หรอกค่ะ ก็เลย ตัดสินใน มาศรีนครินทร์ขอนแก่น พบ อ.หมอ ตรวจคลื่นสมอง เจอเลย ผิดปกติ เลยสั่ง Depakine 200 ให้ เช้าเย็น กินประมาณ 1 เดือน ดีขึ้น ได้หลับได้นอน ไม่ผวา มาก คืนละ 1 ครั้งสองครั้ง ไปพบครั้งที่สอง หมอสั่งทำ MRI วันที่ 7 มิ.ย. และเปลี่ยนยาให้ เป็น 500 mg ก่อนนอนอย่างเดียว ดีขึ้นค่ะ ไม่ชักกลางคืน มีบ้างที่เกเร แบบนอนดึกหรือว่าแอบจิบแอลกอฮอลเล็กน้อย ตอนกลางวันก็ไม่ง่วง ทานกาแฟนิดหนึ่ง ไม่วูบตอนกลางวัน ปกติจะวูบกลางวันค่ะ ไม่รู้ผลของลมชัก หรือว่าการที่เราผวาตอนกลางคืนกันแน่ เดี๋ยวพบคุณหมอวันที่ 11 มิ.ย.จะถามอีก หรือว่าท่านใด มีประสบการณ์แนะนำน้ำผึ้งด้วยนะคะ
      ทั้งหมดเป็นประสบการณ์ลมชักของน้ำผึ้งค่ะ 2 ครั้ง ตอนอายุ 30 นี่ละค่ะ ไม่รุ้ว่าสาเหตุจะเกิดจากอะไร คิดมากมายสารพัด กลัว วุ่นวายใจบางครั้ง แต่คุณแม่เป็นบุคคลที่ กลุ้มมากกว่า เราก็พยายามให้แม่เข้าใจโรคนี้ แต่ก็เพราะเป็นแม่เน๊อะถึงหนูจะ 30 แล้ว ก็คงเห็นหนูเป็นเด็กเหมือนเดิม ขอบคุณทุกคนที่อ่านนะคะ 

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: 30+ ออนเซลล์ กับลมชักครั้งแรก ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:18 น. »
ก่อนอื่นอย่างแรกเลย เลิกแอลกอฮอล์และกาแฟ คนเป็นลมชักห้ามดื่มเด็ดขาดเพราะออกฤทธิ์กับสมองโดยตรง อาการคลื่นไส้อาเจียนหลังชักเป็นอาการที่เกิดขึ้นได้กับคนไข้ลมชักบางคน
ไม่เข้าใจหมอประจำรพ.จังหวัดเลย ตรวจลวกๆ เหมือนไม่ตั้งใจรักษาคนไข้เลย
อีกไม่กี่วันทำ MRI แล้ว ไม่ต้องกังวลมากอาจไม่พบอะไรเลยก็ได้ ตอนนี้ห้ามเครียด พักผ่อนให้มากๆ บอกคุณแม่ไม่ต้องเครียดกังวลให้มากไป เมื่อเป็นก็รักษา ถึงเป็นลมชักก็สามารถใช้ชีวิตแบบคนปกติทั่วไปได้ แค่หลีกเลี่ยงสิ่งกระตุ้นชัก และทานยาให้ครบตามหมอสั่ง ก็เหมือนคนโรคประจำตัวอื่นๆ อย่างเป็นเบาหวาน ความดัน ศึกษาตัวโรคสักเล็กน้อยจะได้เข้าใจการอยู่กับโรคอย่างมีความสุข

ออฟไลน์ น้ำผึ้ง

• Newbie
  • *
Re: 30+ ออนเซลล์ กับลมชักครั้งแรก ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:10 น. »
มีฟามสุขจังเลยได้ยินแบบนี้ของคุณมากนะคะ จะสู้ต่อไปค่ะ แล้วจะไม่เกเร ค่ะ งด เครื่องดื่มแอลกอฮอล และ กาแฟค่ะ ขอบคุณนะคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 23:22 น. »
ข้อควรสังเกตุและระวังสำหรับผู้ป่วย ขอให้ศึกษาและ ทำความเข้าใจด้วยค่ะ จะเป็นผลดีกับตัวเรา
บางครั้งเรื่องเล็กน้อย ส่งผลไม่ค่อยดีนักกับการกระตุ้นชัก แต่ไม่ได้หมายความว่า เราจะไม่สามารถดำเนินชีวิตเหมือนคนปกติได้  เพราะเอาเข้าจริง สิ่งกระตุ้นชัก  แม้คนปกติก็ควรเลี่ยง
จากอาการ สติไม่ได้หมดไปเลย ถือว่ายังโชคดีนะค่ะ 

รีบรักษาแต่เนิ่นๆ โอกาสคุมชักมีได้กว่าปล่อยไว้นานค่ะ

จิตเวชเป็นอะไรๆ ที่หมอไม่ทราบคำตอบ มักโยนไปทางโน้น แทนที่จะยอมรับหรือส่งต่อไปทางแพทย์เชี่ยวชาญโดยเฉพาะ

แม้กระทั้ง overdose ของต่าย ยังหาว่า ต้องปรึกษาจิตเวช  แทนที่จะส่งตรวจเลือด ก็เคยเจอะหมอประเภทนี้มาแล้ว
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@